Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามน้าๆหน่อยเรื่องคอกีตาร์  (อ่าน 4495 ครั้ง)

samaklen

• member
Re: ถามน้าๆหน่อยเรื่องคอกีตาร์
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 08, 2014, 09:02:06 »
แยกระหว่าง ความเชื่อ กับข้อเท็จจริง ก็จะเข้าใจได้ดีขึ้นครับ

kittiphon

• member
Re: ถามน้าๆหน่อยเรื่องคอกีตาร์
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 08, 2014, 09:33:09 »

ผมขอตอบตามน้า sonic และน้าgttle ตัวที่ผมสั่งทำกับช่างสมชายผม

อยากใด้คอแบบนี้ก็ต้องเพิ่มตังนะครับ   โดยช่างสมชายตั้งคอ5ชิ้นมาจาก

ต่างประเทศเลยราคาต้นทุนแพงกว่าคอชิ้นเดียวจริง ความแข็งแรงโดยหลัก

จากที่ผมศึกษามาและขอคำปรึกษาความรู้จากช่างกีต้าร์ท่า่นต่างๆทุกคนตอบ

แบบเดียวกันครับว่าแข็งแรงกว่าคอชิ้นเดียวแน่ๆ ที่สำคัญสวยครับผมชอบ

ถามช่างทุกคนเลยเหรอครับ ผมว่าเป็นความรู้ใหม่ผมเห็นในกีต้าร์ทาคามิเนะรุ่นล่างๆนั้นคอตรงบริเวณด้านล่างก็ใช้ไม้หลายชิ้น การสั่งทำอะไรที่เเปลกออกไปที่ไม่เหมือนที่ไม่ถนัดที่ไม่ชำนาญหรืออะไรก็ตามยังไงมันก็เเพงอยู่เเล้วครับ ส่วนโรงงานนั้นเค้าไม่ได้ทำตัวสองตัวมันไม่คุ้มเค้าต้องทำทีเยอะๆมันถึงจะคุ้มครับ
น่าจะหมายถึง เป็นคำตอบจากช่างทุกคนที่ถามนะครับ คงไม่ได้หมายถึงถามช่างทุกคน เห็นด้วยเรื่องความแข็งแรง น่าจะป้องกันการบิดตัวของคอกีตาร์ได้ดีกว่าไม้ชิ้นเดียว กรณีคอของมาร์ตินรุ่นล่างผมก็ไม่ชอบเหมือนกัน (ความชอบส่วนตัวนะครับไม่ขอพูดถึงคุณภาพ)

J.taka

• member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 08, 2014, 09:44:00 »
แยกระหว่าง ความเชื่อ กับข้อเท็จจริง ก็จะเข้าใจได้ดีขึ้นครับ
เห็นด้วยครับไม่ทราบว่าพอจะหาข้อมูลทางวิชาการ หรือการทดสอบพอจะมีไม๊ครับ จะได้เลิกการพูดโดยอ้างกันลอยๆเสียที่ครับ

J.taka

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 08, 2014, 09:47:09 »

ผมขอตอบตามน้า sonic และน้าgttle ตัวที่ผมสั่งทำกับช่างสมชายผม

อยากใด้คอแบบนี้ก็ต้องเพิ่มตังนะครับ   โดยช่างสมชายตั้งคอ5ชิ้นมาจาก

ต่างประเทศเลยราคาต้นทุนแพงกว่าคอชิ้นเดียวจริง ความแข็งแรงโดยหลัก

จากที่ผมศึกษามาและขอคำปรึกษาความรู้จากช่างกีต้าร์ท่า่นต่างๆทุกคนตอบ

แบบเดียวกันครับว่าแข็งแรงกว่าคอชิ้นเดียวแน่ๆ ที่สำคัญสวยครับผมชอบ

ถามช่างทุกคนเลยเหรอครับ ผมว่าเป็นความรู้ใหม่ผมเห็นในกีต้าร์ทาคามิเนะรุ่นล่างๆนั้นคอตรงบริเวณด้านล่างก็ใช้ไม้หลายชิ้น การสั่งทำอะไรที่เเปลกออกไปที่ไม่เหมือนที่ไม่ถนัดที่ไม่ชำนาญหรืออะไรก็ตามยังไงมันก็เเพงอยู่เเล้วครับ ส่วนโรงงานนั้นเค้าไม่ได้ทำตัวสองตัวมันไม่คุ้มเค้าต้องทำทีเยอะๆมันถึงจะคุ้มครับ
น่าจะหมายถึง เป็นคำตอบจากช่างทุกคนที่ถามนะครับ คงไม่ได้หมายถึงถามช่างทุกคน เห็นด้วยเรื่องความแข็งแรง น่าจะป้องกันการบิดตัวของคอกีตาร์ได้ดีกว่าไม้ชิ้นเดียว กรณีคอของมาร์ตินรุ่นล่างผมก็ไม่ชอบเหมือนกัน (ความชอบส่วนตัวนะครับไม่ขอพูดถึงคุณภาพ)
ไม่ทราบว่าน้าพอจะเห็นกีต้าร์รุ่นล่างคอชิ้นเดียวไม้บิดงอไม๊ครับผมใช้กีต้าร์ธรรมเกินยี่สิบปีหลายตัวไม่เคยเจอปัญหาก่าบิดงอเลยครับอ่อมีซูซูกินาโกย่า อีกตัว31ปี คอเป็นไม้ชิ้นเดียว
ปล.ขออภัยเจ้าของกระทู้ขออนุญาตนะครับถามเป็นความรู้อยากรู้จริงๆครับไม่เอาความเชื่อนะครับ

kittiphon

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 08, 2014, 10:44:47 »

ไม่ทราบว่าน้าพอจะเห็นกีต้าร์รุ่นล่างคอชิ้นเดียวไม้บิดงอไม๊ครับผมใช้กีต้าร์ธรรมเกินยี่สิบปีหลายตัวไม่เคยเจอปัญหาก่าบิดงอเลยครับอ่อมีซูซูกินาโกย่า อีกตัว31ปี คอเป็นไม้ชิ้นเดียว
ปล.ขออภัยเจ้าของกระทู้ขออนุญาตนะครับถามเป็นความรู้อยากรู้จริงๆครับไม่เอาความเชื่อนะครับ

เคยเห็นด้วยตาตัวเองครับ และเคยรับทราบจากการพูดคุยกับคนรู้จักซึ่งมีประสบการณ์เกี่ยวกับการเลือกซื้อกีตาร์ แต่ใครจะซื้อหรือเก็บไว้ละครับ เพราะกรณีกีตาร์คอบิด แก้ไขยากนะครับ อาการคอบิดมีโอกาศเกิดขึ้นได้ เพราะแรงดึงสายกีตาร์แต่ละเส้นแต่ละขนาดไม่เท่ากัน น้าลองหาอ่านข้อมูล เกี่ยวกับแรงดึงของสาย ที่น้ากฤษณ์ ได้เคยนำมาโพสต์ไว้นะครับ(ขออภัยน้ากฤษณ์ด้วยนะครับที่พาดพิง) ตัวผมเองรู้น้อย ประสบการณ์น้อย อาศัยตามอ่านจากผู้รู้ กับการพูดคุยกับคนที่มีประสบการณ์มากกว่า ครับผม

samaklen

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 08, 2014, 10:59:05 »
คอไม้ชิ้นเดียว (จริง ๆ สองชิ้น เพราะต่อตรง headstock) ก็แข็งแรงพอใช้งานแล้วครับ
ถ้าได้ไม้เนื้อแข็งคุณภาพดี และอบไล่ความชื้นจนอยู่ตัว
ขึ้นอยู่กับว่า ใช้กับกีตาร์ชนิดใด และสเกลเท่าไร รวมไปถึงตัวแปรอื่น ๆ ด้วย
อีกทั้งยังมี truss rod + ฟิงเกอร์บอร์ด ซึ่งก็เป็นตัวช่วยเสริมแรงด้วย
แต่การที่ใช้คอหลายชิ้น เป็นเรื่องของความต้องการที่ไม่มีที่สิ้นสุดครับ
ไม่ว่าจะเป็นเรื่อง ความแข็งแรงที่เพิ่มขึ้น การใช้งานวัสดุ
แต่กีตาร์ระดับโรงงาน การที่ต้องมายุ่งวุ่นวายกับการเตรียมการเรื่องคอใช้ไม้หลายชิ้น
ทำให้เสียเวลาในกระบวนการผลิตขึ้นไปอีก บางครั้งประหยัดวัสดุได้ แต่ไม่ประหยัดเวลาในการผลิตรวมไปถึงแรงงาน
ผู้ผลิตก็ไม่เลือกจะทำ

วัสดุเสริมแรงในปัจจุบันก้าวหน้ากันมาก ๆ
ถ้าต้องการความแข็งแรงเพิ่มขึ้น ไม่จำเป็นต้องใช้ไม้หลายชิ้นก็ได้
อาจจะใช้วัสดุสังเคราะห์ เช่นคาร์บอนไฟเบอร์ มาเสริมความแข็งแรงคอก็ได้
กีตาร์สายเอ็นสมัยก่อน ๆ หลาย ๆ ตัวก็ใช้ spanish cedar ทำคอ ไม่มีเสริมแรง
ก็ยังรับแรงดึงของสายเอ็นและยังใช้งานได้ดี บางเจ้าก็เสริมแรงด้วยเอโบนี
ไม้หลายชิ้นทำคอ นอกจากเรื่องความแข็งแรงแล้ว เป็นเรื่องของการเสริมสวยเพื่อสร้างคุณค่าด้านราคาเพิ่มด้วยก็ได้ครับ

แต่หลาย ๆ เรื่องที่เป็น tradition ต่อเนื่องกันมา อาจทำให้คนที่ไม่คุ้น
เห็นว่าเป็นสิ่งที่ไม่น่าสนใจ หรือเรื่องของความสวยงามเข้ามาเกี่ยวข้อง
อย่างเช่น กีตาร์ที่ offset sound hole หลาย ๆ รุ่นก็มีคุณภาพเสียงดีมาก
แต่คนที่ชอบกีตาร์ก็ว่า หน้าตามันน่าเกลียด อย่างนี้่เป็นต้นครับ

เรื่องบางเรื่อง ไม่รู้มันมากก็ดีเหมือนกันครับ บางทีจะคิดมากไป
เหมือนสุภาษิตจีนบอกไว้ว่า มองไม่เห็น (ไม่เห็นวิธีทำ) ก็กินอร่อยดี

J.taka

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 08, 2014, 11:14:15 »
ขอบคุณน้า kittiphon  น้า samaklen มากครับ

bujarati

• member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 08, 2014, 11:20:01 »
คอชิ้นเดียว มันดีตรง เราได้ครองครองคุณค่าของไม้มันเต็มๆ
แต่บ้านเรา สภาพอากาศนี่......   เอาคอหลายชิ้นดีกว่าครับ แข็งแรงแน่นอน

ถึงได้คอชิ้นเดียว แต่ถ้าคอบิด คอโก่ง ล่ะก้อ  ได้ไม่คุ้มเสียแน่นอนครับ

gttle

• member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 08, 2014, 11:25:42 »
ใจเย็นๆครับน้า Pipatpui  เรื่อง stratabone  ..

This is a trademark product of the Rutland Plywood Corporation. Composed of dye impregnated wood veneers in rich earth tones, Stratabond has formed the stocks and handles of millions of guns and bows for major manufacturers around the world since 1987. However, it has more recently been discovered by some guitar builders to be an excellent, cost-effective alternative to tropical mahogany, which has skyrocketed in cost over the last few years.

ผมเลยตามไปที่ Rutland Plywood Corporation (martin เป็นลูกค้าเค้าด้วยนะ)เห็นเค้าบอกว่า
Product Overview

Stratabond® Laminated Hardwoods manufactured by Rutland Plywood Corporation are designed for top performance while offering flexibility in design. At the heart of Stratabond® laminated hardwoods is a proprietary lamination process that creates an unusually powerful bond; a bond that makes for endurance and beauty in finished products. Firearm manufacturers worldwide have come to recognize the Stratabond® name for quality, consistency and durability. Indeed, it is this technology that has made of Stratabond® the number one brand of laminated gun stock material in the world. With seventeen colors and seven standard color combinations available, Stratabond® offers unlimited design possibilities. Stratabond® laminates offer manufacturers the ability to differentiate their products on the market while providing the highest possible quality to their customers.

ผมก็เห็นว่าบ.เค้าทำพวก plywood แล้วบอกว่า Stratabond® Laminated Hardwoods  ใช้ wood veneers มา laminated กันให้มันแข็งแรงไผมเข้าใจว่า veneers คือไม่ได้ใช้ไม้เป็นชิ้นๆผมก็เลยบอกว่ามันเป็นไม้อัดน่ะครับถ้าน้าจะหาคำว่า laminated ที่ martin ไม่ได้บอกก็มาหาที่นี่ได้ครับผมอาจจะเข้าใจผิดที่ว่า veneers คือไม่ใช่ไม้จริงเพราะมันบางแล้วเอามารวมกันพวกเฟอร์ไม้อัดเค้าเอาไว้แปะหน้าให้เหมือนไม้จริงไม่น่าจะนับเป็นไม้จริงๆได้แต่บ.นี้เค้าอาจจะใช้หนาก็ได้ผมก็ไม่รู้เพราะเค้าไม่เปิดเผย

...แล้วผมก็รู้เท่าที่ผมรู้น่ะครับไม่ได้กระทบใครนะกระทู้นี้ จขกท. ถามเรื่องคอหลายชิ้น น้าเอาคอ Stratabond มาตอบผมก็บอกว่ามันไม่เหมือนกันแค่นั้นช่างทำกีตาร์ที่ผมได้คุยมาหลายท่านของไทยหรือหลายๆคนของนอกก็บอกเหมือนกัน ... น้าบอกถ้ามันดีทำไมเจ้าอื่นไม่ทำลดต้นทุนอีก...ผมเข้าใจว่าน้าสับสนกับคอ Stratabond  ผมก็บอกว่าที่ไม่ทำเพราะจริงๆมันแพงกว่าแล้วจริงๆมันดีกว่าแต่ไม่จำเป็นผมก็ตอบไปแล้ว ok นะครับ

J.taka

• member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 08, 2014, 11:39:32 »
โอเคครับ น้าgttle  เเล้วขอโทษที่พูดเเรงไปด้วยครับ

preecha pattra

• member
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 08, 2014, 11:46:25 »
ขอบคุณน้าๆทุกๆท่านจากใจนะครับงั้นผมขอข้อมูลแค่นี้นะครับ

Ods16339

• member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 08, 2014, 12:08:19 »
stratabond  เป็นไม้laminatedจากไม้เนื้อแข็งที่น่าจะราคาไม่แพง
ใช้ทำด้ามปืน   martinเอามาใช้ทำคอเพื่อลดต้นทุน
ส่วนตัวผมว่าไม่สวยครับ  ความรู้สึกเวลาเล่นก็ไม่ค่อยจะดี
ส่วนคอไม้หลายชิ้นต่อตามแนวยาว  น่าจะให้ความแข็งแรงกว่าไม้ชิ้นเดียว
ทำยากกว่า  ราคาแพงกว่าครับ
ทางมาร์ตินนั้นไม่ได้เรียกว่า เป็น laminated นะครับมันก็เป็นไม้จริงทุกชิ้นซ้อนกันตามเเนวยาวปะกบกัน ส่วนเรื่ิองคอหลายชิ้นที่ต่อตามเเนวยาวอะไรนั้นทำยากมันก็ต้องยากกว่าอยู่ปกติครับ  ยกตัวอย่างเรื่ิองอื่นเทียบเคียงไม้ลามิเนทมันย่อมทำยากกว่าโซลิดอยู่เเล้วครับ เเละอีกอย่างคอต่อกันหลายชิ้นอะไรนั้นตามรูปข้่างบนก็มีหลายชิ้นอยู่มีทั้งบางเเละหนาเนี่ยครับต่อกันยังไงผมไม่เเน่ใจไม่ทราบว่าเค้าต้องอัดกาวหรือไรไม๊ครับ

เข้าไปดูข้อมูลจากบริษัทที่ผลิตstratabondก่อนนะครับ
Searchในnetดูมีเยอะแยะ
คอกีตาร์ในรูปแรกเป็นของyamahaครับ
ต่อแบบไม้ห้าชิ้นตามยาว   

shutdown

• member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กันยายน 08, 2014, 22:49:37 »
stratabond กับ คอหลายชิ้น เสริมให้แข็งแรงทั้งนั้น แต่ไมใช่วัตถุประสบค์ของคนผลิต
วัตถุประสงค์ของคนผลิตมีสองแบบ

1. สำหรับกีตาร์ราคาไม่สูง เค้าทำเพื่อลดต้นทุน เช่น มาติน ที่เรียกว่า  stratabond
2. สำหรับกีตาร์ราคาสูง เค้าทำเพื่อความสวยงาม เป็นเรื่องของ design ไม่ใช่เรื่องของ cost