Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมกีต้าแพง ๆ ถึงมี saddle แบ่งเป็นสองชิ้นอ่ะครับ  (อ่าน 9356 ครั้ง)

Tim

• member
Re: ทำไมกีต้าแพง ๆ ถึงมี saddle แบ่งเป็นสองชิ้นอ่ะครับ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 19:45:15 »
มาเพิ่มเติมข้อมูลครับ อีกวิธีในการชดเชยเสียงเพี้ยนที่เฟร็ตสูง ๆ ขึ้นไปของกีตาร์ เพื่อแก้ปัญหา intonation นอกเหนือจากวิธีที่กล่าว ๆ มายังมีอีกวิธีที่ลืมเล่าให้ฟังคือ ปรับที่เฟร็ตเลย อันนี้ดูแล้วปวดหัวตึ้บ 555

เรื่องพวกนี้ผมว่ามันเป็นเรื่องของพวก serious musician คือพวกนักดนตรีจริง ๆ ที่ต้องการงานระดับเทพ ๆ ครับเราคงศึกษาไว้เป็นความรู้ก็พอ ผมว่าการแยก saddle 2 อันมันอาจจะดีในเรื่องลดปัญหาเสียงเพี้ยนหรือจะเรื่อง intonation ก็ตาม แต่ปัญหาที่ตามมาในอนาคตคือถ้าจะเปลี่ยนที่ยุ่งเลยครับ คงต้องซื้อชิ้นใหญ่มาหั่นเป็น 2 ชิ้น แถมดู ๆ แล้วชิ้นใหญ่ชิ้นเดียวหั่นมาอาจจะสั้นไป ต้องซื้อชิ้นใหญ่ 2 ชิ้นแทน วุ่นวายกันใหญ่ หรือไม่ก็ต้องส่งช่าง จะซื้อมาเปลี่ยนง่าย ๆ ก็ไม่ได้อ่ะครับ

เห็นแล้วนึกว่ากีต้าร์ตากแดด โดนความร้อน เฟท เลยละลาย แบบพื้นถนน น่ะ อิอิ

Mrbenjamin

• member
  • Play Music for the People :)
Re: ทำไมกีต้าแพง ๆ ถึงมี saddle แบ่งเป็นสองชิ้นอ่ะครับ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 11, 2011, 00:40:49 »
จริงครับ ยิ่งหูดี ยิ่งเสียตัง :)