Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้เมโทรนอม กับ ตบเท้า ต่างกันยังไงครับ  (อ่าน 2895 ครั้ง)

manopsopjing

• member
ถ้าผมคงไม่มีโอกาสได้เล่นสดบนเวที (เข้าใจว่าเล่นสด จะใช้เมโทรนอมไม่ได้)
ผมฝึกเล่นโดยจับจังหวะจากการใช้เมโทรนอม กับฝึกตบเท้าเอง
มันให้ผล หรือมีข้อดีข้อเสียต่างกันหรือเปล่าครับ

เช่น ถ้าใช้เมโทรนอม จะติดนิสัยต้องยึดติดกับเมโทรนอมตลอด แต่ถ้าตบเท้าเอง ก็ไม่ต้องง้อเมโทรนอม
หรือ เมโทรนอม แม่นจังหวะกว่าตบเท้าเอง

อีกอย่าง ช่วยแนะนำรุ่นของเทโทรนอมที่ใช้งานได้ดีด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ

KRiS

• member
Re: ใช้เมโทรนอม กับ ตบเท้า ต่างกันยังไงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 17:30:00 »
ผมไม่เคยใช้เมโทรโนมเลยครับ ตบเท้าบ้าง แต่ก็ไม่ได้ตลอด ถ้าไม่ได้ไปประกวด ผมคิดว่ามันอาจจะไม่จำเป็นต้องเป๊ะขนาดนั้นนะครับ
เล่นไปตามอารมณ์ เล่นแล้วมีความสุข พอ

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
Re: ใช้เมโทรนอม กับ ตบเท้า ต่างกันยังไงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 18:06:07 »
ต้องตบเท้าตามเมโทโนม ให้ได้ก่อนครับ  ให้ร่างกายชินกับจังหวะที่คงที่   อยู่ดีจะมาตบเท้าเลยไม่ได้ จังหวะมันจะไม่คงที่ ของอย่างนี้ต้องฝึกครับ   หรือ เอาง่ายๆ ก็ลองตบเท้า ตาม CD เพลงที่เราชอบไปก็ได้ครับ ถ้าเรายังตบเท้าตาม CD ไม่ได้ เราก็จะเล่นคร่อมจังหวะครับ

CookieMusic

• member
  • Acoustic Is Myllife...
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 03:02:16 »
เมโทรนอมสร้างวินัย แต่ตบเท้าสร้างนิสัยครับ

bambamm

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 03:36:26 »
ฝึกกับเมโทรนอมไม่ติดนิสัยขนาดต้องใช้ตลอดแบบนั้นหรอกงับ ^^

ส่งผลดีงับ รู้จังหวะที่เป๊ะ ๆลงคอร์ดแม่นขี้น หูเราก็จับจังหวะได้ดีขี้น

เสียงมีแบบดิจิตอล ดังติ๊ด ๆ ๆ หรือเปล่าเคาะ ๆก็มีให้เลือกแล้วแต่ถนัดงับ

bird20151

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 07:43:42 »
คุณอยากเล่นได้ดีคุณต้องใช้เมโทรนอม อะครับ

เพราะคนบางคนเค้าพอฟังจังหวะรู้ ถ้าจังหวะคุณไม่ดี เพลงมันจะไม่ลื่นหูอะครับ

ผมเสริมๆจาก rep บนๆนะครับ ที่เค้าว่ามันจับมารวมกันได้หมดเลย ไม่ต้องหารนะ อิอิ
Bakemonogatari ™

TuiHY

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 10:00:01 »
ธรรมชาติทั่วๆไปของนักดนตรีที่ไม่ได้ฝึกกับเมโทรนอมจะเร่งจังหวะครับ สังเกตว่าเวลาเริ่มเล่นจะไม่เร็วนัก แต่ช่วงจบเพลง
หรือพวกท่อนฮุคที่กำลังถึงจุดพีค หรือกำลังมันส์สุดๆ มันจะเร็วกว่าเดิม นั่นแหละครับ ต้องฝึกกับเมโทรนอมด่วน :)

manopsopjing

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 10:35:38 »
555 จริงอย่างที่น้าๆ ว่าไว้เหมือนกัน ว่าจะไปหาซื้อมาใช้ซะแหละ แต่ยังเลือกไม่ถูก เห็นน้าๆเคยบอกว่าแบบดิจิตอลมันปวดหัว ต้องเอาแบบเป็นเข็มวิ่งไปมาใช่ป่ะครับ

TuiHY

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 10:40:17 »
แบบเข็มวิ่งไปมา มันก็มีเสียงครับ จริงๆควรใช้แบบเสียงฟังนะครับ เพราะเราต้องใช้หูในการฟังจังหวะ ตาเราอาจมองไปไหนก็ได้ หรือหนังสือเพลงก็ได้
แต่หูเราต้องฟัง ถ้าเราได้เล่นแบบฟูลแบนด์ เราก็ต้องฟังเสียงกลองเหมือนกัน ฝึกการใช้หูไว้ครับจะมีประโยชน์มาก

gazz

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 11:13:16 »
ผมใช้ metronome ตอนหล้งจากหัดเพลงได้ครับ (ผมใช้ใน ipod touch แล้วเสียบหูฟังเอา) ว่าจังหวะเท่านี้มันเล่นประมาณนี้
ใช้จริงๆ จะเป็นตอนอัดเพื่อดูว่าตัวเองเล่นแม่นไหม

แต่ส่วนใหญ่เล่นอารมณ์ล้วนๆ ร้อนไม่เล่น เมื่อยๆ ไม่เล่น ฮาฮาฮา