Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: จริงรึเปล่าครับ เรียน มหิดลทางด้านดนตรี แล้ว รับราชการไม่ได้ ศึกษาต่อไม่ได้  (อ่าน 7429 ครั้ง)

Biaj_man

• member
  • ไม่ได้โดนเลือกให้เล่น ..แต่เลือกที่จะเล่น
ถามมาแล้วว่าสรุปคือวิชา สามัญไม่ครบ

ผมมองไม่เห็นว่าเรียนดนตรีต้องเอาแคลคูลัส ไปใช้ตอนไหนเลยครับ

ใช่ครับ  ถั่วต้ม

southpaw

• member
2 สาขาที่ว่า คนนอกอย่างผมฟังดูเข้าใจว่าคล้ายจะเรียนเน้นไปทาง เทคโนโลยี นวัตกรรมทางดนตรี กับ การจัดการธุรกิจดนตรี เหมือนไม่ได้เน้น perform เป็นจุดเด่น  สมมุติถ้าคนคุมระบบเสียงเค้าก็เรียกกันว่า sound engineer แบบนี้ได้วุฒิ วิศวกรรมศาสตรบัณฑิต รึเปล่าเนี่ย เหมาะกับคนชอบดนตรีแต่อยากได้วุฒิวิศวะ (เปรียบเทียบ ยกตัวอย่าง)

Anat

• บุคคลทั่วไป
ผมว่าอีโก้แรงไปหน่อยสำหรับท่านด๊อกเตอร์ ผมไม่ได้มีอคติกะมหาลัยใด แต่ความคิดผมว่าถ้าระดับหัวอีโก้สูงว่าผมเก่ง ทั่วโลกยอมรับผม แต่ประเทศไทยไม่ยอมรับ แล้วสมมติมันกลายเป็นสิ่งที่ไปปลูกฝังให้เด็ก และเด็กเกิดมีอีโก้แบบนี้ว่ากรูเก่ง กรูเจ๋งกว่าคนอื่น กรูจ๊าบกว่าเด็กที่จบจากที่อื่น(ผมเชื่อว่าเด็กบางคนมี) สมมติเกิดมาสมัครงานกับผมผมก็ไม่เอาครับ
เหมือนผมเรียนวิดวะที่นึง สมัยก่อนก็โดนปลูกฝังว่าเราเป็นคู่แข่ง เราเก่งกว่าอีกสถาบันนึงที่ตอนนั้นคะแนนเอ็นใกล้กันเป็นอันดับ 1 และ 2  ยอมรับว่าเราก็ฮึกเหิมไปบ้าง ผ่านมา 20 ปี บอกตรงๆว่าไร้สาระ สรุปง่ายๆคือคนจะเก่ง จบจากที่ไหน หลักสูตรอะไร เค้าเก่งได้เพราะตั้งใจและขวนขวายมากกว่า

คนเก่งมีมากมาย แต่คนเก่งที่นอบน้อมถ่อมตน มีเขี้ยวที่คมกริบและรู้จังหวะและโอกาสไหนควรใช้เขี้ยวให้เป็นประโยชน์ชักหายากขึ้นเรื่อยๆครับ

ลาดกระบัง  กับ จุฬา หรือปล่าวจ๊ะ

springwaltz

• member
  • Vet Med
เห็นวันนี้ออกหนังสือพิมพ์หน้า1เลยรึครับสงสัยเรื่องจะไม่จบง่ายๆเเล้ว

UncleNeil

• member
ผมเชื่อว่าคนที่เลือกเรียนดนตรีไม่สนใจเรื่องพวกนี้อยู่แล้วครับ เพราะเค้าอารมณ์ศิลปินเกินกว่าที่จะรับราชการที่มีความจำเจ

(ผมเป็นหนึ่งที่คิดแบบนั้น)
มันคงไม่ใช่แบบนั้นทั้งหมดหรอกครับ เรื่องใหญ่คือเกียรติและศักดิ์ศรีของผู้ที่ต้องการเรียนดนตรี เพียวๆไม่ใช่ศิลปศาสตร์ครับ

CookieMusic

• member
  • Acoustic Is Myllife...
ก็ว่ากันไปตามกระบวนการครับ

หลายปีก่อน ตอนผมเล่นกลางคืนใหม่ๆร้านแรกเลย ก็ยังไม่เก่งครับร้องก็ยังไม่ดี ร้านที่เล่นอยู่ใกล้กับมหาลัยหนึ่งที่มีสอนวิชาเอกดนตรี และมักจะมีอาจารย์สอนดนตรีเป็นพวกวัยรุ่น(รุ่นใหญ่นิดนึง)มาขอแจมโชว์สาวอยู่บ่อยๆ เค้าอาจจะไม่ผิดอะไรแต่ใจของนักดนตรีมือสมัครเล่นอย่างผมเองถึงกับไม่อยากเล่นต่อเพราะอายในฝีมือห่วยๆของตัวเอง

redtopup

• member

หลายปีก่อน ตอนผมเล่นกลางคืนใหม่ๆร้านแรกเลย ก็ยังไม่เก่งครับร้องก็ยังไม่ดี ร้านที่เล่นอยู่ใกล้กับมหาลัยหนึ่งที่มีสอนวิชาเอกดนตรี และมักจะมีอาจารย์สอนดนตรีเป็นพวกวัยรุ่น(รุ่นใหญ่นิดนึง)มาขอแจมโชว์สาวอยู่บ่อยๆ เค้าอาจจะไม่ผิดอะไรแต่ใจของนักดนตรีมือสมัครเล่นอย่างผมเองถึงกับไม่อยากเล่นต่อเพราะอายในฝีมือห่วยๆของตัวเอง

นักดนตรี  อาชีพ มีฟิวส์  มากกว่า  น๊ะผมว่า  เล่นไหลลื่นกว่า  น้าล๊ะ ถ่อมตัวเอง เกินไป 
รู้น๊ะ  อ่านให้เข้าใจต้องแปล กลับ  ในประโยคสุดท้าย 
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

yamakita

• member
ผมว่าอีโก้แรงไปหน่อยสำหรับท่านด๊อกเตอร์ ผมไม่ได้มีอคติกะมหาลัยใด แต่ความคิดผมว่าถ้าระดับหัวอีโก้สูงว่าผมเก่ง ทั่วโลกยอมรับผม แต่ประเทศไทยไม่ยอมรับ แล้วสมมติมันกลายเป็นสิ่งที่ไปปลูกฝังให้เด็ก และเด็กเกิดมีอีโก้แบบนี้ว่ากรูเก่ง กรูเจ๋งกว่าคนอื่น กรูจ๊าบกว่าเด็กที่จบจากที่อื่น(ผมเชื่อว่าเด็กบางคนมี) สมมติเกิดมาสมัครงานกับผมผมก็ไม่เอาครับ
เหมือนผมเรียนวิดวะที่นึง สมัยก่อนก็โดนปลูกฝังว่าเราเป็นคู่แข่ง เราเก่งกว่าอีกสถาบันนึงที่ตอนนั้นคะแนนเอ็นใกล้กันเป็นอันดับ 1 และ 2  ยอมรับว่าเราก็ฮึกเหิมไปบ้าง ผ่านมา 20 ปี บอกตรงๆว่าไร้สาระ สรุปง่ายๆคือคนจะเก่ง จบจากที่ไหน หลักสูตรอะไร เค้าเก่งได้เพราะตั้งใจและขวนขวายมากกว่า

คนเก่งมีมากมาย แต่คนเก่งที่นอบน้อมถ่อมตน มีเขี้ยวที่คมกริบและรู้จังหวะและโอกาสไหนควรใช้เขี้ยวให้เป็นประโยชน์ชักหายากขึ้นเรื่อยๆครับ

ลาดกระบัง  กับ จุฬา หรือปล่าวจ๊ะ

ครับอาจารย์

CookieMusic

• member
  • Acoustic Is Myllife...

นักดนตรี  อาชีพ มีฟิวส์  มากกว่า  น๊ะผมว่า  เล่นไหลลื่นกว่า  น้าล๊ะ ถ่อมตัวเอง เกินไป 
รู้น๊ะ  อ่านให้เข้าใจต้องแปล กลับ  ในประโยคสุดท้าย 

เอ่อ ผมพูดจริงนะครับ แต่เหตุการณ์นี้มันหลายปีมาแล้วครับ เมื่อก่อนผมเล่นไม่เก่งเลยครับ(ตอนนี้ก็ยังไม่ถือว่าเก่งนะครับแต่ก็ดีขึ้นบ้าง) ^^'

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
ไม่ใช่แค่ ดนตรี หรอกครับ วิศวกรรมโยธา บางมหาลัย ยังไม่ได้ใบ กว. เลยครับ(กว. ของโยธา สำคัญมากๆครับ ถ้าไม่มีนี่ แทบหากินไม่ได้)
ผมว่า มันเป็นความผิดของ มหาลัย นะครับ ที่ทำหลักสูตรออกมา ไม่รองรับกับหลักสูตรกลางของภาครัฐ
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

slashdot

• member
    • http://www.facebook.com/pthongyotee
ไม่ใช่แค่ ดนตรี หรอกครับ วิศวกรรมโยธา บางมหาลัย ยังไม่ได้ใบ กว. เลยครับ(กว. ของโยธา สำคัญมากๆครับ ถ้าไม่มีนี่ แทบหากินไม่ได้)
ผมว่า มันเป็นความผิดของ มหาลัย นะครับ ที่ทำหลักสูตรออกมา ไม่รองรับกับหลักสูตรกลางของภาครัฐ

รุ่นใหม่ต้องไปสอบเอาหมดใช่มั้ยครับ (ผมเลยรุ่นมานานมากแล้ว)
กีตาร์ที่เสียงดี มีอยู่เยอะ แต่ที่ใช่คือกีตาร์ที่คุณเล่นแล้วรู้สึกถึงมัน มีส่วนร่วมกับมันได้

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook

รุ่นใหม่ต้องไปสอบเอาหมดใช่มั้ยครับ (ผมเลยรุ่นมานานมากแล้ว)

ใช่ครับ รุ่นหลังต้องไปสอบเอาหมด และ ถ้าหลักสูตรไม่ผ่าน ก็ไม่สามารถสอบได้ครับ
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...