Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ได้เวลาปรับแต่งเจ้า Taylor ลูกรักซักที ^^  (อ่าน 9585 ครั้ง)

Thanon

• member
  • หูฟังในตำนาน ช่างจัน หูฟังระดับHi-End
Re: ได้เวลาปรับแต่งเจ้า Taylor ลูกรักซักที ^^
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 13:52:35 »
ชัดแจ้ง  แจ่มแจ๋ว ยอดเยี่ยมเลยครับน้า
หูฟังในตำนาน ช่างจัน

poyfai

• member
    • Fingerstyle Sfx (Theppasit Panichsamai)
Re: ได้เวลาปรับแต่งเจ้า Taylor ลูกรักซักที ^^
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 22:49:05 »
สุดยอดกระทู้แห่งความรู้ ขอบคุณมากครับ ^ ^
FB: Fingerstyle Sfx
www.youtube.com/user/poyfai

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 10:27:22 »
ขอบคุณทุกท่านที่แวะมาเยี่ยมชมด้วยครับ เดี๋ยวถ้าซุกซนทำอะไรจะเอามาให้ดูกันอีกครับ มีอีกหลาย ๆ โครงการ ตามประสาคนมือบอน อยู่ไม่สุข อิอิ

Action นี่วัดจากด้านบนของสายหรือด้านล่างของสายอะคับ  ถ้าวัดจากด้านบนของสายนี่ผม 4 มิลเลยนะเนี่ย
แต่ถ้าต่ำกว่านี้สาย 3 มันตีเฟรตอ่ะครับ ทำไงดี T^T

ต้องวัดจากด้านล่างครับคือระยะห่างของสายกับ เฟร็ตเลย ถ้าเกิดลักษณะนี้ อาจจะเกิดจากรัศมีความโค้งของ ฟิงเกอร์บอร์ดกับตัว saddle ไม่สัมพันธ์กันครับ หรืออาจจะเกิดจากเฟร็ตใดเฟร็ตหนึ่ง (ที่อยู่ในแนวสาย 3 ) สูงเกินไป หรือคอกีตาร์อาจจะไม่ตรงหรือไม่ได้ระนาบครับ ต้องลองค่อย ๆ ไล่เช็คไปทีละสาเหตุครับ

guitar_skl

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 10:32:10 »
ขอบคุณน้าสนครับ เยี่ยมไปเลย

champontherain

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 00:50:17 »
หายตีเฟรตละคับ ^^ เอาไปให้ที่ร้านดูเค้าเอากระดาษแข็งมารอง
แล้วมันสูงเกินไป
ผมเลยแกะเอากระดาษแข็งออก  ทีนี้ต่ำลงมาเลย  แล้วก็ไม่ตีเฟรตด้วย  งงมาก