Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมกีต้าแพง ๆ ถึงมี saddle แบ่งเป็นสองชิ้นอ่ะครับ  (อ่าน 9355 ครั้ง)

K_MAN

• member
 ทำไมกีต้าแพง ๆ ถึงมี saddle แบ่งเป็นสองชิ้นอ่ะครับ  สาย 1,2 และสาย 3-6

nhoy

• member
Re: ทำไมกีต้าแพง ๆ ถึงมี saddle แบ่งเป็นสองชิ้นอ่ะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 19:44:06 »
คงเพื่อ intonation ที่ดีครับ
แต่ไม่ใช่กีต้าร์ราคาแพงแล้วต้องมีแซดเดิ้ลสองชิ้นเสมอไปครับ  ผมเคยสัมผัสกีต้าร์ Martin D 50 Deluxe แซดเดิ้ลก็เป็นชิ้นเดียวครับ

K_MAN

• member
Re: ทำไมกีต้าแพง ๆ ถึงมี saddle แบ่งเป็นสองชิ้นอ่ะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 19:51:58 »
แล้วเค้ามีศัพท์เรียกมั๊ยครับ ? saddle ที่เป็นแบบนี้

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 19:53:22 »
รู้สึกว่า เพิ่งจะมีคนถามไป เมื่อ 2-3 วันที่แล้ว...
ใครหาเจอ เอามาแปะให้หน่อยครับ
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

yod69

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 20:07:01 »
เคยเห็นแต่ Takamine บางรุ่น

wichian

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 20:35:11 »
ทาคา เจแปน เกือบทุกรุ่นเลยครับ ผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกัน
เล่นไม่เก่ง แต่ใจรัก

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 21:30:12 »
ลองไปดูในเว็บนี้ครับเค้าอธิบายละเอียดมากครับว่า แยก saddle มันมีผลยังไง

http://newstyle2011.blogspot.com/2010/09/well-compansated-guitar-by-rauli.html

โดยสรุปคร่าว ๆ คือ มันให้ความเพี้ยนของสายต่ำกว่า saddle อันเดียว มันเป็นเรื่องของการชดเชยความเพี้ยนสายครับทำได้ทั้งกับ nut และ saddle แต่การปรับที่ saddle จะง่ายกว่า (ถ้าเป็น saddle ของกีตาร์ไฟฟ้าเช่นแบบ floyrose จะสามารถแยกปรับได้ตามแต่ละสายเลย) นอกจากนี้ยังแก้ที่ fret โดยทำเป็นลักษณะ Fan Fret ก็ได้ครับ

การชดเชยความเพี้ยนของเสียงที่ nut

การชดเชยความเพี้ยนที่ saddle แบบ compensate saddle

หรือแยก saddle ไปเลยเพื่อง่ายในการปรับองศา เพื่อชดเชยความเพี้ยน (แบบนี้จะทำให้ใช้ saddle เป็นชิ้น ๆ ธะรมดา ไม่ต้องมีรอยหยักหรือ องศาของสัน saddle แบบที่ใช้ saddle อันเดียว)

ดูจากกราฟเปรียบเทียบจะเห็นว่าที่สาย 3 หรือโน๊ต G ที่เฟร็ตต่าง ๆ กัน จะเห็นว่าที่เฟร็ตสูงขึ้น การใช้ saddle 2 อันจะมีความเพี้ยนของเสียงต่ำกว่า

มันสามารถคำนวณออกมาได้ แต่ผมไม่รู้คำนวณยังไงเหมือนกัน

หรือการแก้แบบ advance สุด ๆ วาง fret เป็นแบบพัด หรือ fan fret ไปเลย

แต่ทั้งหมดนี่มันเป็นเรื่องของคนหูเทพ ๆ ครับ กีตาร์ที่ทำมาได้มาตรฐานอยู่แล้วความเพี้ยนมันคงจะต่ำเกินกว่าหูคนทั่วไปจะแยกออกครับ  ;D

สุดท้ายแถมให้ครับ ไปอ่านเจอมา ความสัมพันธ์ของความสูงของ Saddle กับระดับของเสียงเป็นเดซิเบล มาวัดกันแบบวิชาการเลยครับ เห็นหลายคนเคยถาม ๆ อยู่ว่าถ้า action สูง ๆ จะมีผลยังไง จากกราฟเขาวัดที่สาย 1 สาย 4 และสาย 6 จะเห็นแนวโน้มชัดเจนว่าเมื่อ saddle ที่สูงขึ้นจะให้เสียงที่ดังขึ้นครับ ^^

BBadtz

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 22:46:58 »
น้าสนตอบไว้ละเอียดมาก
สรุปง่ายๆ ก็คือ ลดความเพี้ยนของโน๊ตแต่ละเฟร็ท
รวมถึง intonation ด้วย (เสียงสายเปล่า กับ harmonic เฟร็ท 12)

guitar_love

• member
  • ท้อแท้ แต่ไม่เคยท้อถอย
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 08:05:05 »
น้าสนอธิบายได้แจ่มแจ้งแดงแจ๋มากเลยครับ ^^

Carboy

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 12:46:48 »
แจ่มจริงครับน้าสน

Montra

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 13:00:42 »
น้าสน  ตัวจริงเรื่องปิ้งย่าง อิ อิ
**กีตาร์มันเถียงไม่ได้ เธอไปบ่นมันทำไม**

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 13:01:42 »
มาเพิ่มเติมข้อมูลครับ อีกวิธีในการชดเชยเสียงเพี้ยนที่เฟร็ตสูง ๆ ขึ้นไปของกีตาร์ เพื่อแก้ปัญหา intonation นอกเหนือจากวิธีที่กล่าว ๆ มายังมีอีกวิธีที่ลืมเล่าให้ฟังคือ ปรับที่เฟร็ตเลย อันนี้ดูแล้วปวดหัวตึ้บ 555

เรื่องพวกนี้ผมว่ามันเป็นเรื่องของพวก serious musician คือพวกนักดนตรีจริง ๆ ที่ต้องการงานระดับเทพ ๆ ครับเราคงศึกษาไว้เป็นความรู้ก็พอ ผมว่าการแยก saddle 2 อันมันอาจจะดีในเรื่องลดปัญหาเสียงเพี้ยนหรือจะเรื่อง intonation ก็ตาม แต่ปัญหาที่ตามมาในอนาคตคือถ้าจะเปลี่ยนที่ยุ่งเลยครับ คงต้องซื้อชิ้นใหญ่มาหั่นเป็น 2 ชิ้น แถมดู ๆ แล้วชิ้นใหญ่ชิ้นเดียวหั่นมาอาจจะสั้นไป ต้องซื้อชิ้นใหญ่ 2 ชิ้นแทน วุ่นวายกันใหญ่ หรือไม่ก็ต้องส่งช่าง จะซื้อมาเปลี่ยนง่าย ๆ ก็ไม่ได้อ่ะครับ

guitar_skl

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 13:15:35 »
ขอบคุณน้าสนครับ เคลียร์มั๊กๆๆ

desti

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 13:18:24 »
มาเพิ่มเติมข้อมูลครับ อีกวิธีในการชดเชยเสียงเพี้ยนที่เฟร็ตสูง ๆ ขึ้นไปของกีตาร์ เพื่อแก้ปัญหา intonation นอกเหนือจากวิธีที่กล่าว ๆ มายังมีอีกวิธีที่ลืมเล่าให้ฟังคือ ปรับที่เฟร็ตเลย อันนี้ดูแล้วปวดหัวตึ้บ 555

เรื่องพวกนี้ผมว่ามันเป็นเรื่องของพวก serious musician คือพวกนักดนตรีจริง ๆ ที่ต้องการงานระดับเทพ ๆ ครับเราคงศึกษาไว้เป็นความรู้ก็พอ ผมว่าการแยก saddle 2 อันมันอาจจะดีในเรื่องลดปัญหาเสียงเพี้ยนหรือจะเรื่อง intonation ก็ตาม แต่ปัญหาที่ตามมาในอนาคตคือถ้าจะเปลี่ยนที่ยุ่งเลยครับ คงต้องซื้อชิ้นใหญ่มาหั่นเป็น 2 ชิ้น แถมดู ๆ แล้วชิ้นใหญ่ชิ้นเดียวหั่นมาอาจจะสั้นไป ต้องซื้อชิ้นใหญ่ 2 ชิ้นแทน วุ่นวายกันใหญ่ หรือไม่ก็ต้องส่งช่าง จะซื้อมาเปลี่ยนง่าย ๆ ก็ไม่ได้อ่ะครับ
ขอบคุณน้าสนครับสำหรับความรู้ แบบนี้พึ่งเคยเห็น  แต่ถ้าเห็นแบบนี้ตอนซื้อคิดว่าคงไม่กล้าซื้อแน่เลย 555

Montra

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 13:27:52 »
มิน่าเล่าน้าสนครับ  เจ้าลูกชายผมมันเล่นเปียโน เค้าตั้งสายกีตาร์ให้ผมประจำ
แต่ก็ได้ยินเป็นประจำว่าเวลาผมเล่นกีตาร์ ทำไมมีเสียงเพี้ยนนิดๆ อยู่ดี  ฮ่า ๆ 
ผมฟังไงก็ฟังไม่ออกครับ  หูผมคงจะประเภทกระบือมั้งครับ โชคดีไป  อิ อิ
**กีตาร์มันเถียงไม่ได้ เธอไปบ่นมันทำไม**

sontaya

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 13:39:55 »
มิน่าเล่าน้าสนครับ  เจ้าลูกชายผมมันเล่นเปียโน เค้าตั้งสายกีตาร์ให้ผมประจำ
แต่ก็ได้ยินเป็นประจำว่าเวลาผมเล่นกีตาร์ ทำไมมีเสียงเพี้ยนนิดๆ อยู่ดี  ฮ่า ๆ 
ผมฟังไงก็ฟังไม่ออกครับ  หูผมคงจะประเภทกระบือมั้งครับ โชคดีไป  อิ อิ

555 ดีแล้วครับ ถ้าหูดีมาก ๆ มันจะเริ่มยุ่ง เริ่มเป็นทุกข์ นอกจากเครื่องดนตรี อาจจะลามไปถึงเครื่องเสียง สายสัญญาณ ลำโพง อุปกรณ์ต่าง ๆ รวมทั้งห้อง หรืออาจจะถึงทั้งบ้าน ต้องเสียทรัพย์อีกมากมายครับ เอาหูทองเหลือง ก็พอไม่ต้องถึงหูทอง หูเพชร ก็มีความสุขได้ครับ

แฟนผมก็ชอบบ่นผมว่า รู้มากก็ยิ่งเสียตังมาก .... เอวัง เลยครับ ^^

nong

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 13:51:58 »
เฮ้อไอ้ผมมันเป็นคน  หูไม่ค่อยดี อะครับ  คริคริ

guitarhaha

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 14:34:55 »
ก็เหมือนบรรดา กูรู เครื่องเสียงแหละครับ หูเทพเกิน บรรยายได้หมด ปรีตัวนี้ ตัวนั้น ต่างกันแบบไหน เอาซะ
เสียทรัพย์ตลอดๆ

arnone

• member
  • Norman b18/cedar
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 19:02:27 »
ผมขอแบบธรรมดาพอ แค่ดูก้อปวดหัวแล้ว my god
Norman b18/cedar

K_MAN

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 18:40:08 »
กระจ่างมาก ขอบคุณมาก ๆ เลยครับน้า