Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: กีต้าร์ใหม่ๆทุกตัว ต้องมี deadnote หรือพวกโน็ตห้วน จริงๆหรอครับ  (อ่าน 4271 ครั้ง)

Softcak3

• member
คือผมได้ไปลองกีต้าร์ร้านหนึ่ง ก็ตอนแรกว่ากะจะสอยกลับไปบ้านซักตัว พอไปลองเล่น ก็ตรวจสอบโดยการดีดทีละช่อง ตัวแรกพบว่า อ่าว dead โน็ต G ก็ไม่คิดอะไร ลองตัวต่อมาอ่านเป็นที่ F# ลองอีก 2 - 3 ตัวก็เป็น ผมเลยไม่รู้ว่า จริงๆกีต้าร์ใหม่ๆต้องเป็นทุกตัวหรือป่าวครับ เพราะผมเองมีแต่กีต้าร์มือสอง

pomguitar

• member
คำตอบคือ ไม่จริง แต่ก็ไม่เสมอไป นั่นหมายถึงว่า มีโอกาสเป็นไปได้ทุกๆทาง (เก่าใหม่ ไม่ใช่ประเด็น ถ้ามันจะเป็นมันก็เป็นตั้งแต่ต้น)

ผมมีกีตาร์ระดับกลาง ราคาไม่เกิน 30,000 บาท ยังไม่เคยเจอะปัญหานี้
และในเวลาเดียวกัน ผมมีกีตาร์ที่ราคาสูงกว่า 30,000 บาท ก็ยังไม่เคยเจอะ เช่นกัน
แต่ในเวลาเดียวกัน เพื่อนผมมีกีตาร์ราคาประมาณ 80,000 บาท มีเดทโน็ต ครับ
และในเวลาเดียวกัน เพื่อนผมมีกีตาร์ราคาประมาณ 9,000 บาท มีเดทโน็ต ครับ

สรุปว่า มันเป็นไปได้ในทุกๆ ยี่ห้อ ทุกๆ ราคา โดยไม่เกี่ยวกับใหม่ หรือ เก่า

อย่าง 2 ตัวนี้ ผมก็ไม่เคยเจอะปัญหา
Martin D-45E Retro Series http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=28973.0
TAYLOR GUITAR PS-16CE http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=15197.0
ข้อสำคัญคือ เวลาจะซื้อ ต้องพยายามใช้เวลาในการเช็คให้ดีๆ

Softcak3

• member
โห แล้วเพื่อนของน้า pomguitar จัดการอย่างไรกับเจ้าตัว 8 หมื่นนั้นละครับ

pomguitar

• member
โห แล้วเพื่อนของน้า pomguitar จัดการอย่างไรกับเจ้าตัว 8 หมื่นนั้นละครับ

ทำใจ ! แล้วหาทางปล่อย อิๆๆๆๆ (แต่ไม่รู้ปล่อยไปยัง)

Softcak3

• member
อ้อ ครับผม

nhoy

• member
คือผมได้ไปลองกีต้าร์ร้านหนึ่ง ก็ตอนแรกว่ากะจะสอยกลับไปบ้านซักตัว พอไปลองเล่น ก็ตรวจสอบโดยการดีดทีละช่อง ตัวแรกพบว่า อ่าว dead โน็ต G ก็ไม่คิดอะไร ลองตัวต่อมาอ่านเป็นที่ F# ลองอีก 2 - 3 ตัวก็เป็น ผมเลยไม่รู้ว่า จริงๆกีต้าร์ใหม่ๆต้องเป็นทุกตัวหรือป่าวครับ เพราะผมเองมีแต่กีต้าร์มือสอง
ไม่ครับ น้า pomguitar ได้กรุณาเรียนให้ทราบไว้ข้างต้นแล้ว เวลาซื้อจึงต้องลองดูให้ละเอียด
และปัญหาดังกล่าวก็สามารถเกิดกับทั้งกีต้าร์ใหม่และเก่าหรือพวกมือสองได้ทั้งสิ้นครับ

Softcak3

• member
ขอบคุณครับ น้า nhoy

Tongaim

• member
ผมคิดว่ามันน่าจะอยู่ที่ขนาดสายด้วยนะครับ
ผมเคยเจอกับกีต้าร์ Yamaha FG-300a เก่าๆ มีครั้งนึงเปลี่ยนยี่ห้อ และเบอร์สาย เจอเดดโน๊ต แต่ไม่ได้สนใจนักเล่นไปเพลินจนลืม พอเปลี่ยนสายอีกครั้ง ก็เปลี่ยนยี่ห้อ และเบอร์สายอีก คราวนี้ไม่เจอครับ
อีกแบบนึงที่ผมเจอ คือ tune แบบ E A D G B E เจอเดดโน๊ต ลดลงเป็น Eb ก็ไม่เจอครับ

mai_911

• member
ผมคิดว่ามันน่าจะอยู่ที่ขนาดสายด้วยนะครับ
ผมเคยเจอกับกีต้าร์ Yamaha FG-300a เก่าๆ มีครั้งนึงเปลี่ยนยี่ห้อ และเบอร์สาย เจอเดดโน๊ต แต่ไม่ได้สนใจนักเล่นไปเพลินจนลืม พอเปลี่ยนสายอีกครั้ง ก็เปลี่ยนยี่ห้อ และเบอร์สายอีก คราวนี้ไม่เจอครับ
อีกแบบนึงที่ผมเจอ คือ tune แบบ E A D G B E เจอเดดโน๊ต ลดลงเป็น Eb ก็ไม่เจอครับ

ที่ตั้งเป็น Eb แล้วไม่เจอ มันจะไปเจอที่ตำแหน่งถัดไปน่ะครับ
เช่น สมมุติเดิม death ที่ โน๊ต E พอตั้ง Eb โน๊ต E จะไม่เดธ แต่จะไปเดธที่ตำแหน่ง F แทน ซึ่งมันคือความถี่ E นั่นเอง อิอิ

samaklen

• member
มีปัจจัยหลายอย่างทำให้เป็นครับ
การที่บาง shop พยายามจูนไม้หน้าในแนวทางเดียวกัน หรือ ความถี่ใกล้กัน
ก็เป็นการลดอาการนี้ด้วยครับ

J.taka

• member
รบกวนท่านเจ้าของกระทู้ ลองช่วยอธิบายคำว่าdead  โน๊ตให้ละเอียดกว่านี้หน่อยได้ไม๊ครับ เเละการตรวจสอบมีวิธีการตรวจสอบยังไง เป็นกระทู้ที่น่าสนใจมากครับ

AMNAJ2513

• member
ที่ผมเคยเจอส่วนใหญ่จะเจอกับกีต้าร์สเกลยาว 25.5-25.6 นิ้ว(กีต้าร์ที่ตั้งสายมาตรฐานแล้วจะมีความตึงมากกว่ากีต้าร์สเกลสั้น) ยิ่งท็อปโซลิดราคาถูก ไม้หน้าเกรดต่ำ แม้กระทั่งดีดสายเปล่าก็เป็น จะเป็นที่สาย4 มากที่สุด ชัดเจนที่สุด แต่เวลากดสายไม่เป็น เวลาเล่นเพลงเกาช้าๆ เสียงเบสสาย4 คอร์ดD จะกุดไปเลย เสียงกุดแบบน่าเกลียดมาก แล้วเสียงกีต้าร์โดยรวมจะแข็งมากเหมือนสายกีต้าร์ไม่มีการสั่นตัวเนื่องจากตึงเกิน แต่พอผมลองตั้งดร็อปสายลง อาการดีขึ้นแบบเห็นได้ชัด สายกีต้าร์หย่อนลง แกว่งตัวได้เยอะขึ้น ทำให้เสียงกุดๆหายไปมาก  ถ้ากีต้าร์สเกลยาวถ้าไม้หน้าเกรดดีหน่อย ให้เสียงดัง พุ่ง คมเด้งดีนะครับ  ส่วนกีต้าร์สเกลสั้นเท่าที่ผมสังเกตจะไม่มีปัญหาเรื่องเสียงกุดเวลาดีดสายเปล่า ถ้าจะมีก็จะมีตามเฟร็ตจุดสองจุดไม่น่าเกลียดพอรับได้ กีต้าร์สกเลสั้นเสียงมันจะไม่คมเด้ง เหมือนกีต้าร์สเกลยาว แต่เสียงมันจะออกหวานๆนุ่มๆแทน แล้วแต่รสนิยมของผู้เล่น

ความเห็นส่วนตัวผมว่าถ้าจะซื้อกีต้าร์ซักตัวไม่ว่าสเกลสั้นหรือยาว(สังเกตจากเว็บไซต์ผู้ผลิต) ก่อนซื้อควรจะลองเล่นดูก่อนโดยการเกาเพลงช้าๆ โดยใช้นิ้วเล่นคอร์ด C Am Dm G7 F วนไปเรื่อยๆ(เพราะคอร์ดพวกนี้ต้องใช้บ่อย) สังเกตหางเสียงเบสดีๆ ว่ายาวเท่ากันทุกโน๊ตหรือไม่ ถ้ามีโน๊ตใดโน๊ตหนึ่งเสียงกุดๆ อย่าซื้อครับ แล้วก็ไล่ไปตามคอเรื่อยๆว่ามีอีกรึปล่าว ถ้ามีในตำแหน่งที่เราไม่ค่อยได้เล่นหรือรับได้ ก็ซื้อได้ครับ

ป.ล. สรุปว่าไม้หน้ามีผลต่อเดทโน๊ตมากที่สุด ยิ่งเป็นกีต้าร์สเกลยาวจะยิ่งทำให้ได้ยินเสียงเดทโน๊ตชัดเจนมากขึ้น

เป็นความเห็นส่วนตัวของผมเอง ถ้าขัดแย้งกับน้าท่านใด ต้องขออภัยครับ

kpsfolk

• member
death note หรือ death spot ที่ผมเจอมักจะพบในเบส โดยเฉพาะเบสสเกลยาว 34 หรือ 35 นิ้ว แบบ  Bolt on พวกสเกลสั้นปัญหานี้จะพบน้อยลง สาเหตุของเดทสปอทตามทฤษฎีเกิดจาก ความถี่ของสายในโน๊ตนั้นมันพอดีกับความถี่ของคอที่สั่น ทำให้คอรับเอาการสั่นสะเทือนของสายไปหมด fundamental note เลยหายไปเร็ว เหลือแต่ overtone ในเบสผมรับลองได้เลย จะตัวละกีหมื่นหรือเป็นแสน ลองดีดดูเลย สาย G ระหว่างเฟรต 5-8 เจอเกือบทั้งหมด จะอาการหนักหรือเบาเท่านั้นเอง แต่พบน้อยมากในเบสแบบไม่มีหัว  คราวนี้มาตอบประเด็นคำถาม เอาในกีตาร์นะ กีตาร์พบน้อยว่าเบส และอาการหนักน้อยกว่าด้วย (เดทสปอตแต่ละตัวอาการหนักเบาต่างกันนะครับ) ถ้าพบว่าอาการหนักก็ไม่ควรซื้อ (ตรงนี้อยู่ที่ประสบการณ์คนซื้อกีตาร์) ถ้าตอนซื้อไม่พบเพราะไม่ละเอียดพอ มาตรวจเจอทีหลังทำไงถ้าจะไม่ขายทิ้ง เราสามารถผ่อนหนักเป็นเบาได้โดยหาอะไรทำให้เฮดสต๊อคมันหนักหรือเบากว่าเดิม ง่ายๆก็ใช้คาโปหนีบที่หัวกีตาร์ ผลคือเดทสปอทจะเคลื่อนย้ายไปที่ช่องใหม่ พยายามหาจุดที่จะถ่วงหัวที่เหมาะสมโดยย้ายที่หนีบไปเรื่อยๆให้เดทสปอทมันอยู่กลางๆระหว่างสองเฟรตใดๆ มันจะช่วยให้สองช่องนั้นซัสเทนน้อยลงกว่าปกติ แต่ไม่หนักที่ช่องหนึ่งช่องใดเพียงช่องเดียว  ในเบสเราเลี่ยงได้โดยการไม่เล่นโน๊ตที่สายและเฟรตนั้น แต่เลี่ยงไปเล่นสายและเฟรตอื่นที่ให้เสียงโน๊ตเดียวกันแทน ในกีตาร์ถ้าบริเวณเดทสปอทเป็นเฟรตที่เล่นประจำใช้บ่อยอันนี้ก็ต้องทำใจครับ ยิ่งถ้าเราไปสนใจมันมากเราจะไม่มีความสุข เหมือนกีตาร์สวยทั้งตัว มีรอยถลอกเท่าหัวเข็มหมุดก็ไปมองแต่ตรงนั้น ตรงอื่นสวยๆตั้งเยอะไม่มอง

time2

• member
death note หรือ death spot ที่ผมเจอมักจะพบในเบส โดยเฉพาะเบสสเกลยาว 34 หรือ 35 นิ้ว แบบ  Bolt on พวกสเกลสั้นปัญหานี้จะพบน้อยลง สาเหตุของเดทสปอทตามทฤษฎีเกิดจาก ความถี่ของสายในโน๊ตนั้นมันพอดีกับความถี่ของคอที่สั่น ทำให้คอรับเอาการสั่นสะเทือนของสายไปหมด fundamental note เลยหายไปเร็ว เหลือแต่ overtone ในเบสผมรับลองได้เลย จะตัวละกีหมื่นหรือเป็นแสน ลองดีดดูเลย สาย G ระหว่างเฟรต 5-8 เจอเกือบทั้งหมด จะอาการหนักหรือเบาเท่านั้นเอง แต่พบน้อยมากในเบสแบบไม่มีหัว  คราวนี้มาตอบประเด็นคำถาม เอาในกีตาร์นะ กีตาร์พบน้อยว่าเบส และอาการหนักน้อยกว่าด้วย (เดทสปอตแต่ละตัวอาการหนักเบาต่างกันนะครับ) ถ้าพบว่าอาการหนักก็ไม่ควรซื้อ (ตรงนี้อยู่ที่ประสบการณ์คนซื้อกีตาร์) ถ้าตอนซื้อไม่พบเพราะไม่ละเอียดพอ มาตรวจเจอทีหลังทำไงถ้าจะไม่ขายทิ้ง เราสามารถผ่อนหนักเป็นเบาได้โดยหาอะไรทำให้เฮดสต๊อคมันหนักหรือเบากว่าเดิม ง่ายๆก็ใช้คาโปหนีบที่หัวกีตาร์ ผลคือเดทสปอทจะเคลื่อนย้ายไปที่ช่องใหม่ พยายามหาจุดที่จะถ่วงหัวที่เหมาะสมโดยย้ายที่หนีบไปเรื่อยๆให้เดทสปอทมันอยู่กลางๆระหว่างสองเฟรตใดๆ มันจะช่วยให้สองช่องนั้นซัสเทนน้อยลงกว่าปกติ แต่ไม่หนักที่ช่องหนึ่งช่องใดเพียงช่องเดียว  ในเบสเราเลี่ยงได้โดยการไม่เล่นโน๊ตที่สายและเฟรตนั้น แต่เลี่ยงไปเล่นสายและเฟรตอื่นที่ให้เสียงโน๊ตเดียวกันแทน ในกีตาร์ถ้าบริเวณเดทสปอทเป็นเฟรตที่เล่นประจำใช้บ่อยอันนี้ก็ต้องทำใจครับ ยิ่งถ้าเราไปสนใจมันมากเราจะไม่มีความสุข เหมือนกีตาร์สวยทั้งตัว มีรอยถลอกเท่าหัวเข็มหมุดก็ไปมองแต่ตรงนั้น ตรงอื่นสวยๆตั้งเยอะไม่มอง
ชัดเจนเลยครับน้า....ถึงว่าเห็นศิลปินหลายคนชอบหนีบที่หัวก๊ต้าร์...สงสัยมานานแล้ว กระจ่างเลยครับ

kpsfolk

• member
ใช่แล้วครับน้า ในเบสเฟนเดอร์ที่มีชื่อเสียงก้องโลกกลับเป็นยี่ห้อที่พบปัญหานี้มากมาย นัยว่าเป็นเพราะส่วนหนึ่งมาจากการออกแบบเฮดสต๊อคนั่นเอง แต่แฟนๆนักดนตรีที่นิยมชมชอบเบสยี่ห้อนี้กลับมองว่าดีซะอีกที่ได้เสียงเป็นเอกลักษณ์ มีอีกตั้งหลายสายหลายช่องที่ให้เสียงไพเราะ อันนี้ก็แล้วแต่รสนิยม ผมใช้ Am std P5 2012 พบเดทสปอทชัดเจนที่ #C สาย 1 เฟรต 6  ย้อนกลับมาที่บริษัทได้ทำผลิตภัณฑ์ชื่อ Fatfinger เป็นแคมพ์เอาไว้หนีบหัวเบสให้แน่นเพื่อเพิ่มมวล จะเคลื่อนย้ายตำแหน่งเดทสปอทได้ เคยมีมือเบสห้องอัดกล่าวว่า เบสตัวเป็นแสนเค้าก็เป็น ถือเป็นเรื่องไม่ซีเรียส เวลาอัดเสียงก็แค่เอาหัวเบสแตะกับผนังห้องอัดแค่นี้ก็ใสทุกเม็ด บางเจ้าทำแท่งโลหะเล็กๆสอดเข้าไปที่หัวเบสที่เจาะรูไว้เพื่อวัตถุประสงค์เดียวกัน

ในกีตาร์ถ้าใช้ตีคอร์ดเป็นหลักก็สังเกตุไม่ได้หรอก แต่ถ้าเล่นฟิงเกอร์สไตล์หรือต้องการลากโน๊ตตัวนั้นยาวๆอันนี้จบข่าวครับ ต้องเลี่ยงตำแหน่งนั้น กีตาร์ไฟฟ้าเฟนเดอร์ am std 2012 ของน้องในวงก็เป็นนิดหน่อยที่สาย 3 แต่แขกที่ฟังไม่มีใครทราบหรือบอกว่าฟังพบเดทสปอทแม้แต่คนเดียวครับ แวะมาเล่าให้ฟังเพิ่มเติม