Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำไมค์ condenser อัดกีตาร์หน่อยนะครับ  (อ่าน 9592 ครั้ง)

fuxxyou

• member
แนะนำไมค์ condenser อัดกีตาร์หน่อยนะครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 22:25:10 »
คือผมไม่มีความรู้เรื่องนี้ เลย ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ

ผมอยากจะหาไมค์ condenser อัดกีตาร์โปร่งสักตัว    มีตัวไหนน่าสนใจบ้างครับ   คืองบประมาณก็ ประมาณ 10,000 บาท

แต่คือ ว่าถ้าผมมีไมค์อย่างเดียวกับ โน้ตบุ๊ค  มันจะพออัดได้ไหมครับ แล้วคุณภาพเสียงจะเป็นยังไง   

ผมลองค้นดูในเน็ต มีคนบอกว่าต้องมี  audio interface ด้วยถึงจะดี  แล้ว audio interface แนะนำตัวไหนบ้างครับ เอาแบบธรรมดาก็ได้   

ผมอยากได้เสียงดิบ ๆ เลยอ่ะครับ ไม่ต้องปรับอะไรมาก

** ผมก็ไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย พี่ๆ น้า ๆช่วยแนะนำหน่อยนะครับ ราคาก็เกินนี้ก็ได้นะครับ เพราะผมอยากได้ดีๆ หน่อย ใช้ได้ยาว ๆ   ขอบคุณมากๆครับ 

chet

• member
Re: แนะนำไมค์ condenser อัดกีตาร์หน่อยนะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 13:47:00 »
ไมค์แนะนำยี่ห้อ Samson ครับ หรือ BEHRINGER
ส่วน Audio Interfaces แนะนำ ProDipe , TASCAM
ลองดูที่ร้าน proplugin หรือ Theera Music (Music City) ก็มีให้เลือกเยอะครับ

Original

• member
  • ไม่เอาอะไรเลย
Re: แนะนำไมค์ condenser อัดกีตาร์หน่อยนะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 15:30:16 »
อัดง่ายเสียงดี่ ก็ ไมค์ blue yeti เพราะหัวแบบ usb ต่อเข้าคอมอัดได้เลย
Veelah V1-DCE

fuxxyou

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 05:36:00 »
ขอบคุณครับ

guitaroa47

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 08:24:01 »
งบ 10k
ลองมอง apogee one ครับ

หรือ ยืดหยุ่นในอนาคตก็
แบ่งเป็น audio interface 5k
mic 5k

audio interface มีหลายยี่ห้ออาจจะเลือกไม่ถูก
ลองดู focusrite itracksolo ตัวนี้ ต่อกับคอมก็ได้ผ่าน usb
หรือต่อตรงเข้า ipad อัดเสียงผ่าน garageband ได้เลย

เอาง่ายๆ นะครับ จากตัวผมเองเลย ผมมีงบ 10k จัดได้ตามนี้ครับ

1. focusrite itracksolo เลือกตัวนี้ เพราะมัน portable อัดเสียงกับ ipad ได้เลย
2. condensor mxl990 เลือกตัวนี้ เพราะเห็นรีวิวแล้วเสียงที่อัดมาใช้ได้ครับ room39 ก็ใช้อยู่ตอนที่อัด cover เพลงที่เมืองนอก (ก่อนออกเทป) แล้ว ไมค์มันแถม mount shock มาให้เลย
3. ขาตั้งไมค์ไม่ต้องอะไรมากก็ 500-1000 บาท
4. สายไมค์ 3-500 บาท แล้วแต่คุณภาพ ของผม planetwave 3m 500 บาท
5. ไม่ต้องก็ได้ถ้าไม่ร้อง คือ pop filter ผมหาได้ถูกสุด 900 บาทของ prodipe ซื้อที่ pro plugin
อันนี้จะทำเองก็ได้แต่วัสดุ มันง่อยๆหน่อย ยึดกับไมค์แล้วมันโยหไปโยกมาไม่ค่อยได้

ถ้าอัดกีต้าร์อย่างเดียว ต้องมี 1-4 ครับ

fuxxyou

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 17:33:40 »
ขอบคุณมาก ๆ ครับ 
คือผมเข้าไปดู แล้ว audio interface ยี่ห้อ focusrite แล้วสนใจรุ่น Scarlett 2i4
http://us.focusrite.com/usb-audio-interfaces/scarlett-2i4
ผมอยากจะถามพี่ ๆ น้าๆหน่อยครับ คือผมสนใจที่จะอัดกีตาร์โปร่ง เสียงดี ๆหน่อย แต่ไม่มีความรู้ซักนิดเลยครับ

1. audio interface กับ ปรีแอมป์ไมค์ นี่คือความหมายเดียวกันหรือป่าวครับ
2. audio interface ทั่วไป เสียบเข้าคอมได้ป่ะครับ หรือได้แต่ รุ่นที่เป็น usb  แล้วถ้าเสียบเข้าได้คอมได้ ใช้กับโปรแกรมอะไรหรอครับ โปรแกรมอัดเสียงทั่วไป หรือว่า เป็นโปรแกรมของ audio interface รุ่นนั้นๆ 
3. audio interface นี่ใช้กับการแสดงสดได้ป่ะครับ เช่นกีตาร์โปร่งไฟฟ้า  คือเสียบผ่าน ai แล้ว ออกลำโพง
4. ผมลองเข้าดูใน google เห็นเค้าบอกว่า audio interface ควรมี แฟนทอมเพาเวอร์ หรือ +48v  มันคือไรหรอครับ แล้วถ้ามีแล้วมันดียังไง

คำถามอาจจะโง่ ๆ ไปหน่อยนะครับ รบกวนพี่ๆ น้า ๆ ช่วยกรุณาตอบหน่อยนะครับ

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

Sert

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2013, 01:22:28 »
 ;D  ;D  ขออนุญาตมาแสดงความเห็นเล็กๆ นะครับ พอดีใช้อยู่ครับ

1. audio interface กับ ปรีแอมป์ไมค์ นี่คือความหมายเดียวกันหรือป่าวครับ
ไม่ใช่ตัวเดียวกัน แต่ audio interface มักจะมีปรีของไมค์หรือเครื่องดนตรีที่เสียบมาให้ด้วย
2. audio interface ทั่วไป เสียบเข้าคอมได้ป่ะครับ หรือได้แต่ รุ่นที่เป็น usb  แล้วถ้าเสียบเข้าได้คอมได้ ใช้กับโปรแกรมอะไรหรอครับ โปรแกรมอัดเสียงทั่วไป หรือว่า เป็นโปรแกรมของ audio interface รุ่นนั้นๆ 
ถ้าตอบง่ายๆ audio interface ก็จะเหมือนซาวด์การ์ดแบบแยกอยู่ข้างนอกครับ ขึ้นอยู่กับรุ่นที่เราเลือกราคาแพงๆ ก็มักจะมีรูให้เสียบพวก
ไมค์และเครื่องดนตรีเยอะๆ มีปรีไว้ปรับ Gain ของอุปกรณ์ที่เสียบเพิ่มครับ(มักจะมีนะครับ)  การเสียบเข้าคอมจะมีทั้งรุ่นที่เป็นเสียบ USB
และ ไฟวาย(เขียนถูกไม๊นี่) แล้วแต่เราเลือกเอามาเสียบครับ  แต่สะดวกสุดเลือกแบบ USB คอมฯทุกๆ เครื่องก็มีให้เสียบกันในสมัยนี้ครับ
โปรแกรมที่ใช้อัดเสียงทั่วไปในท้องตลาด cubase sonar x1 cakewalk protool มักจะใช้ได้กับ audio interface เกือบทุกรุ่นที่ใช้บนเครื่อง
พีซีครับ  แต่ถ้าเครื่อง Mac  อาจต้องเลือก audio interface หน่อยเพราะบางรุ่นบางตัวรันบนแม็คอาจจะไม่ได้ ต้องถามผู้ขายก่อนซื้อเน้อครับ
ที่ว่าต้องใช้โปรแกรมอัดเสียงทางดนตรีเพราะมันทำอะไรเพิ่มได้หลายอย่างครับ ใส่กลอง ใส่เอฟเฟ็คต่างๆ และ ฯลฯ  แต่ถ้าโปรแกรมอัดเสียง
ที่ติดมากับวินโดว์ ก็อัดได้นะครับ ถ้าไม่ได้อัดอะไรมากมายนัก แต่เมื่อมี audio interface ทั้งทีก็น่าจะหาโปรแกรมทำดนตรีมาใช้ครับ

3. audio interface นี่ใช้กับการแสดงสดได้ป่ะครับ เช่นกีตาร์โปร่งไฟฟ้า  คือเสียบผ่าน ai แล้ว ออกลำโพง
ได้ครับ เพราะ audio interface  ทั่วๆ ไปจะมีไลน์เอ๊าท์ให้ครับ อาจจะเป็น RCA แบบ สเตอริโอ หรืออาจจะเป็นสายโมโน ซ้ายขวาออก
แล้วแต่รุ่นของ Audio interface นั้นๆ  แล้วเราก็เอาไลน์เอ๊าท์ตัวนี้ไปเข้าเครื่องเสียงแสดงสดได้ครับ  แต่ๆๆๆๆ นะ แสดงว่าท่านก็ต้องแบก
เครื่องคอมฯ ขึ้นเวทีด้วย เพราะ audio interface มันต้องทำงานผ่านคอมฯ หรือไอแพ็ด(แล้วแต่รุ่นที่ท่านซื้อมาใช้)
4. ผมลองเข้าดูใน google เห็นเค้าบอกว่า audio interface ควรมี แฟนทอมเพาเวอร์ หรือ +48v  มันคือไรหรอครับ แล้วถ้ามีแล้วมันดียังไง
อันนี้ แฟนทอมเพาเวอร์ ไว้สำหรับจ่ายไฟเลี้ยงไมค์ หรืออุปกรณ์ที่ต่อมาแบบ XLR  และต้องการไฟเลี้ยงครับ(สังเกต รูเสียบจะเป็นจุดๆ สาม
จุด อันนี้เป็นช่องเสียงแบบ XLR หรือถ้าเป็นคอมโบ ก็จะมีช่องให้เข้าสามจุดได้เช่นกันครับ)

เห็นน้าแปะ scarlett 2i4 มาด้วยคงกำลังสนใจนะครับ  ผมใช้ scarlett 2i2 ไมค์ Prodipe ST-1 Lanen  pop Filter ของ Prodipe  หูฟัง
ของ Superlux (ถ้าจะทำเพลงจริง ควรมีหูฟังมอนิเตอร์ด้วยครับไว้ฟังเสียงที่เที่ยงตรงหน่อย  ตัวผมทำดนตรีไม่เป็นหรอกเน้อครับ แต่ซื้อมา
เพื่ออัดเสียงเพลงและแต่งเพลงเล่นๆ ไว้ให้หลานๆ ฟังครับ ไม่ใช่มืออาชีพ)  และลำโพงมอนิเตอร์  ถ้าชอบใช้หูฟังตลอดตัวนี้ยังไม่มีก็ได้
แต่ถ้าต้องการฟังผลงาน นั่งฟังสบายๆ ลำโพงมอนิเตอร์ดีๆ จะจำเป็นครับ  ผมลองแจงงบคร่าวๆ ให้น้าดูนะครับ

อุปกรณ์ทุกชินผมซื้อของร้าโปรปลั๊กอิน ราคาอาจจะแพงกว่าที่ขายๆ บนเน็ตนิดหน่อย แต่ผมสะดวกซื้อที่นี้และคิดถึงเผื่ออุปกรณ์มีปัญหา
จะได้เคลมได้ครับ  อันนี้เอาที่ผมซื้อและราคามาให้ดูครับ  คร่าวๆ นะครับ
1. audio interface scarlett 2i2  5200 บาท
2. ไมค์ Prodipe ST-1  ราคาน่าจะประมาณ 4250 บาท ถ้าจำไม่ผิดนะครับ
3. ป็อปฟิลเตอร์ ของ Prodipe เองนั่นหละครับ 990 บาท อันนี้ทำเองก็ได้หาวิธีทำจากอากู๋เอาเน้อครับ
4. หูฟัง ผมซื้อของถูกคุณภาพเกินราคา Superlux HD669 ราคาประมาณ 1700 บาท (จำแน่นอนไม่ได้แต่ประมาณนี้ครับ)
5. ลำโพงมอนิเตอร์ ผมซื้อแบบไม่แพงมากพอฟังเสียงแบบกลางๆ ได้ครับ ของ Behringer MS-20 ราคาหกพันกว่าๆ ครับ
6. โปรแกรมทำเพลง แหะ แหะ พันทิพย์ 200 บาทครับ
7. เกือบลืมสายไมค์ 3 เมตร 900 บาท สายกีตาร์และสายต่อจาก audio interface ไปเข้าลำโพงมอนิเตอร์อีกประมาณ 1000 บาท

รวมราคาคร่าวๆ ดูเน้อครับ นี่เป็นเซ็ตเล็กๆ แล้วนะครับ สำหรับผู้เริ่มต้นทำเพลง หรือจะทำสตูดิโอในบ้าน  ผมซื้อมาเพราะอยากอัดเพลง
เล่นๆ กะหลานๆ น้องๆ ครับ  ไม่ใช่นักดนตรี และไม่มีความรู้ด้านดนตรี แค่เล่นกีตาร์เป็นแบบบ้านๆ เลยครับ 
เดี๋ยวผมจะแปะคลิปจากเซ็ตด้านบนมาให้ฟังครับ(แต่ฝีมือผมบ้านๆ นะครับ ให้ฟังแค่เสียงที่ได้ออกมาจากเซ็ตนี้ก็พอครับ)

เสร็จพอดีครับ  คลิปด้านล่างเลยครับ อัดเสียงกีตาร์ก่อน แล้วก็มาจับกระดาษเนื้อเพลงอ่านไปร้องไปครับ อย่าคิดอะไรมากเน้อ นักร้องนักดนตรีสมัครเล่นจ้า
ใช้โปรแกรมทำเพลงของ Sonar X1 ครับพ๊ม  เพลงแต่งให้หลานฟังแบบดุ่ยๆ  ไม่เด๊ะๆ นะครับ

<a href="http://youtu.be/p_d4wzMlHvY" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/p_d4wzMlHvY</a>

fuxxyou

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2013, 03:24:00 »
-ขอบคุณน้า Sert มาก ๆ เลยครับ ทำให้ผมเข้าใจอะไรขึ้นมาเยอะเลย     

เพลงก็เท่ห์มากเลยครับ   ....  เฮ้ แฮรี่  :D   

Sert

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2013, 05:25:54 »
-ขอบคุณน้า Sert มาก ๆ เลยครับ ทำให้ผมเข้าใจอะไรขึ้นมาเยอะเลย     

เพลงก็เท่ห์มากเลยครับ   ....  เฮ้ แฮรี่  :D   

555  ขอบคุณที่แอบชมครับ

ถ้าคิดจะซื้อ audio interface ของ scarlett มาใช้ แล้วติดขัดเรื่องการเซ็ตค่าต่างๆ ก็โพสต์ถามกันได้เน้อครับ  เพราะตอนใช้จริงนี่ปัญหาเยอะเหมือนกัน(สำหรับผมที่เป็นมือใหม่
ด้านนี้จริงๆ สำหรับน้าๆ ที่เป็ยเซียนก็อาจไม่มีปัญหาอไรครับ)

ปัญหาอาจจะเจอตอนใช้งานจริงกับโปรแกรมทำเพลงต่างๆ เช่น เสียงอัดแตก, ดีเลย์, เสียงกลองสำเร็จรูปไม่ดัง หรือดังแค่ตอนแรกแล้วหาย หรือ ฯลฯ  การเอาปลั๊กอินต่างๆ เข้ามา
ในโปรแกรม....  ยุ่งยากดีเลยครับ  แต่พอทำทุกอย่างได้สำเร็จก็สนุกดีครับ(สมกับที่ผมซื้อมาลองเพราะอยากเรียนรู้นี่หละครับ)

เอาใจช่วยน้า fuxxyou ครับ(ชื่อแปล๊ก แปลก)  ให้รีบๆ ซื้อ รีบๆ ลองครับ