Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามคนที่เคยลอง tanger td 52 ครับ  (อ่าน 9325 ครั้ง)

NATTA19

• member
Re: ถามคนที่เคยลอง tanger td 52 ครับ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 04, 2012, 10:37:24 »
แล้วto50เป็นอย่างไรมั่งครั้บ ผมลองแล้วยังคาใจเรื่องเสียงกับทัชชิ่ง  ผมชั่งแต่ว่าตามเหตุผลแล้วคุ้มมากๆ ผมชั่งใจอยู่กับ gae18ครับ รบกวนแนะนำด้วยครับ
To 50ผมใช้รุ่นนี้อยู่ครับ ขออนุญาต จขกท ตอบเรื่องนี้  ;)ถือว่าแชร์ประสบการณ์กันนะครับ และเป็นความคิดเห็นและวิจารณ์ตามประสบการณ์ส่วนตัวของผม ผมรู้สึกว่าเสียงกลางมันเด่นกว่าย่านอื่น มันเป็นธรรมชาติของทรงOM  แต่ตอนที่เลือกมีสองตัว งานตัวนี้ดีกว่าพอกลับมาลองที่บ้านในห้องเงียบๆ รู้สึกว่าเสียงเบสมันแปลกๆออกทึบ อย่างที่น้าหลายท่านบอก  หลังจากซื้อ เลยเก็บบมันเข้ากล่องนานเป็นเดือน หลังจากหนึ่งเดือน ผมเลยเอาไปให้ช่างปรับทัชชิ่ง (ผมว่าเรื่องทัชชิ่ง แนะนำให้หาช่างเก่งปรับนะครับเสียงจะบาลานซ์ แต่หากมีความรู้ก็ลุยเองเลย)  และได้คุยกับช่างเรื่องกีต้าร์ยี่ห้อนี้ ช่างก็บอกว่าตัวนี้ไม้หน้าหนาได้มาตราฐานดี (ช่างบอกว่าความหนาพอๆกับที่แกทำ) โครงสร้างแข็งแรง แต่เสียงมันยังไม่เปิดคงต้องเล่นบ่อยๆ หลังจากปรับแต่งเปลี่ยนสายแล้ว ผลปรากฎว่า...เสียงมันบาลานซ์เล่นง่าย เลยลองเล่นมันไปเรื่อยๆ แต่หลังผ่านไปสามเดือน เสียงมันเริ่มดีขึ้น เสียงเบสเริ่มมามากขึ้น จนปัจจุบันผ่านมา 1ปี 6เดือน คงต้องบอกว่า เสียงมันดีขึ้นมากๆนะครับ  เนืื่องจากตัวนี้เป็นกีต้าร์ตัวที่ผมซื้อมือหนึ่งโดยอยู่กับผมนานที่สุด จึงได้เห็นความต่างของเสียง เลยรู้ว่าเสียงเปิดเป็นอย่างไร เพราะตัวอื่น ยังไม่ทันเปิดก็ขายไปก่อน หรือก็เปิดเปิงมาเรียบร้อยแล้ว แต่ด้วยราคามันก็ควรเป็นเช่นนั้นTO50 เสียงออกแนวใส  หางเสียงยาว เสียงพุ่ง เสียงกลางเด่น บาลานซ์ดีครับ(จากตอนแรกที่เสียงเบสไม่ค่อยมีกลับมีมากขึ้นชัดขึ้น)  เหมาะกับแนว fingerstyle picking  ตีคอร์ดคงต้องปรับน้ำหนักมือ .......สรุปว่าต้องลองดูหลายๆตัว สำหรับยี่ห้อนี้ และกับยี่ห้ออื่น และที่สำคัญ คงต้องฟังแนวเสียงแบบนี้ก่อนนะว่า.... เราชอบหรือเปล่า (เสียงเปิดคือเสียงมันดีขึ้นในแต่ละด้านที่มันยังขาดอยู่เช่นเบส หางเสียง นะครับ) หากคิดว่าจะซื้อเพื่อรอเสียงเปิด มันก็ต้องเล่นบ่อยๆและใช้เวลา (ซึ่งกีต้าร์ที่เป็น ALL SOLID ยี่ห้ออื่นๆก็คงเสียงดีขึ้นเช่นกัน)   
มาช่วยตอบจากประสบการณ์นะkrab กีต้าร์ที่เคยเป็นเจ้าของซื้อมือหนึ่งทั้งหมดเนี่ย ไม่รวมมือสองนะครับ ดีดครั้งแรกความรู้สึกมันจะช้าๆไม่ค่อยมั่นใจเหมือนกีต้าร์ที่เรารู้สึกว่ามันมีประวัติยาวนานหรือมีรุ่นที่มีราคาแพงมากๆดีดปุ๊บเสียงดีปั๊ปตามความรู้สึกโดยเฉพาะแสนหนึ่งขึ้นไป  เสียงมันจะดีแบบไม่มีเหตุผล สวยแบบไม่มีเหตุผล ยังงัยก็ดีจริงๆ  ตอนนี้ผมเหลือtanger tj 56c เป็นall solidอยู่ตัวเดียว ที่ราคาได้ใจมากลองดูspec แล้วเนี่ยมนคุ้มดีจริงๆ ผมชอบเล่นpicking มากกว่าstrum cord นะkrab จากที่ลองเล่นกับกีต้าร์มาหลายๆตัวเปลี่ยนสายมาหลายๆแบบ ผมชอบtangerของผมมาก เมื่อเทียบกับกีต้าร์ตั้งแต่แสนหนึ่งลงมา< เป็นความเห็นสว่นตัวของผมนะkrab .>แต่อยากให้น้องค่อยๆเลือกซื้อลองเล่นกีต้าร์หลายๆbrand ดูนะkrab  สำหรับเหตุผลส่วนตัวผมชอบกีต้าร์spec ดี โครงสร้างดี และเสียงเริ่มต้นดีkrabและราคาที่ผมซื้อได้   กีต้าร์ดีสำหรับผม เหมือนคนสวยตั้งแต่เด็กๆโตขึ้นไปก็สวยนะkrab และพอดีดไปนานๆก็อยากเปลี่ยนcharactor ของเสียง ก็ค่อยหาซื้อตัวใหม่มาเพิ่มเอาเอง กีต้าร์มันมีเสน่ห์นะkrab เล่นไปเรื่อยๆแล้วมันมีความสุข ลองกีต้าร์ไปเรื่อยๆก็เหมือนได้เจอเพื่อนใหม่ไปเรื่อยๆ สรุปประเด็น to 050 ไม่เคยมีมีแต่tj56 แต่มาช่วยตอบนะkrab ถ้าซื้อมา ดีดบ่อยๆละกัน และจะเห็นผลว่าเสียงดีขึ้นมากๆ เน้นนะkrab ว่ามากๆ ลองดูนะkrab -ขอให้โชคดีkrab
เห็นด้วยอย่างยิ่งครับน้า WILSON SPYDECO และสวัสดีปีใหม่ด้วยนะครับน้า และน้าๆทุกท่าน :)

chonlatit

• member
Re: ถามคนที่เคยลอง tanger td 52 ครับ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 05, 2012, 00:23:39 »
ขอบคุณที่แนะนำครับ อาจจะเป็นเพราะผมไม่คุ้นกับเสียงของ OM ก็เป็นได้ครับ ใช้ทรง D มาตลอด 10 ปี เลยยังไม่คุ้นกับโทนอื่นๆ