Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: รู้สึกว่า action taylor gs mini สูงไป  (อ่าน 2222 ครั้ง)

ThunZZZ

• member
รู้สึกว่า action taylor gs mini สูงไป
« เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 06:34:42 »
รู้สึกว่า action taylor gs mini สูงไป
ถ้าผมจะขันคอเอง จะเกิด fret buzz ไหมครับ
แล้วจำเป็นต้องฝน saddle ไหมครับ คือแถวที่ผมอยู่ไม่มีร้านกีตาร์ เลยอยากจะปรับเองอะครับ

SMIL3Chai

• บุคคลทั่วไป
Re: รู้สึกว่า action taylor gs mini สูงไป
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 06:52:21 »
ลองขันคอเองก่อนเลยคับ
บัสก้หมุนคืน

ถ้าอยากสบายหน่อยก้เคาะ Nut ออกมาฝนด้วยก็ได้คับ :)

ThunZZZ

• member
Re: รู้สึกว่า action taylor gs mini สูงไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 07:02:57 »

ถ้าอยากสบายหน่อยก้เคาะ Nut ออกมาฝนด้วยก็ได้คับ :)
หมายถึงฝนทั้ง nut กับ saddle เลยหรอครับ

SMIL3Chai

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 07:22:16 »

หมายถึงฝนทั้ง nut กับ saddle เลยหรอครับ

Nut คือการปรับระยะ ตั้งแต่เฟรท 1 ถึงเฟรท 5 6 7 โดยประมาณอะคับ
ขันคอ คือการปรับระยะช่วงกลางคอกีต้าร์
Saddle คือการปรับระยะ ตั้งแต่ช่องที่ 7 ถึงเฟรทสุดท้าย แต่จะเห็นผลชัดหลังปรับในช่วงเฟรท ประมาณเฟรท 9 เปนต้นไปอะคับ

ฝนแต่ละอย่าง ขอให้เย็นๆ ฝนนิดนึง ขึ้นสายใหม่ ทดลองดีด ค่อยฝนใหม่เรื่อยๆ คับ
ปล.สำรองสายเก่าๆ เน่าๆ ไว้สำหรับลองขึ้นสายนะคับ จะได้ไม่ต้องเสียดายถ้าสายขาด
     ผมอาจบอกไม่ถูกต้องทั้งหมด รอให้น้าเทพ ๆ มาตอบดีกว่าคับ

Realalifeify

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 08:07:10 »
แนะนําให้ดูวิธีฝน + ขันคอในนี้นะครับเหมือนมีน้าๆบางท่านสอนไว้ หรือไม่ก็ส่งร้านคับ *^^

ThunZZZ

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 23:46:16 »
จะขันคอดู แต่ไม่มีปะแจที่เอาไว้ขัน ไม่รู้ซื้อที่ไหนดีอะครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 23:56:23 »
ถ้าหาที่ขันไม่ได้ คงต้องหาโอกาสเอาไปให้ทางมิวสิคคอลเลคชั่นขันคอให้ครับ