Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่งซื้อ Takamine TN10 มาครับ เลยมาแนะนำตัว  (อ่าน 9538 ครั้ง)

tingvino

• member
Re: เพิ่งซื้อ Takamine TN10 มาครับ เลยมาแนะนำตัว
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 15:11:48 »
ทั่วไปแล้ว  คนที่ปั่นเสือภูเขา จะไม่ ถามว่า จักรยาน คันล่ะเท่าไรหรอกครับ ถ้าถามแบบนี้ ผมจะตอบว่า ไม่กี่ตังหรอก หรือ ไม่ก็ ยังไม่ได้รวม ราคา เพราะยังไม่ได้รวม จริงๆ ครับ
เห็นสวยดีก็ถามดูน่ะครับ  ถ้าเป็นความผิดก็ขอโทษแหละกัน......ต่อไปจะถามอะไรได้อีกมั้ยน้อนี่

อย่าน้อยใจครับ จริงๆ เครื่องดนตรีถามราคาง่ายกว่า เพราะเราไม่ได้แบกไปไหนมาไหน หรือหากเอาไปจริง เราก็อยู่ในเมืองครับ แต่เสือภูเขา ส่วนใหญ่ผมขี่ในป่า เลยทำให้มีข้อห้ามว่า อย่าถามราคา เพราะกลัวโดนปล้น หรือไม่ก็ดักตีหัว หากไปขี่คนเดียว เลยมักจะไม่ถามว่าเท่าไหร่กัน แต่จะถามเป็นชิ้นๆมากกว่าว่า เฟรมราคาเท่าไหร่ หรือ ชุดล้อราคาเท่าไหร่ ไม่ค่อยถามทั้งคันครับ เพราะรถผมก็ไม่ได้ซื้อมาทั้งคันเหมือนกัน มาเป็นชิ้นๆ แล้วมาประกอบกัน ตามความชอบและราคา  อย่างชุดเกียร์อย่างเดียวก็ 4 หมื่นครับ เป็นรุ่น Top ของยี่ห้อ Shimano  ราคาจักรยานมีตั้งแต่ ไม่กี่พันบาท จนถึงประมาณ 3 แสนบาทครับ บางครั้งแค่เฟรมอย่างเดียวก็ แสนกว่าบาทแล้วหากทำมาจากไททาเนี่ยมล้วนๆ  อย่างรถผมคันนี้ เฟรมอย่างเดียว ซื้อจากตัวแทน ก็ 8 หมื่นครับ ชุดเกียร์ 4 หมื่น ชุดล้อ 2.1 หมื่น โช๊คหน้า 1.8 หมื่น ที่เหลือก็อีกหลายชิ้นครับ ส่วนใหญ่ทำจากคาร์บอน หรือไม่ก็อลูมิเนี่ยม หรือ ไททาเนี่ยมบ้างครับ  

ส่วน TN10 เป็นกีตาร์ที่ไม่คิดจะซื้อตั้งแต่แรกครับ ตั้งใจจะไปซื้อแบบมีปรีแอมป์ รุ่น J ซี่รี่ของ Takamine เพราะอยากได้ตัว Made in Japan แต่พอดีไปเจอตัว All Solid ซึ่งให้เสียงแน่นกว่า และก็ถูกกว่าด้วย ประหยัดเงินไปในตัว เพราะไม่ได้ตั้งใจจะมาเสียบแอมป์ เลยได้ TN10 ซึ่งเสียงถูกใจมากครับ

Montri

• member
  • ค่าความสุข ของคนเราไม่เท่ากัน...มีแค่นี้ก็สุขใจ !!
Re: เพิ่งซื้อ Takamine TN10 มาครับ เลยมาแนะนำตัว
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 17:59:37 »
แพงกว่า GT   AVALACHE ของผมไปเกือบ  10 เท่า
อย่า เห็น แก่ ตัว !!

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 20:00:01 »
คันนี้ ครับ ไม่แพง คุ้มค่า ปั่นดี ซื้อ frame มา 7000 บาท ครับ

Line id: 081-8718003

tingvino

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 20:03:57 »
คันนี้ ครับ ไม่แพง คุ้มค่า ปั่นดี ซื้อ frame มา 7000 บาท ครับ

KHS เฟรมในตำนาน เป็นโคโมลี่ หรือเปล่าครับ หรือ อลู ไม่ค่อยได้เห็นนานแล้ว

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 20:12:57 »
Alite 4000 เป็น อลู ปี 2003  ครับ ช่วงหลัง KHS ทำ frame ไม่ค่อยดีเลย  ผมเคยมี ขาว แดง โครโมลี่ ปี 2002 ตัวนึง ขายออกไป แค่ 3000 บาท พร้อมหลักอาน ยังเสียดายจนวันนี้

tingvino

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 20:25:47 »
Alite 4000 เป็น อลู ปี 2003  ครับ ช่วงหลัง KHS ทำ frame ไม่ค่อยดีเลย  ผมเคยมี ขาว แดง โครโมลี่ ปี 2002 ตัวนึง ขายออกไป แค่ 3000 บาท พร้อมหลักอาน ยังเสียดายจนวันนี้
Alite 4000 เป็น อลู ปี 2003  ครับ ช่วงหลัง KHS ทำ frame ไม่ค่อยดีเลย  ผมเคยมี ขาว แดง โครโมลี่ ปี 2002 ตัวนึง ขายออกไป แค่ 3000 บาท พร้อมหลักอาน ยังเสียดายจนวันนี้

กลายเป็นกระทู้จักรยานไป 555
เคยลองขี่ของเพื่อน เมื่อปี 2002 สีขาวแดงเป็นโคโมลี่ ท่อเล็กกว่านี้ หนักหน่อย แต่เฟรมขี่ดีมากเลย ทั้งพุ่งและซับแรงกระแทกได้ดีกว่าเฟรมอลูตั้งเยอะ
ตอนหลังๆ โคโมลี่หายากแล้ว เพราะมันหนัก และมีคาร์บอนเข้ามามากขึ้น แถมให้ความยืดหยุ่นสูงกว่าโคโมลี่อีก

cannondale ที่ผมใช้ก็ซับแรงได้ดีมากครับ น้ำหนักเฟรมแค่ 920 กรัมเองครับ

Rut_pro

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 22:23:52 »
ทั่วไปแล้ว  คนที่ปั่นเสือภูเขา จะไม่ ถามว่า จักรยาน คันล่ะเท่าไรหรอกครับ ถ้าถามแบบนี้ ผมจะตอบว่า ไม่กี่ตังหรอก หรือ ไม่ก็ ยังไม่ได้รวม ราคา เพราะยังไม่ได้รวม จริงๆ ครับ

เวลาขี่ไปตามที่ต่างๆ ใครถามก็จะบอกว่าไม่กี่พัน เพราะกลัวโดนปล้นครับ 

จักรยานเสือภูเขาทั่วๆ ไป หากราคาสัก 2-3 หมื่นก็จะหนักประมาณ 12-13 กก ครับ

คันนี้หนัก 7.95 กก .... ยิ่งเบาก็ยิ่งขี่ขึ้นเขาได้ง่ายขึ้นครับ

เบากว่าครึ่ง แสดงว่า ราคาก็ 5 - 6 หมื่น 555+++
มาอยู่ กทม เห็นจักรยานแล้วคิดถึง สมัยเรียน อยู่ กทม ไม่มีสถานที่เลย

torpc

• member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 22:26:37 »
ทั่วไปแล้ว  คนที่ปั่นเสือภูเขา จะไม่ ถามว่า จักรยาน คันล่ะเท่าไรหรอกครับ ถ้าถามแบบนี้ ผมจะตอบว่า ไม่กี่ตังหรอก หรือ ไม่ก็ ยังไม่ได้รวม ราคา เพราะยังไม่ได้รวม จริงๆ ครับ
เห็นสวยดีก็ถามดูน่ะครับ  ถ้าเป็นความผิดก็ขอโทษแหละกัน......ต่อไปจะถามอะไรได้อีกมั้ยน้อนี่

อย่าน้อยใจครับ จริงๆ เครื่องดนตรีถามราคาง่ายกว่า เพราะเราไม่ได้แบกไปไหนมาไหน หรือหากเอาไปจริง เราก็อยู่ในเมืองครับ แต่เสือภูเขา ส่วนใหญ่ผมขี่ในป่า เลยทำให้มีข้อห้ามว่า อย่าถามราคา เพราะกลัวโดนปล้น หรือไม่ก็ดักตีหัว หากไปขี่คนเดียว เลยมักจะไม่ถามว่าเท่าไหร่กัน แต่จะถามเป็นชิ้นๆมากกว่าว่า เฟรมราคาเท่าไหร่ หรือ ชุดล้อราคาเท่าไหร่ ไม่ค่อยถามทั้งคันครับ เพราะรถผมก็ไม่ได้ซื้อมาทั้งคันเหมือนกัน มาเป็นชิ้นๆ แล้วมาประกอบกัน ตามความชอบและราคา  อย่างชุดเกียร์อย่างเดียวก็ 4 หมื่นครับ เป็นรุ่น Top ของยี่ห้อ Shimano  ราคาจักรยานมีตั้งแต่ ไม่กี่พันบาท จนถึงประมาณ 3 แสนบาทครับ บางครั้งแค่เฟรมอย่างเดียวก็ แสนกว่าบาทแล้วหากทำมาจากไททาเนี่ยมล้วนๆ  อย่างรถผมคันนี้ เฟรมอย่างเดียว ซื้อจากตัวแทน ก็ 8 หมื่นครับ ชุดเกียร์ 4 หมื่น ชุดล้อ 2.1 หมื่น โช๊คหน้า 1.8 หมื่น ที่เหลือก็อีกหลายชิ้นครับ ส่วนใหญ่ทำจากคาร์บอน หรือไม่ก็อลูมิเนี่ยม หรือ ไททาเนี่ยมบ้างครับ  

ส่วน TN10 เป็นกีตาร์ที่ไม่คิดจะซื้อตั้งแต่แรกครับ ตั้งใจจะไปซื้อแบบมีปรีแอมป์ รุ่น J ซี่รี่ของ Takamine เพราะอยากได้ตัว Made in Japan แต่พอดีไปเจอตัว All Solid ซึ่งให้เสียงแน่นกว่า และก็ถูกกว่าด้วย ประหยัดเงินไปในตัว เพราะไม่ได้ตั้งใจจะมาเสียบแอมป์ เลยได้ TN10 ซึ่งเสียงถูกใจมากครับ

.....อ่อ มันเป็นฉะนี้นั่นเอง  ของผมมีอยู่คันนึง ราคาคงไม่กล้าบอกเหมือนกัน  เพราะโช๊คบางตัวก็แพงกว่ารถผมทั้งคันแล้วอ่ะครับ  อาย...เหอๆๆ......ส่วน tn10 ที่น้าไม่ได้ตั้งใจซื้อแต่แรก ผมว่าน้ามาถูกทางแล้วนะ  ส่วนผมก็ยั่งไข่วคว้าต่อไป  หาไม่ถูกใจซักที

torpc

• member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 22:31:44 »

เห็นสวยดีก็ถามดูน่ะครับ  ถ้าเป็นความผิดก็ขอโทษแหละกัน......ต่อไปจะถามอะไรได้อีกมั้ยน้อนี่

อย่าซีเรียส   ไม่ได้ผิดอะไรครับ  แต่ นักปั่นไม่กล้าตอบ กลัวเมียรู้ความลับครับ  อิอิอิ

อย่าง รถของผม เฉพาะ frame Giant NRS team   ซื้อมา 20,000 บาทครับ

น้าๆ ที่สนใจ จักรยานเสือภูเขานี่ ครั้งแรกซื้อ ประกอบสำเร็จทั้งคัน ก่อนประมาณ 20,000 บาท ก็ปั่นฉิว แล้ว จากนั้น พออาหลั่ย ตัวไหน พังลง ก็ซื้อ อาหลั่ย ที่คุณภาพสูงขึ้นมาเปลี่ยน ก็ได้ครับ มันจะค่อยๆ ออกลูกมาทีละคัน ครับ
ไม่ซีเรียสหรอกครับ  แต่ซีเรียสเรื่องทำไงจะได้ไปดูคลังแสงกีตาร์น้า tom มากกว่า   เห็นน้าๆบอกของเจ๋งๆ  ที่น้ามีเพียบ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 22:40:40 »

เบากว่าครึ่ง แสดงว่า ราคาก็ 5 - 6 หมื่น 555+++
มาอยู่ กทม เห็นจักรยานแล้วคิดถึง สมัยเรียน อยู่ กทม ไม่มีสถานที่เลย

ยังไม่ได้ ค่า เฟรม  Cannondale ครับ