Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามเกี่ยวกับ คอกีตาร์ครับ  (อ่าน 3603 ครั้ง)

Thammarat

• member
รบกวนสอบถามเกี่ยวกับ คอกีตาร์ครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 24, 2020, 15:01:41 »
shape และ วัสดุ ของคอกีตาร์
มีผลกับเสียงหรือไม่ครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
 :) :) :)

Ods16339

• member
Re: รบกวนสอบถามเกี่ยวกับ คอกีตาร์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2020, 19:40:30 »
น่าจะมีครับ
เคยลองกีตาร์ที่คอหนาๆ
เสียงออกมาเหมือนเสียงหนากว่ากีตาร์คอบางครับ

samaklen

• member
Re: รบกวนสอบถามเกี่ยวกับ คอกีตาร์ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2020, 10:54:46 »
มีครับ แต่ต้องดูว่า กีตาร์ตัวนั้นจะขี้ฟ้องแค่ไหน

Thammarat

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2020, 10:55:54 »
น่าจะมีครับ
เคยลองกีตาร์ที่คอหนาๆ
เสียงออกมาเหมือนเสียงหนากว่ากีตาร์คอบางครัน
:)

Thammarat

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2020, 10:56:42 »
มีครับ แต่ต้องดูว่า กีตาร์ตัวนั้นจะขี้ฟ้องแค่ไหน
:) :) คือไม่ค่อยเห็นผลชัดเจนใช่มั้ยครับ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2020, 10:10:26 »
ตามทฤษฏีมีผลครับ

Mass ของคอ: คอที่มี mass มากกว่าน่าจะมีหางเสียงที่ยาวกว่าและนิ่งกว่า เรื่องนี้ต้องเทียบเสียงระหว่าง Martin HD-28V กับ Martin HD-28 Standard Reimagined ที่ออกมาแทน HD-28V สองรุ่นนี้สเป็คเหมือนกันยกเว้น shape ของคอที่รุ่น Vintage มี mass สูงกว่า

<a href="http://youtu.be/JXxCNpi9a-o" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/JXxCNpi9a-o</a>

<a href="http://youtu.be/VK29IPcTxNs" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/VK29IPcTxNs</a>

วัสดุที่ใช้ทำคอ: ถ้ากีตาร์สเป็คเดียวกัน คอ maple ที่ stiff กว่าทำให้เสียงแข็งกว่าคอ mahogany เพราะมี attack เร็วกว่าและ decay สั้นกว่าคอ mahogany  ตัวอย่างเช่น Guild G-37 1st. gen. vs Guild D-30

เรื่องนี้น่าจะฟังออกแต่ผมไม่เคยมีรุ่น D-30 มาให้เทียบเสียง

ปัญหาของการเทียบเสียงคือกีตาร์รุ่นเดียวกันสเป็คเดียวกันแต่อายุต่างกันเสียงก็ไม่เหมือนกันอยู่แล้วครับ

Thammarat

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2020, 11:39:16 »
ตามทฤษฏีมีผลครับ

Mass ของคอ: คอที่มี mass มากกว่าน่าจะมีหางเสียงที่ยาวกว่าและนิ่งกว่า เรื่องนี้ต้องเทียบเสียงระหว่าง Martin HD-28V กับ Martin HD-28 Standard Reimagined ที่ออกมาแทน HD-28V สองรุ่นนี้สเป็คเหมือนกันยกเว้น shape ของคอที่รุ่น Vintage มี mass สูงกว่า

วัสดุที่ใช้ทำคอ: ถ้ากีตาร์สเป็คเดียวกัน คอ maple ที่ stiff กว่าทำให้เสียงแข็งกว่าคอ mahogany เพราะมี attack เร็วกว่าและ decay สั้นกว่าคอ mahogany  ตัวอย่างเช่น Guild G-37 1st. gen. vs Guild D-30

เรื่องนี้น่าจะฟังออกแต่ผมไม่เคยมีรุ่น D-30 มาให้เทียบเสียง

ปัญหาของการเทียบเสียงคือกีตาร์รุ่นเดียวกันสเป็คเดียวกันแต่อายุต่างกันเสียงก็ไม่เหมือนกันอยู่แล้วครับ
ขอบคุณน้า กฤษณ์ มากครับ

Treerat004

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2020, 17:21:20 »
ขอถามต่ออีกนิดครับน้ากฤษณ์ ว่ากีตาร์ที่ออกแบบคอมาบาง(น่าจะมี Mass น้อย) จะสามารถทำให้หางเสียงนิ่งได้ใกล้เคียงกับกีตาร์ที่คอหนากว่าได้มั๊ยครับ เรื่องหางเสียงนิ่งนี่มีอะไรเป็นปัจจัยที่เกี่ยวข้องบ้างครับ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2020, 13:03:07 »
ขอถามต่ออีกนิดครับน้ากฤษณ์ ว่ากีตาร์ที่ออกแบบคอมาบาง(น่าจะมี Mass น้อย) จะสามารถทำให้หางเสียงนิ่งได้ใกล้เคียงกับกีตาร์ที่คอหนากว่าได้มั๊ยครับ เรื่องหางเสียงนิ่งนี่มีอะไรเป็นปัจจัยที่เกี่ยวข้องบ้างครับ

เรื่องนี้ผมไม่มีความรู้ครับ

Pa

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2020, 13:49:11 »
ถ้าเพิ่ม mass ที่ body จะชดเชยคอที่บางกว่าได้มั๊ยครับ
ผมมี Guild D550คอค่อนข้างบาง แต่ตัวกีต้าร์หนัก หางเสียงก็ยาวดีนะครับ

D55 ครับ ขออภัยพิมพ์ผิดครับผม เหะๆ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2020, 17:13:41 »
Guild USA ปกติบอดี้หนักกว่าชาวบ้านอยู่แล้วตรับ (แต่รุ่น D550 มีด้วยหรือครับ ขอดูรูปด้วย) เรื่องเพิ่ม sustain และแก้ไข dead note นี่ฝรั่งเขาเชื่อว่าทำใด้โดยการเพิ่มน้ำหนักบริเวณหัวกีตาร์

ตอนนี้ Fender ทำขายแล้วโดยตั้งชื่อว่า "Fatfinger"

ใด้ผลกับกีตาร์โปร่งไหมลองฟังดูครับ

<a href="http://youtu.be/bl3Nf8TqRuo" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/bl3Nf8TqRuo</a>

ballnito

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2021, 17:41:40 »
ขอบคุณน้ากฤษณ์ที่ช่วยอธิบายเรื่องมวลของคอกีต้าร์ครับ
ดูไปดูมา ผมสงสัยอีกนิดตรง diamond ระหว่างหัวกีต้าร์
กับคอของมาร์ติน ว่ามีไว้เพื่อความแข็งแรง หรือเพื่อความสวยงามเฉย ๆ ครับ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2021, 10:45:12 »
ขอบคุณน้ากฤษณ์ที่ช่วยอธิบายเรื่องมวลของคอกีต้าร์ครับ
ดูไปดูมา ผมสงสัยอีกนิดตรง diamond ระหว่างหัวกีต้าร์
กับคอของมาร์ติน ว่ามีไว้เพื่อความแข็งแรง หรือเพื่อความสวยงามเฉย ๆ ครับ

"Diamond" เป็นชื่อของ volute ครงใต้หัวที่แฟน Martin ตั้งชื่อให้ (เพราะมันเรียกง่ายกว่า) ในยุคบุกเบิก (1840s) นั้น Martin ใช้คอไม้ cedar 3 ชิ้นคือ headstock, neck และ neck heel โดยต่อระหว่างหัวกับคอแบบ mortise/tenon จึงมี volute ด้านหลังคอตรงรอยต่อ พอมาถึงยุค 1900s Martin ก็ใช้คอชิ้นเดียวเลยไม่มีความจำเป็นต้องมี volute อีกต่อไปแต่เขาก็ยังใช้เป็นเครื่องประดับสำหรับ style 28+ (ยกเวัน style 35)

ตามทฤษฏีแล้ว volute จะเสริมความแข็งแรงตรงบริเวณมุมของคอกับหัวซึ่งยิ่งมากยิ่งเปราะ (Gibson = 14 องศา)

Gibson เคยใช้ volute กับกีตาร์โปร่งในยุค '70s เพราะขี้เกียจซ่อมคอที่หักบ่อยมากแต่ก็เลิกใช้ไปเพราะมันเสียเวลาตอนเหลาคอ

การต่อหัวกับคอแบบ MT joint นั้นในยุดปัจจุบันไม่มีใครใช้ดังนั้น Taylor ที่เริ่มใช้คอ 2 ชิ้นเพื่อประหยัดใม้มาตั้งแต่ปี 1999 ก็ไม่ต้องทำ volute เพื่อเพิ่มความแข็งแรง

ballnito

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2021, 15:29:33 »
ขอบคุณน้ากฤษณ์มากครับ

ผมเองก็ไปตามหาเรื่องนี้จนเจอใน Martin Factory Tour
Dick Boak ก็กล่าวเช่นเดียวกันครับ (วินาทีที่ 00:50 เป็นต้นไป)

Error 404 (Not Found)!!1

mai_911

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2021, 19:13:46 »
มีแน่นอน และมีเยอะด้วยครับ

แต่การเลือกกีต้าร์แต่ละตัว เราเลือกจากการฟัง การเล่น
เราไม่สามารถวิเคราะห์แนวเสียงได้จากการอ่าน Spec ครับ

องค์ประกอบมันมีเยอะครับ