Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เปรียบเทียบเปียโนไฟฟ้ายี่ห้อดัง เลือกรุ่นไหนดีที่สุด  (อ่าน 2204 ครั้ง)

stardust111

• member
ถ้าเพิ่งจะเริ่มหัดเล่น เราว่าควรลองซื้อเปียโนไฟฟ้าไปทดลองดูก่อนน่าจะดีกว่านะคะ เพราะมันมีขนาดกะทัดรัด น้ำหนักเบา ราคาไม่สูงมาก และเมื่อเวลาจะซื้อเปียโนสักหลัง ก็มักจะมีคำถามมากมายตั้งแต่ เปียโนยี่ห้อไหนดี รุ่นไหนเสียงเพราะ จริงๆ จะบอกว่ามันขึ้นอยู่กับความชอบและรสนิยมของแต่ละคนมากกว่า ก็แล้วแต่ความชอบอ่ะเนอะ มีเปียโนไฟฟ้าหลายยี่ห้อที่น่าสนใจ ยังไงก็ลองหาข้อมูลเปรียบเทียบกันแต่ละรุ่นด้วย น่าจะช่วยให้คุณตัดสินใจเลือกซื้อเปียโนได้อย่างถูกต้องและเหมาะกับการใช้งาน

ยี่ห้อที่คุ้มค่าสำหรับมือใหม่ที่สนใจคงเป็นรุ่นต่างๆ ตามนี้ค่ะ

YAMAHA P45 รุ่นนี้เป็นรุ่นราคาถูกที่สุดที่แนะนำให้เล่น เริ่มต้นที่ 30,000 บาทค่ะ เพราะเราว่าคุณภาพของมันเหมาะสมกับราคาสุดๆ แล้ว ซึ่งเราคิดว่าทัชชิ่งเปียโนไฟฟ้ายามาฮ่าเค้าสมจริงมากกว่ายี่ห้ออื่นนะคะ ส่วนแรงต้านก่อนและหลังกดคีย์ มีน้ำหนักที่พอเหมาะและสัมพันธ์กันดีเลยค่ะ

KAWAI ส่วนตัวเราว่ารุ่น es1 , 3และ L1 ของเค้าเสียงค่อนข้างบางนะคะ ทัชชิ่งไม่ค่อยให้ความรู้สึกคล้ายเปียโนซะเท่าไหร่ค่ะ

CASIO PX Series (PX100 300 และ 500) สำหรับรุ่นนี้ต้องบอกว่าทัชชิ่งโอเคนะคะ คือมันมีความหนักค่ะ แต่จะค่อนข้างคุมยากสักหน่อย ถ้าจะให้สรุปง่ายๆ เราว่าเปียโนของ YAMAHA ดีและคุ้มค่าที่สุดค่ะ แต่ใครจะชอบรุ่นไหนก็ต้องไปเลือกกันเองอีกทีนะคะ แล้วแต่สเป็คของแต่ละคนเลย ดูจากงบในกระเป๋าและคุณสมบัติของเปียโนที่อยากได้ เราว่าน่าจะตัดสินใจเลือกรุ่นได้ไม่ยากเลยค่ะ