Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: กีตาร์โปร่งหอนครับ ช่วยหน่อยครับ  (อ่าน 5499 ครั้ง)

tang_guitar

• member
กีตาร์โปร่งหอนครับ ช่วยหน่อยครับ
« เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 17:42:12 »
กีตาร์ของผม ติดภาคไฟฟ้าของ Artce แล้วยังใส่ ยางกัน Feedback ด้วย
ก็ยังหอน ล่าสุดเลยไปซื้อ Di box ก็ไม่ได้ช่วยอะไรเลยเพิ่มเสียงเบสขึ้นไม่ได้เลย
ยิ่งมีแต่จะหอน ทำให้เวลาเล่นกลางคืนลำบากมากต้องปรับให้เสียงเบสหายไปเลย

nong

• member
Re: กีตาร์โปร่งหอนครับ ช่วยหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 19:10:10 »
นั่นล่ะครับ....คุณสมบัติอันไม่พึงประสงค์ของ ARTEC ส่วนDI box ไม่ช่วยเรื่องนี้อยู่แล้วครับ  เปลี่ยนปรี รับรองหายครับ...ใช้FISHMAN เลยครับดีชัวร์...ว่าแต่ลองเช็คกับเครื่องเสียงPA หรือตู้แอมป์หลายตัวหรือยังครับ....

UncleNeil

• member
Re: กีตาร์โปร่งหอนครับ ช่วยหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 19:31:28 »
ผมก็ใช้ ARTEC รับต่อจากน้าบ้านไม้นี่แหละ no problem หรอว่าน้าแกลงอาคมไว้ (หรือเปล่า) จึงไม่เห็นผี  :) :)

arnone

• member
  • Norman b18/cedar
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 21:10:53 »
ผมก็ใช้ ARTEC รับต่อจากน้าบ้านไม้นี่แหละ no problem หรอว่าน้าแกลงอาคมไว้ (หรือเปล่า) จึงไม่เห็นผี  :) :)
ผมว่าไม่ใช่ครับ เล่นกลางคืนแล้วพอเหนพระจันก้องี้แหละ หอนเลย^^"
ล้อเล่นครับ อาจเปนที่สายเคเบิลหรือแจ็คหรือป่าวเช็คดูครับ ไม่ไหวก้อเปลี่ยนpuครับ
Norman b18/cedar

MUI

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 22:01:02 »
กีต้าร์ผม มีไม่หอนอยู่ตัวเดียว คือ ยามาฮ่า เอฟจี 345 ติดปิ๊คอัพ อาร์เทคที่มีไมค์ด้วย (ปุมนี้ต้องปิดไว้สนิทเลยครับ ไมค์ไม่ช่วยอะไรทั้งสิ้น ปุ่มเฟสอีกทิ้งไว้เฉย ๆ นะครับ)จริงแล้วก็หอนนั่นแหละถ้าจังหวะไม่ดี อิอิ แต่ไม่มีหึ่งเหมือนพียูกีต้าร์ดังราคาถูก หรือพียูยี่ห้อดังราคาถูก

โอเวช่ง โอเวชั่น ที่ชมนักหนา ก็หอนครับ

การหอนไม่ได้เกิดจากปิ๊คอัพนะครับ...เกิดจากระบบขยายเสียงมากกว่า ทั้งแอมป์ ทั้งพีเอ มุมนั่ง ระยะห่าง เกี่ยวหมดครับ

Mrbenjamin

• member
  • Play Music for the People :)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 23:59:12 »
น้าลองเปลี่ยนสถานที่เล่นดูก็ได้ครับ การหอนอาจจะไม่ได้มาจากที่ pu กีต้าร์ แต่จะอาจจะเป็นอันเนื่องมาจาก จุดยืนที่เราเล่น ใกล้มอนิเตอร์ไหม PA อยู่ด้านหลังเราเล่นหรือป่าว กีต้าร์ดี ปรีแอมป์ ดี แต่ ระบบภาคขยาย ไม่ดี มันยังไงก็ได้เสียงไม่ตรงใจ และมีปัญหาอยู่เรื่อยๆ นะครับ บางครั้งขึ้นอยู่กับการปรับภาคขยายด้วยครับ (หน้าตู้ ที่มิกซ์ อีคิว โอ้ย สาระพัดอย่างครับ)

ผมเองก็ใช้ Artec นะ เล่นอยู่ทุกวัน กับกีต้าร์ taka d51 ไม่มีปัญหาเลยครับ แต่ผมว่า ถ้ามันจะหอนจริงๆ ลองคัดอีคิวดูครับ อาจช่วยได้บ้าง ถ้าเอาไมค์จ่อหน้ามอนิเตอร์ แล้วไม่หอนก็โอเค แต่ส่วนใหญ่หอน เพราะเนื่องจากระบบเครื่องเสียง ตั้งไว้ที่ flat ก่อน แล้ว ค่อยๆ ปรับครับ น่าจะช่วยได้

ทางที่ดี ให้ช่างลองเช็ค pu ดูครับ ว่ามันยังปกติอยู่หรือป่าว ถ้าไม่ไหวก็เปลี่ยนครับ แต่อย่าลืมว่า pu ที่ดี อาจไม่เหมาะกับระบบเครื่องเสียงแบบแย่ๆก็ได้ครับ เหมือน ใช้ pu ดีมาก แต่ใช้ภาคไฟฟ้าต่อตู้ ราคาถูก เสียงมันก็ไม่ได้ครับ 

djpop

• member
    • Sound Master Sound System and Band Gear for Rental
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 04:12:01 »
ตรวจ PA กับมอร์นิเตอร์บนเวที ว่าเสียงจะ Loop กันกับกีต้าร์ไหม

และลองใช้ EQ แบบ 31 Band คัท ความถี่ที่หอนครับ

welovely007

• member
  • นัทนว
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 09:17:25 »
ลองนั่งเล่นห่างๆๆๆ ตู้แอมป์ดูยังครับ......................
นัทนว ( อ่านชื่อว่า นัทนะวะ ) ถ้ามันจะเปลี่ยนได้ก็เปลี่ยนซะ เจ็บแปล๊บดีกว่าปวดนานจำไว้

tang_guitar

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 10:02:15 »
ขอบคุณน้าๆทุกคนมากๆครับ
คือผมเล่นหลายร้านมาก มีเป็นอยู่ร้านเดียวที่ผมเล่น
จากทั้งหมดห้าร้าน
ส่วนตัวเวลาเล่นผมไม่เปิด มอนิเตอร์อยู่แล้ว
แล้วเวลาเล่นผมสังเกตุอะไรอีกอย่างถ้านักร้องหันไมค์มา
ทางกีตาร์ผมมันจะ หึ่งทันทีครับ
อันนี้เป็นแม่แต่กระทั่ง pickup ของfishman เป็นเฉพาะเวลาเล่นร้านนี้เท่านั้นครับ
รึว่าจะเป็นที่เครื่องเสียงของร้านเน้อ