Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการติดนัทครับโผ๊ม!  (อ่าน 9543 ครั้ง)

Sgt Pepper

• member
  • เล่นมาสิบปี ตีอยู่สี่คอร์ด!
สอบถามเรื่องการติดนัทครับโผ๊ม!
« เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 04:03:37 »
สั่ง Nut กับ Saddle กระดูกจากน้ตะวันมาตั้งนานแล้ว  ยังไม่ได้ติดซะที
เสาร์อาทิตย์นี้คุณผู้หญิงไม่อยู่  ได้โอกาศทำบ้านรกแล้ว  เลยว่าจะงัดมาติดซะหน่อย....

แต่ว่า......... เขาใช้กาวอะไรติด Nut ครับ
ใช้กาวเรซิน(แบบ 2 หลอดผสมกัน )ได้ไหม  หรือว่าตราช้างก็ได้...

แล้ว Nut ของผมด้านล่างมันไม่เรียบกริบ  มันเป็นคลื่นๆคาดว่าจากการเลื่อย  จำเป็นต้องขัดให้เรียบไหมครับ 
แล้วความสูงของสายบริเวณ Nut เขาสูงกันเท่าไหร่ครับ.... กลัวจะขัดเกินไปเดี๋ยวแป่ก!!!

รบกวนทุกท่านเลยคร๊าบบบบบบ  ;D

nhoy

• member
Re: สอบถามเรื่องการติดนัทครับโผ๊ม!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 04:35:26 »
น้า sgt pepper ครับ ผมว่าถ้าจะใช้กาวติด nut ก็ใช้เพียงกาวลาเท็ค และติดเพียงเล็กน้อยให้พออยู่ครับ เพราะเมื่อเราใส่สายสายก็จะกดให้ nut อยู่กับที่เอง อย่าใช้กาวตราช้างนะครับ   ความสูงของ nut ก็ให้พอเหมาะกับสายซึ่งอยู่สูงประมาณ 2 มิลล์ใน fret แรกครับ แต่ต้องค่อยๆ ลองดูนะครับว่าจะต่ำไปหรือสูงไปอีกทีครับ  ส่วนด้านล่างของ nut จะขัดก็ได้แต่ต้องให้เรียบสม่ำเสมอนะครับต้องใจเย็นๆ ครับ   ขอให้แต่งกีต้าร์ได้สำเร็จดังใจนึกนะครับ

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
Re: สอบถามเรื่องการติดนัทครับโผ๊ม!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 04:57:41 »
ใช้แค่กาว ลาเท็ค ก็พอครับ
ส่วนเรื่องวิธีการวัดระยะสาย ดูได้จากคลิปของน้าเบียร์เลยครับ

ส่วนสำคัญของการติด นัท ไม่ได้อยู่ที่ด้านล่างนะครับ แต่เป็นด้านข้าง ส่วนที่ติดกับฟิงเกอร์บอร์ด มากกว่า
เพราะถ้ามันสามารถขยับได้ เวลาสายสั้น นัทอาจจะสั้นตามได้รับ เสียงอาจจะเพี้ยน หรือเกิดเสียงที่ไม่พึงประสงค์ขึ้นได้ครับ
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

bird20151

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 08:09:56 »
นัทคืออันไหนครับ

อันนี้

หรืออันนี้ครับ

Bakemonogatari ™

Montri

• member
  • ค่าความสุข ของคนเราไม่เท่ากัน...มีแค่นี้ก็สุขใจ !!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 09:40:25 »
อย่าใช้กาว ตราช้างติดนะครับ เรื่องใหญ่เลยนะ เวลาจะเปลื่ยนนัทคร้ังต่อไปจะเอาออกอยากมาก ๆ ถึงขี้นต้องเหงื่อตกกันเลยครับ
อย่า เห็น แก่ ตัว !!

boatza555

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 12:16:23 »
แล้ววิธีการถอดนัทเดิมออกต้องทำยังไงครับ

Sgt Pepper

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 12:44:09 »
น้า sgt pepper ครับ ผมว่าถ้าจะใช้กาวติด nut ก็ใช้เพียงกาวลาเท็ค และติดเพียงเล็กน้อยให้พออยู่ครับ เพราะเมื่อเราใส่สายสายก็จะกดให้ nut อยู่กับที่เอง อย่าใช้กาวตราช้างนะครับ   ความสูงของ nut ก็ให้พอเหมาะกับสายซึ่งอยู่สูงประมาณ 2 มิลล์ใน fret แรกครับ แต่ต้องค่อยๆ ลองดูนะครับว่าจะต่ำไปหรือสูงไปอีกทีครับ  ส่วนด้านล่างของ nut จะขัดก็ได้แต่ต้องให้เรียบสม่ำเสมอนะครับต้องใจเย็นๆ ครับ   ขอให้แต่งกีต้าร์ได้สำเร็จดังใจนึกนะครับ

หวาย.....เกือบไป  ดีที่ฉุกใจมาถามก่อน  ขอบพระคุณน้า nhoy มากครับ

Sgt Pepper

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 12:48:03 »
ใช้แค่กาว ลาเท็ค ก็พอครับ
ส่วนเรื่องวิธีการวัดระยะสาย ดูได้จากคลิปของน้าเบียร์เลยครับ

ส่วนสำคัญของการติด นัท ไม่ได้อยู่ที่ด้านล่างนะครับ แต่เป็นด้านข้าง ส่วนที่ติดกับฟิงเกอร์บอร์ด มากกว่า
เพราะถ้ามันสามารถขยับได้ เวลาสายสั้น นัทอาจจะสั้นตามได้รับ เสียงอาจจะเพี้ยน หรือเกิดเสียงที่ไม่พึงประสงค์ขึ้นได้ครับ

ขอบพระคุณน้าเส้นขอบฟ้าครับ  งั้นด้านล่างที่มันเป็นคลื่นๆจากฟันเลื่อยไม่ต้องทำก็ได้ใช่ไหมครับ
จริงๆมันก็ค่อนข้างเรียบอยู่  แต่ลูบดูก็รู้สึกได้ครับ.....( เออ  ถ้าจะปรับความสูงก็ต้องขัดอยู่ดีนี่นา....เพิ่งนึกออก แหะๆ )

Sgt Pepper

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 12:49:04 »

อันนี้

ง่า....น้าเบิร์ด  รูปล่างมันลูกอะไรครับ  อูมๆอวบๆ

Sgt Pepper

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 12:50:19 »
อย่าใช้กาว ตราช้างติดนะครับ เรื่องใหญ่เลยนะ เวลาจะเปลื่ยนนัทคร้ังต่อไปจะเอาออกอยากมาก ๆ ถึงขี้นต้องเหงื่อตกกันเลยครับ

เกือบไปแล้วครับ...ฮี่ๆ  ดีที่เป็นคนขี้สงสัย ไม่งั้นยุ่งเลย.........ขอบพระคุณครับ

Sgt Pepper

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 12:52:07 »
แล้ววิธีการถอดนัทเดิมออกต้องทำยังไงครับ

หาอะไรแข็งๆ  ค่อยๆเคาะออกครับ  เคาะไปทางหัวกีร์ต้า ( อันนี้แอบดูจากคลิปในยูตูบมาครับ )

nhoy

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 12:54:04 »
น้า sgt pepper ครับ ผมว่าถ้าจะใช้กาวติด nut ก็ใช้เพียงกาวลาเท็ค และติดเพียงเล็กน้อยให้พออยู่ครับ เพราะเมื่อเราใส่สายสายก็จะกดให้ nut อยู่กับที่เอง อย่าใช้กาวตราช้างนะครับ   ความสูงของ nut ก็ให้พอเหมาะกับสายซึ่งอยู่สูงประมาณ 2 มิลล์ใน fret แรกครับ แต่ต้องค่อยๆ ลองดูนะครับว่าจะต่ำไปหรือสูงไปอีกทีครับ  ส่วนด้านล่างของ nut จะขัดก็ได้แต่ต้องให้เรียบสม่ำเสมอนะครับต้องใจเย็นๆ ครับ   ขอให้แต่งกีต้าร์ได้สำเร็จดังใจนึกนะครับ

หวาย.....เกือบไป  ดีที่ฉุกใจมาถามก่อน  ขอบพระคุณน้า nhoy มากครับ
ยินดีครับ  ขอให้มีความสุขกับการตกแต่งกีต้าร์ในสุดสัปดาห์นี้นะครับ

boatza555

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 13:32:37 »

หาอะไรแข็งๆ  ค่อยๆเคาะออกครับ  เคาะไปทางหัวกีร์ต้า ( อันนี้แอบดูจากคลิปในยูตูบมาครับ )

ขอบคุณมากครับผม

bird20151

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 14:11:42 »

อันนี้

ง่า....น้าเบิร์ด  รูปล่างมันลูกอะไรครับ  อูมๆอวบๆ

เซิช google คำว่าลูกนัท เจอไอลูกนี้ คงเป็นลูกนัทแหละ 555+

สรุป ลาเท๊กซ์ ก็พอเนอะ เข้ามาดูดความรู้ อิอิ ผมเคยทำตัวเก่า ใช้กาวยางอะที่สีเหลืองๆเหนียวๆ เวลาเอาออกก็ไม่ยากเท่าไหร่
Bakemonogatari ™

ohm_pea

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 15:48:14 »
อ้า...ปักนัด
จันทาร ดีกว่า จันไร

Mook :)

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 15:55:54 »
เคยใช้กาวตราช้าง ตอกทีหลุดมาทั้งนัท ทั้งแล็กเกอร์(รึเปล่า ที่เค้าใช้ เคลือปหัว)
ดีนะ ลอกมาหน่อยเดียว

เปนตาเบิ่ง

• member
    • มีเดียซอฟท์
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 16:01:14 »
ผมใช้กาว UHU ครับ
เคยลองทำเองแล้วครับ...ไม่ค่อยเวิค 55+(ฝีมือผมห่วยเอง)

boatza555

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 16:05:57 »
ปกติความสูงของนัทจะสูงขึ้นมาจาก Fringer board เท่าไรครับ

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 16:07:11 »
กาวตราช้างผมก็เคยใช้นะ แต่ต้อง แม่นจริงๆ เพราะ วางปุ๊ป ติดปั๊ป ถ้าวางเบี่ยวหละก็ ทำใหม่ทั้งหมด 5555+
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

• member
    • Facebook
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 16:08:13 »
ปกติความสูงของนัทจะสูงขึ้นมาจาก Fringer board เท่าไรครับ

ความสูงของร่องสาย สูงจาก Fringer board เท่ากับความสูงของเฟรตที่ 1 จะดีที่สุดครับ