Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามหน่อยครับ ถ้าอยากไปเล่นกีต้าร์ตามร้าน ต้องไปออดิชั่นยังไงบ้างครับ  (อ่าน 8467 ครั้ง)

pillower

• member
เล่นกีต้าร์มาสักพักแล้วน่ะครับ
ก็พอจะตีคอร์ด หรือเกา เพลงไทย สากล ทั่วไปได้แล้วล่ะครับ
อยากไปเล่นตามร้านบ้าง
มีพี่น้องคนใดมีประสบการณ์ เล่าให้ฟังหน่อยนะครับ

คำถาม

1.ต้องมีฝีมือแค่ไหน ถึงจะพอไปออดิชั่นผ่าน
  อันนี้หมายถึงเล่นเอง ร้องเองนะครับ หรือว่าสิ่งสำคัญอยู่ที่เสียงคนร้องมากกว่ากีต้าร์ครับ

2.จะหาร้านที่เปิดรับออดิชั่นยังไงบ้างครับ เพราะผมลองหาในเน็ต
   หรือตามบอร์ดดูก็ไม่ค่อยเห็น ประกาศสักเท่าไรนะครับ
   หรือเราจะต้องไปถามเจ้าของร้านเค้าเอง หรือจะโทรถาม หรือมีคอนเน็กชั่นกันอย่างไรครับ

3.ตอนที่ออดิชั่น ควรจะเลือกเพลงยังไงครับ เพลงยากโชฝีมือ
   หรือเพลงที่เราเล่นแล้วเพราะ หรือเพลงตลาดที่เค้ากำลังฮิตกันครับ
   แล้วเราต้องเตรียมกีต้าร์เราไปเองเลยใช่ไหมครับ

4.ถ้าเล่นโปร่งคนเดียวอย่างงี้ เวลาทำงาน สามารถดูหนังสือคอร์ดไปด้วยได้หรือเปล่าครับ
  หรือว่าควรจะจำเพลงในเพลลิสเราได้ทั้งหมดครับ

5.ค่าจ้างมาตรฐานสำหรับมือใหม่ๆนี่ประมาณไหนครับ

MUI

• member
1. ร้องเอง เล่นเอง ทำให้คนฟัง(โดยเฉพาะเจ้าของร้าน)..ชอบ สังเกตุที่แขกในร้านจะหันมาดู แล้วยิ้ม หรือ ปรบมือตอนเพลงจบ......ถือว่าผ่าน
2. ไปที่ร้านเองเลยครับ (ควรเข้าไปสังเกตุการณ์ก่อนสัก ครั้ง สองครั้ง)..ขอพบเจ้าของร้านแล้วบอกว่า..."ผมจะมาขอออดิชั่น.." รับรองร้านให้ออ ฯ แน่นอน รับไม่รับอีกเรื่องหนึ่ง
3. เลือกเพลงที่คนในร้านหันมาดู แล้วนิ่ง ตั้งใจฟัง(เพลงฮิตก็ช่วยได้ครับ)
4. ตอนออ ฯ ควรเล่นเพลงที่เราจำได้.....ถ้าร้านรับแล้วค่อยเปิดตำราเล่น
5. ราคาไม่แน่นอน แล้วแต่ร้านและเราเอง...ผมเคยเล่นเก้าชั่วโมงสองร้อย(ร้านเพื่อน ต้องแกล้งป่วยแล้วหนีออกจากร้าน)..ทั่ว ๆ ไปก็สี่ห้าร้อยต่อวันมั้ง

เฮ่อออ...เลิกซะที

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
1. สิ่งที่ไม่ควรลืมอีกอย่างนึง คือการปรับ mixer หรือ เครื่องเสียงที่ร้านมีให้ครับ เล่นเก่ง ร้องดี แต่ปรับเสียงไม่เป็นนี่ จบข่าวครับ(เจอมาแล้ว)
2-3. เราควรไปนั่งดื่มร้านนั้นซัก 2 รอบครับ สังเกตุการเปิดเพลง สังเกตุวงที่เล่นประจำอยู่ครับ ว่าเค้าเล่นเพลงแนวไหน เปิดเพลงแนวไหน
แล้วคุยกับเจ้าของร้านเลยครับ บางร้านจะ ออ แค่ 5-10 เพลง แต่บางร้าน ออ เต็มเวลาที่เล่นจริงเลยครับ ส่วนมากจะ 1 - 1 ชั่วโมงครึ่ง ครับ
4. ดูคอร์ด หรือไม่ดู ก็ได้ครับ ขอแค่เล่นเนียรๆ ร้องเนียรๆ ซาวน์ดีๆ ก็พอครับ อันนี้ก็ขึ้นอยู่กับเวลาในการ ออ ด้วยครับ ถ้าให้ ออ ชั่วโมงครึ่ง คงต้องดูคอร์ด แน่ๆ
5. ราคาค่าจ่างนี้ แล้วแต่การตกลงของเจ้าของร้าน กับเรา ครับ ซึ่ง ขึ้นอยู่กับ ฝีมือ ของเรา และ ระดับเรตติ้งของร้านครับ (ยิ่งเรตติ้งดี ยิ่ง ออ ยากครับ)
ราคากลางๆ (ตามร้านที่ใกล้กับสถานศึกษาต่างๆ) เล่นชั่วโมงครึ่ง ก็อยู่ ราวๆ 400-600 ครับ (ถ้าเล่นคนเดียว)
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

aneng

• member
เฮ้อ..นักดนตรีมี2อย่างจริงๆ อันนี้นักดนตรีได้ตังส์  ส่วนผมนักดนตรีเสียตังส์ครับ..ซื้อกีตาร์มาเล่นให้แมวกับหมาที่บ้านฟัง..เมาทีไรก็ร้อง(หอน)ประสานเสียงกันไปเลย... :-[

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
หากินที่ร้าน  ฝีมือ ไม่ต้องเทพ  แต่ขอให้ร้องเพลงเพราะไว้ก่อน ยิ่งเสียงดีๆ นี่หากินคล่อง คงไม่พูดถึงเรื่อง คร่อมจังหวะนะ มาถึงตรงนี้แล้ว

ยิ่งร้องเพลงได้มาก สไตล์ เท่าไหร่ ก็จะเป็นจุดแข็งกับตัวเรามากเท่านั้น  เพราะแขกส่วยใหญ่ที่ไปฟัง จะเป็นคนธรรมดา่ คนที่รู้เรื่องดนตรีไปฟัง มีส่วนน้อยกว่า ดังนั้น คนธรรมดา เค้าต้องการแค่ ร้องเพราะๆ เล่นได้ ประมาณนึง จอยแขกเก่ง เค้าก็ โอเค แล้วครับ

ปล. แต่ตัวคุณ ต้องสร้างมาตรฐานให้ตัวเองก่อน 

Mook :)

• member
เฮ้อ..นักดนตรีมี2อย่างจริงๆ อันนี้นักดนตรีได้ตังส์  ส่วนผมนักดนตรีเสียตังส์ครับ..ซื้อกีตาร์มาเล่นให้แมวกับหมาที่บ้านฟัง..เมาทีไรก็ร้อง(หอน)ประสานเสียงกันไปเลย... :-[

น้าตั้ม มูเก้น

• member
  • www.mugenguitarshop.com
    • www.mugenguitarshop.com
หากินที่ร้าน  ฝีมือ ไม่ต้องเทพ  แต่ขอให้ร้องเพลงเพราะไว้ก่อน ยิ่งเสียงดีๆ นี่หากินคล่อง คงไม่พูดถึงเรื่อง คร่อมจังหวะนะ มาถึงตรงนี้แล้ว

ยิ่งร้องเพลงได้มาก สไตล์ เท่าไหร่ ก็จะเป็นจุดแข็งกับตัวเรามากเท่านั้น  เพราะแขกส่วยใหญ่ที่ไปฟัง จะเป็นคนธรรมดา่ คนที่รู้เรื่องดนตรีไปฟัง มีส่วนน้อยกว่า ดังนั้น คนธรรมดา เค้าต้องการแค่ ร้องเพราะๆ เล่นได้ ประมาณนึง จอยแขกเก่ง เค้าก็ โอเค แล้วครับ

ปล. แต่ตัวคุณ ต้องสร้างมาตรฐานให้ตัวเองก่อน  +10 >”<

MUGEN_guitar_SHOP

nco4433

• member

ปล. แต่ตัวคุณ ต้องสร้างมาตรฐานให้ตัวเองก่อน 

เห็นด้วยกับ น้าเบียร์อย่างแรงครับ..

slowly

• member
เล่นกีต้าร์มาสักพักแล้วน่ะครับ
ก็พอจะตีคอร์ด หรือเกา เพลงไทย สากล ทั่วไปได้แล้วล่ะครับ
มีพี่น้องคนใดมีประสบการณ์ เล่าให้ฟังหน่อยนะครับ

คำถาม

1.ต้องมีฝีมือแค่ไหน ถึงจะพอไปออดิชั่นผ่าน
  อันนี้หมายถึงเล่นเอง ร้องเองนะครับ หรือว่าสิ่งสำคัญอยู่ที่เสียงคนร้องมากกว่ากีต้าร์ครับ

2.จะหาร้านที่เปิดรับออดิชั่นยังไงบ้างครับ เพราะผมลองหาในเน็ต
   หรือตามบอร์ดดูก็ไม่ค่อยเห็น ประกาศสักเท่าไรนะครับ
   หรือเราจะต้องไปถามเจ้าของร้านเค้าเอง หรือจะโทรถาม หรือมีคอนเน็กชั่นกันอย่างไรครับ

3.ตอนที่ออดิชั่น ควรจะเลือกเพลงยังไงครับ เพลงยากโชฝีมือ
   หรือเพลงที่เราเล่นแล้วเพราะ หรือเพลงตลาดที่เค้ากำลังฮิตกันครับ
   แล้วเราต้องเตรียมกีต้าร์เราไปเองเลยใช่ไหมครับ

4.ถ้าเล่นโปร่งคนเดียวอย่างงี้ เวลาทำงาน สามารถดูหนังสือคอร์ดไปด้วยได้หรือเปล่าครับ
  หรือว่าควรจะจำเพลงในเพลลิสเราได้ทั้งหมดครับ

5.ค่าจ้างมาตรฐานสำหรับมือใหม่ๆนี่ประมาณไหนครับ

1.ต้องควบคู่กันไปครับ ร้องดีเล่นไม่ได้เรื่อง เค้าก็ไม่จ้าง เล่นดี ร้องไม่ได้เรื่อง เค้าก็ไม่จ้างเหมือนกันครับ เอาเป็นว่าร้องใช้ได้ เล่นเป็นเพลง น่าจะดีที่สุด
2.ส่วนใหญ่จะวิ่งเข้าหาร้านเองครับ ลองขับรถวนๆดูย่านที่มีร้านเล่นสดเยอะๆแล้วเข้าไปถามได้เลยครับ
3.อันนี้แล้วแต่ว่าร้านเค้าจะให้ออดิชั่นนานแค่ไหน ถ้า 5-6 เพลง ผมจะเล่นสากลฮิตๆ 2เพลง เพลงไทยฮิตๆ 2เพลง เพลงไทยเก่าๆเพราะๆ 1 เพลง เพลงโชว์ฝีมืออีก 1 เพลง ประมาณนั้นครับ พยายามขายความหลากหลายของเพลงเราให้มากที่สุด และที่สำคัญคือเอนเตอร์เทนครับ ไม่ใช่ก้มหน้าก้มตาร้อง+เล่น อย่างเดียว แต่ถ้าออเต็มเวลา 1.30 ชั่วโมง ก็ประเมิณสถานการณ์สดเอาเลยครับเล่นเพลงตามลูกค้าขอบ้างอะไรบ้าง ประมาณนั้นครับ ส่วนกีต้าร์ ต้องมีไปเองครับ
4.หนังสือเพลงดูได้ครับ ^^
5.ถามความเห็นผม ไม่อยากให้คิดเรตค่าจ้างเป็นมือใหม่อยากให้เป็นมาตรฐานเดียวกันหมดสำหรับนักดนตรี เพราะ นักดนตรีไม่ใช่พนักงานบริษัทที่เงินเดือนขึ้นทุกปี คุณเรียกค่าตัวไปเท่าไหร่ คุณเล่นผ่านไป 1 ปี ร้านเค้าก็ไม่ขึ้นค่าจ้างให้หรอกครับ เรียกค่าตัวให้เป็นมาตรฐานไปเลย ปัจจุบันนี้เรตค่าตัวอยู่ที่ 5-800 ต่อ1 คน ต่อ 1.30 ชั่วโมงครับ  :D

แรงไป ตรงไปยังไงขออภัยล่วงหน้าครับ

jotakun

• member
  • 60O9songs http://www.youtube.com/user/jotakun
    • 60O9songs @youtube
หากินที่ร้าน  ฝีมือ ไม่ต้องเทพ  แต่ขอให้ร้องเพลงเพราะไว้ก่อน ยิ่งเสียงดีๆ นี่หากินคล่อง คงไม่พูดถึงเรื่อง คร่อมจังหวะนะ มาถึงตรงนี้แล้ว

ยิ่งร้องเพลงได้มาก สไตล์ เท่าไหร่ ก็จะเป็นจุดแข็งกับตัวเรามากเท่านั้น  เพราะแขกส่วยใหญ่ที่ไปฟัง จะเป็นคนธรรมดา่ คนที่รู้เรื่องดนตรีไปฟัง มีส่วนน้อยกว่า ดังนั้น คนธรรมดา เค้าต้องการแค่ ร้องเพราะๆ เล่นได้ ประมาณนึง จอยแขกเก่ง เค้าก็ โอเค แล้วครับ

เห็นด้วยกับ น้าเบียร์อย่างแรงครับ..

จริงครับ มากหน้าหลายแนว ถ้าจะให้ดีก็ต้องมีแนวทางที่ชัดเจนครับ
ผมเองก็เล่นที่ร้านและค่อนข้างบ่งบอกแนวเพลงไปเลย
ถ้าเราเล่นหลากแนวเกินไป จะคุมเวลาซ้อมลำบากหน่อยครับ
ยิ่งเพลงเดี๋ยวนี้แบบ R&B เยอะ ทำใจหัดร้องยากใช่ย่อย
ไหนจะเนื้อเพลงมหาศาลอีก ต้องระวังจุดนี้ด้วยนะครับ
แต่ไม่มีอะไรน่ากลัวเท่า เอนเตอร์เทน ลูกค้าครับ
80% ลูกค้าชอบนักร้องหญิง
20% ถ้ามันเป็นผู้ชาย มึงก็ร้องดีๆนะอย่าพลาด

อันนี้จากที่เคยเจอนะครับ
ดนตรี ช่างดีเหลือเกิน
@facebook = sixtyoninesongs

Ham lele

• member
เล่นกีตาร์มาสักพักนี้ นานเท่าไรแล้วหรอครับ ( จะได้ปลุกใจตัวเอง )

Biaj_man

• member
  • ไม่ได้โดนเลือกให้เล่น ..แต่เลือกที่จะเล่น

คำถาม

อยากได้คนเล่นและร้องเพิ่มไหมครับ  อยากมีงานทำอ่ะ

redtopup

• member
เฮ้อ..นักดนตรีมี2อย่างจริงๆ อันนี้นักดนตรีได้ตังส์  ส่วนผมนักดนตรีเสียตังส์ครับ..ซื้อกีตาร์มาเล่นให้แมวกับหมาที่บ้านฟัง..เมาทีไรก็ร้อง(หอน)ประสานเสียงกันไปเลย...

ทำไมมันช่างเหมือนกับผมจังเลย 
ผมเล่นให้น้องหมาผมฟัง  พันธ์ ไซบีเรียฮัสกี้  แรกๆ  มัน ยัง เอียงหูฟังเลยครับ  มัน เอียงคอหันซ้ายหัน ขวา  เอียงคออยู่ นั่น  นานเป็นนาทีเลย 
ผมนั่งหัวเราะ จนท้องแข็งเลย 
บ่อยๆมันฟังจนชิน  มันเลยไม่สนใจเลย  เพราะ เล่น เพลงซ้ำไปซ้ำมาอยู่นั่น เล่นแต่เพลงเดิมๆทุกวัน  มีฟังไป เอาขามาแคะหูอีก บางทีมันก็งับยุง 

สำหรับผม  ไม่รู้ คุณเล่นแนวไหน 
ผมก็ไม่ใช่นักดนตรีอาชีพ 
แต่ผมเห็น นักดนตรีที่เล่นเพลงยุค ซิกตี้เซเว่นตี้   นี่หากินได้ตลอดเลยครับ 
ยิ่งเล่นแบบพิ้งกิ้งเก่งๆด้วยล๊ะก้อ หากินได้ยาวเลยครับ  ไม่มีตกยุคแม้ ร้านกลุ่มนี้ค่อนข้างน้อย แต่อยู่นานครับ ไม่ปิดร้านง่ายๆ
  ยิ่งถ้าอายุมากขึ้นถ้าไปเจอร้านที่  มาทางนี้แล้ว  ยาวเลยครับ เล่นร้านประจำไปจนแก่ตายไปข้างนึงเลย 
ทีนี้อยู่ที่ เสียงร้อง แล้วล๊ะ  เสียงร้องดี นี่  ไปที่ไหนก็สบายเลยครับ
ฉายเดี่ยวนี่ก็ดีครับ ไม่ต้องไปวุ่นวายกับ เพื่อนร่วมงาน 

ขอให้ได้ ทิพ  มากๆครับ  ตอนเล่นดนตรี 
เพลงเก่าๆ ซ้อมเอาไว้ น๊ะครับ  เพราะ ทิพ  นี่พวกแขก อายุ กลางๆคน จะให้ทิพกับเพลงเก่าๆที่เขาขอครับ 
ควร ร้องเพลงเก่าๆปน ด้วยครับ เพื่อ  เอาทิพจากแขกครับ 

ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

หำน้อย_นะ_สกลนคร

• member

เหมือนน้าเบียร์พูดนั่นแหละ  ร้องเพลงให้เพราะไว้ก่อน กีต้าฝีธรรมดา ก็ชั่งมัน (ถ้าเราเล่นคนเดียวนะ)
ถ้าเราร้องเพลง เพราะดนตรีมาทีหลังได้ ตีคอร์ดเกาไปยังไงก็โดน
อีกอย่างการ เอ็นเตอร์เทรน แขก ก็สำคัญ เล่นกับแขก ได้ ร้องมันหลายแนว ลูกทุ่ง สตริง หมดลำ ฯลฯ
ฟังเพลงให้เยอะๆ ครับ

" อย่างผมนี่อาศัยน่าตาครับ อย่างเดียวครับ "
รักเธอนะ....กีต้าร์

FOTOBEER

• member

" อย่างผมนี่อาศัยน่าตาครับ อย่างเดียวครับ "

ตรงนี้โดนมาก น้าหำ.......อิอิ

FOTOBEER

• member
เสริมอีกหน่อย  ถ้าคุณทำดนตรี ให้แตกต่างจากชาวบ้าน ก็ยิ่งดี ยิ่งเป็นจุดขายให้กับวงของคุณ

สมัย 8 ปี ที่แล้ว ผมเล่นคนเดียว ที่ร้านแถว เรียบทางด่วน มอเตอร์เวย์ ผมเล่นแต่เพลงเก่าๆนะ สากล บ้างเล็กน้อย แต่จะหนักไปทางเพลงไทย เพราะส่วนตัวคิดว่า เพลงใหม่ ฮิตๆ หาฟังได้ง่ายมากๆ ใครก็เปิด ใครๆ ก็เล่น ผมเลยเล่นแต่เพลงเก่าๆ  เพราะ มันจะหาฟังยากกว่า บางเพลงผมก็เอามาเป็น ริทึ่มใหม่ เป็น บอสซ่า ผมเล่นจนมีแขกประจำ ขับรถจากปิ่นเกล้า มาฟังผมเล่น ทุกวันเสาร์ ถ้าไม่ติดธุระ ผมเคยถามว่า ทำไมถึงชอบมาฟังผมเล่น ทั้งๆ ที่บ้านกับร้าน มันไกลกันมาก เค้าบอกผมว่า ผมเล่นไม่เหมือนคนอื่นดี มีความแตกต่างอย่างชัดเจน ทั้งที่เป็นเพลงเดียวกัน แต่ผมก็ทำให้มันไม่หมือนคนอื่นได้ 
  และ เรื่องแขกจะมาขอเพลงกับผม   ขอ 10 เพลง จะได้ซักเพลงนึง ......อิอิ เพราะเพลงฮิตๆ ผมจะไม่ค่อยเล่น แต่ ก็จะพอฟังบ้าง  เวลา ผมเล่น ผมจะคิด ว่า นี่ มันคือโชว์ ของผม ผมเตรียมเพลงมาแล้ว เหมือนกับคอนเสริท์เล็กๆ ไม่ต้องมาขอเพลงผมหล่อก เพราะมันเป็นโชว์ของผม ......อิอิ ตอนนั้นผมไม่ได้เดิอดร้อนเรื่องเงิน เล่นเพราะ อยากเล่น อยากดื่ม อยากมันซ์ มากกว่า ที่จะมาหาเงินกับอาชีพนี้ นี่คือ ตัวอย่างของนักดนตรี ที่มีอุดมการของตัวเอง แบบผมนี้ จะหาร้านเล่นยาก เพราะน้อยร้านที่จะยอมรับครับ

เล่าสู่กันฟังครับ

Protong

• member
  • สุขก็เล่นกีตาร์ ทุกข์ก็เล่นกีตาร์

เห็นด้วยกะ น้าเบียร์ครับ...ฝึก tommy มานาน ไม่มีร้านให้เล่น...5 5 5 เล่นเองฟังเอง บรรเลงไปชิลด์ๆ ครับ

aneng

• member
อิจฉาน้าเบียร์จัง อยากมีประสบการณ์แบบนั้นมั่งจัง  เล่นกีตาร์ร้องเพลงให้คนฟังเยอะๆ..ผมไม่เคยเอากีตาร์ขึ้นเวทีเลย..อยากมี :-[

jotakun

• member
  • 60O9songs http://www.youtube.com/user/jotakun
    • 60O9songs @youtube
เสริมอีกหน่อย  ถ้าคุณทำดนตรี ให้แตกต่างจากชาวบ้าน ก็ยิ่งดี ยิ่งเป็นจุดขายให้กับวงของคุณ

สมัย 8 ปี ที่แล้ว ผมเล่นคนเดียว ที่ร้านแถว เรียบทางด่วน มอเตอร์เวย์ ผมเล่นแต่เพลงเก่าๆนะ สากล บ้างเล็กน้อย แต่จะหนักไปทางเพลงไทย เพราะส่วนตัวคิดว่า เพลงใหม่ ฮิตๆ หาฟังได้ง่ายมากๆ ใครก็เปิด ใครๆ ก็เล่น ผมเลยเล่นแต่เพลงเก่าๆ  เพราะ มันจะหาฟังยากกว่า บางเพลงผมก็เอามาเป็น ริทึ่มใหม่ เป็น บอสซ่า ผมเล่นจนมีแขกประจำ ขับรถจากปิ่นเกล้า มาฟังผมเล่น ทุกวันเสาร์ ถ้าไม่ติดธุระ ผมเคยถามว่า ทำไมถึงชอบมาฟังผมเล่น ทั้งๆ ที่บ้านกับร้าน มันไกลกันมาก เค้าบอกผมว่า ผมเล่นไม่เหมือนคนอื่นดี มีความแตกต่างอย่างชัดเจน ทั้งที่เป็นเพลงเดียวกัน แต่ผมก็ทำให้มันไม่หมือนคนอื่นได้ 
  และ เรื่องแขกจะมาขอเพลงกับผม   ขอ 10 เพลง จะได้ซักเพลงนึง ......อิอิ เพราะเพลงฮิตๆ ผมจะไม่ค่อยเล่น แต่ ก็จะพอฟังบ้าง  เวลา ผมเล่น ผมจะคิด ว่า นี่ มันคือโชว์ ของผม ผมเตรียมเพลงมาแล้ว เหมือนกับคอนเสริท์เล็กๆ ไม่ต้องมาขอเพลงผมหล่อก เพราะมันเป็นโชว์ของผม ......อิอิ ตอนนั้นผมไม่ได้เดิอดร้อนเรื่องเงิน เล่นเพราะ อยากเล่น อยากดื่ม อยากมันซ์ มากกว่า ที่จะมาหาเงินกับอาชีพนี้ นี่คือ ตัวอย่างของนักดนตรี ที่มีอุดมการของตัวเอง แบบผมนี้ จะหาร้านเล่นยาก เพราะน้อยร้านที่จะยอมรับครับ

จริงเลยครับน้า ที่สุดแล้วก็เป็นโชว์ของเราล่ะนะ
ดนตรี ช่างดีเหลือเกิน
@facebook = sixtyoninesongs

^^ลอยลม^^

• member

น้าเบียร์ เท่มากอะ กรี๊ดเลย อุดมการของตัวเอง อิอิ
ผมไม่เคยไปเล่นเองแบบคนเดียว เคยแต่ไปช่วยเพื่อนที่เล่นประัจำร้องเพราะมันเล่นคนเดียวแล้วทางร้านเึค้าบอกมันให้หาคนอื่นมาช่วยร้องบ้างก้ได้ มันก็เลยมาชวนผมก็ไปร้องสนุกๆ ไม่ได้เอาตังไรถือว่าช่วยเพื่อนผมก็จะร้องแต่เพลงที่เตรียมไปเหมือนกัน เพราะเพลงทีคนขอร้องไม่เป็น อิอิ ผมเน้นร้องไม่เน้นฟัง เน้นขายหน้าตา 5555 ส่วนมากก็จะร้องแต่เพลงเก่าๆเหมือนกันแต่เก่าแบบคนร้องตามกันได้ประมาณนี่ ก็เป็นความสุขเล็กๆมันในอารมณ์ไปช่วงนึง
ูู^^ ความจริงใจสุดท้ายไม่มีความหมายกับโลกที่มันลวงหลอก มันช่างโหดร้าย ^^