Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: น้าๆเคยลองกีต้าร์ตัวประมาณ 1000 กว่าบาทที่ขายแถวโลตัส บิ๊กซีไหมครับ  (อ่าน 9491 ครั้ง)

jazzinblue

• member
อยากทราบว่าคุ้มราคาไหมครับ พอดีพี่ที่ทำงานอยากซื้อให้ลูกชายไว้หัดเล่น เขามีงบเท่านี้ครับ

loh

• member
อย่าไปซื้อเลยครับ เพิ่มอีกนิดดีกว่า ไปแวะไปดูที่หน้าชื้อขาย http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=42897.0
แบรนด์ใหม่ๆ ของ made in china ผมว่างบ 2,000 กว่า - 3,000 นิดๆ จะได้อะไรๆ ที่ดีกว่า และได้มาตรฐานกว่า
http://www.imusicextra.com/

J.taka

• member
เพิ่มเงินอีกนิดดีกว่าครับ 1000 นี่ไม่น่าจะมีหรือมีคุณภาพก็ไม่น่าไว้ใจครับ ตามโลตัสมันก็อาจจะมีเเต่เป็นคนภายนอกมาเช่าขายโดยมากของจีนครับก็พอเล่นได้

chaiyotkong

• member
สวยครับ แต่เสียงยังไม่ได้ครับสำหรับผม
เคยลองแล้ว อันนี้ก็แล้วแต่ความชอบนะครับ

TOM1869

• member
ไม่คุ้มครับ เหมือนท่อนไม้อันนึง ต่อไปจะกลายเป็นขยะ
Line id: 081-8718003

1900

• member
เด็กอายุเท่าใหร่ครับ ถ้า 13 ขึ้นไปแล้วซื้อกีตาร์ดีหน่อย 3xxx - 4xxxจะได้อยู่กันนานๆครับ ;D
หรือรอซื้อ 2 ในนี้ก็ได้ครับ

AMNAJ2513

• member
พูดยากนะครับ กีต้าร์พันกว่าบาท แต่ถ้าอยู่ในมือเด็กที่เล่นประเดี๋ยวประด๋าวก็คุ้มครับ
แต่ถ้าซื้อให้เด็กที่ต้องการจะเล่นอย่างจริงจังถือว่าไม่คุ้มครับ อาจจะทำให้เด็กไม่อยากเล่น ไม่อยากฝึก เพราะกีต้าร์ราคานี้ตั้งสายยากครับ ตั้งยังไงก็ไม่เข้า
แอคชั่นก็สูง เจ็บนิ้ว เซ็ตให้ต่ำก็ยาก เพราะองศาคอไม่มาตรฐาน  ถ้าอยากได้จริงๆก็ควรต้องเลือกดูหลายๆตัวครับ

OAT JAKKRIT

• member
  • สูงสุดสู่สามัญ
สมัยผมเด็กๆประมาณอายุ 12 เริ่มจากกีต้าร์ยืม ยืมเค้าฝึกเล่นอยู่หลายปีเรียนจากหนังสือกีต้าร์   จนอายุ 15 ปี ถึงมีกีต้าร์ตัวแรก ยึ่ห้อ melodyราคา500 กว่าบาทตุณพ่อผมซิ้อให้จากหลังกระทรวงตอนนั้นดีใจมากๆรู้แต่ว่ารักกีต้าร์เป็นที่สุด  ตอนเด็กๆไม่รู้จักเลยจริงๆนะครับ เรื่อง toucing คือ อะไร ไม้จริง ไม้อัด เป็นยังงัย เสียงที่ออกมาเพราะไม่เพราะ มารู้จักตอน 30ปลายๆจากwebกีต้าร์นี่แหละ  นีเรื่องจริงๆเลยนะครับตอนเริ่มฝึก รู้แต่ว่าเจ็บนิ้วมากๆ จับคอรฺดแต่ละคอร์ดได้แต่ตอนจะเปลี่ยนแบบให้ลื่นไหลนี่ยากมากแต่ด้วยความมุมานะก็ผ่านจุดนั้นมาได้ และเริ่มจับคอร์ดร้องเพลงได้  พอเริ่ม picking ได้ ก็มีความสุข ถ้าคุณพ่อน้องเค้ามีงบแค่นั้นจริงๆ ผมก็คิดว่าก็ลองซื้อดูให้เด็กๆลองหัดดูก็ได้นะครับ ชอบไม่ชอบ ฝึกเป็นพอตีคอร์ดร้องเพลงได้ก็น่าจะดีและมีประโยชน์ต่อเด็กๆจวบจนวันที่เค้าแน่ใจ วันหนึ่ง เค้าจะมีความมานะพยายาม บากบั่นตั้งใจเรียน และเมื่อถึงเวลาและโอกาสที่เหมาะสม เค้าอาจมีแรงจูงใจ ที่จะซื้อ กีต้าร์ดีสมราคาและพอเหมาะในฝีมือเค้าในอนาคตต่อไป   อันนี้เขียนมาแต่ไม่ค่อยตรงคำถามนะครับ ผมเพียงตอบในมุมกว้างเพราะที่บ้านเมื่อ 30กว่าปีก่อน คุณพ่อผมก็มีงบซื้อกีต้าร์ให้เพียง500บาท สำหรับกีต้าร์ melody ตัวแรกของผมจริงๆ :) สวัสดีครับ

pickpanther

• member
    • My Page
อ่านที่น้า OAT@ D.JAKKRIT เล่าแล้วผมคิดถึงสมัยที่พ่อผมซื้อกีต้าร์ตัวแรกให้ผมก็ยี่ห้อ melody เหมือนกันครับ ผมเล่นกีต้าร์ melody มาเกือบ 10 ปีโดยที่ไม่รู้ราคาเลยจนมาเจอเวบนี้ :)

เข้าเรื่องนะครับ น้า jazzinblue ถามเรื่องความคุ้มราคา
ถ้ามีงบเท่านี้จริงๆก็ซื้อไว้ให้เด็กหัดเล่นก่อนแล้วดูอีกทีว่าเด็กจริงจังตั้งใจแค่ไหน ถ้าเด็กหัดเล่นจนเป็นได้ก็คุ้มราคาครับ แล้วค่อยหาซื้อตัวใหม่ที่มาตรฐานดีๆก็ได้ครับ
แต่ถ้าเห็นแววว่าจะตั้งใจเล่นแน่ๆ ผมแนะนำอยากให้เพิ่มงบจะดีกว่าครับ
FB/PickFingerstyle

สมคิด

• member
ผมเริ่มเล่นกีต้าร์ตอน ม.3ถ้าจำไม่ผิด
ไปสอยเล่นตัวแรก ยี่ห้อ Plum Blessom ในราคา1500บาท
เสียงแบบ ก๊องๆแก๊งๆมากแต่ตอนเล่นไม่รู้ คิดว่าเพราะ เล่นดี
แต่พอเริ่มได้จับกีต้าร์ดีขึ้นมาหน่อย ตอนนั้นFuter มันจับง่ายเสียงไม่ก๊องๆแก๊งๆด้วย
เลย ศึกษา พร้อมกับหัดเล่นมาเรื่อยกับกีต้าร์เพื่อน ผ่านมา6ปีถึงได้ซื้อเป็นของตัวเอง
เลยอยากบอกทุกท่านที่จะซื้อของถูก ยอมเพิ่มซัก500 ซัก1000 ซื้อพวกยี่ห้อหน่อย
เช่น Futer /Amari หรือยี่ห้อดังหน่อย ก็ yamaha / greg benett / tyma / epicphone
จากใจ คนเล่นกีต้าร์ก๊องแก๊งมา6ปี TT 

chinana

• member
เพิ่มอีกสักนิด
http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=43420.0
ได้กีต้าร์ที่มีมาตรฐาน เล่นง่ายกว่าเยอะเลยครับ.

jumzoo

• member
    • รับสอนดนตรี
อย่าว่าแต่ กีตาร์เลยครับ สินค้าบางอย่างเพิ่มเงินอีกหน่อย ไปซื้อได้ของดีกว่าอีกครับ

Harry5

• member
งบน้อยเกินนนน ค่าสายก็300-600แล้ว

nuchinge

• member
ผมก็เคยอยู่ในสถานะนี้คืออยากเล่นแต่ไม่มีตังซื้อ เงิน 1000 บาทตอนไม่มีตังมันก็เยอะจริงๆที่จะจ่ายออกไปกับเรื่องไม่เกี่ยวกับชิวิตประจำวัน ตอนนั้นผมไปเดินแถวหลังกระทรวง ไม่รู้ว่าตอนนี้ยังมีแผงตอนเย็นๆอยู่หรือปล่าว จะมีคนเอากีต้าร์มาขาย ผมอาศัยไปเดินดูเจ้าของแผงเล่นโชว์ เค้ามักจะเลือกกีต้าร์ no brand ที่เสียงดีที่สุดตามความเข้าใจผมมาเล่นเรียกลูกค้า ผมขอซื้อจากมือเลยครับ จำได้ว่าเป็น corona ราคา 700 บาท วิธีนี้ก็Okเหมือนกันครับลองดู

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
เคยลองในโลตัสนะครับ
การประกอบ/วัสดุแย่ เฟรตคม เสียงเพี้ยน บาง ไม่สามารถใช้ซ้อมได้ครับ
(จากใจคนรักกีตาร์ถูก)
:)

OAT JAKKRIT

• member
  • สูงสุดสู่สามัญ
แอบชอบฝีมือน้า pickpatherอยู่เหมือนกันดีใจที่เราเริ่มจากกีต้าร์melodyเหมือนกัน น้าเล่นได้เพราะมากทุกๆเพลงนะครับ และพอดีในเวปเรามีข้อมูลที่ดี ที่น่าเป็นส่วนประกอบเพิ่มความรู้และความเข้าใจมากขึ้น โดยส่วนตัวแล้วคิดว่ากีต้าร์ในที่มีอยู่ระดับต้นคือพันกว่าๆขึ้นไป คงต้องเลือกกันนาน เพราะมีส่วนประกอบต่างๆที่เราต้องตรวจเช็คพอสมควรตามที่น้าๆหลายๆคนแนะนำนะครับ แต่โชคดีมากนะครับ ปัจจุบันมีตัวเลือกให้เราได้ทดลองมากขึ้นทั้งยี่ห้อและร้านค้าที่จำหน่าย ลองเลือกหลายๆที่หลายๆตัวก็ดีครับ ส่วนสายกีต้าร์ที่แถมมา ถ้ามีโอกาสเปลี่ยนตามเวลา ก็แนะนำใช้สายเบอร์ประมาณ 10 ก่อนก็น่าจะดีสำหรับเด็กๆครับ ลองดูนะครับเป็นกำลังใจให้ สำหรับเรื่องราวต่อมาของผมอีกนิดหนึ่ง ก็ยังเล่นกีต้าร์ melody อีกจนอายุ20 นิดๆ ก็ซื้อ ovation custom legend  สีดำ เสียงดีมากชอบมากในตอนนั้นเก็บเงินซื้อเองจากการตีเทนนิส ซื้อจากร้าน alway ของพี่ ภูสมิง ที่ central ลาดพร้าวตอนนี้น่าจะไม่มีร้านนี้แล้ว  และใช้ตัวนั้นขึ้นงาน coke music award ก็รู้สึกดีครับ สนุกดีเป็นประสบการณ์ที่ดีและดีอยู่จนปัจจุบัน ขอให้ได้กีต้าร์ดีๆและพอสมควรในราคาเริ่มต้นให้น้องคนนั้นได้เริ่มฝึกในเร็ววันครับ อ้อข้างล่างเป็นข้อมูลจากเวปเราเองนะครับลองอ่านเล่นๆดูครับ
http://acousticthai.net/how-to-buy-acoustic-guitar.html

Peaceman

• member
อย่างน้าๆ ที่ว่าเพิ่มอีกนิดจะได้ของที่ดีกว่า แต่ถ้ามีงบเท่าที่ว่าจริงๆ สำหรับผม ถ้าเด็กชอบ ก็คุ้มครับ เพราะเขาไม่รู้หรอกว่าเสียงดีไม่ดี แค่ดีดพอเป็นก็รู้สึกว่าเพราะแล้ว ถ้ากีต้าร์ตัวที่ซื้อ 1000 บาท ทำให้เขาสามารถเล่นกีต้าร์เป็น วันหนึ่งเขาจะซื้อตัวที่ชอบและดีขึ้นเอง แต่ถ้าคุณพ่อซื้อให้ที่เกินจากงบ แล้ววันหนึ่งเด็กไม่เล่นและที่บ้านก็ไม่มีคนเล่น กีต้าร์ตัวนั้นก็เหมือนเศษไม้ชิ้นหนึ่งเท่านั้น ครับ

nhoy

• member
อยากทราบว่าคุ้มราคาไหมครับ พอดีพี่ที่ทำงานอยากซื้อให้ลูกชายไว้หัดเล่น เขามีงบเท่านี้ครับ
เรียนน้า jazzinblue
ความเห็นของผมคล้ายๆ กับน้าๆ ส่วนใหญ่ครับ
กีต้าร์ระดับที่น้า jazzinblue ยกมานั้น ผมเคยลองมาบ้าง (แต่อาจจะเป็นคนละยี่ห้อกัน) มาตรฐานไม่ค่อยดีครับ มีความเพี้ยนของแต่ละโน้ตโดยเฉพาะเวลาเราเล่นโน้ตเดียวกันในแต่ละอ๊อคเทฟครับ
ถ้าเป็นผมเอง ผมจะหาทางขยับงบแล้วเลือกระดับที่มาตรฐานกว่านั้นถ้าเป็นได้ครับ
แต่จะอย่างไรก็ตามอยู่ที่ดุลยพินิจและความจำเป็นของท่านผู้ที่จะซื้อด้วยครับ

jomarnjamorn

• member
งั้นซื้อ f210 ที่ขายในนี้ดีกว่าครับน้า
S.Yairi
K.Yairi
Dove

jazzinblue

• member
ขอบคุณน้าๆทุกท่านครับที่ช่วยแนะนำ ส่วนตัวผมเองก็คิดว่ากีต้าร์ราคานี้น่าจะไม่ค่อยได้มาตรฐาน แต่ยังไม่เคยลองของจริง เพราะเห็นวางขายกันเยอะมากเลยแอบคิดว่าถ้าใช้ไม่ได้จริงๆคงไม่ขายกันเยอะแยะขนาดนี้ เดี๋ยวให้พี่ที่ทำงานให้เค้าตัดสินใจอีกทีครับ