Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามผู้ใช้ Crafter GA 15 - 18/N กันหน่อยครับ  (อ่าน 10742 ครั้ง)

tumtengu

• member
ถามผู้ใช้ Crafter GA 15 - 18/N กันหน่อยครับ
« เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 07:29:38 »
ส่วนตัวแล้วเล่นกีต้าร์ไม่ค่อยเก่งนะครับ กำลังหัดๆอยู่เลยไม่ค่อยมีความรู้อะไรมาก
รุ่นตามหัวข้อเลยครับ มีใครซื้อมาแล้วเอาไปเซ็ทอัพอะไรเพิ่มเติมแล้วเป็นยังไงกันบ้าง
เอามาแชร์ประสบการณ์หน่อยครับ

1.ส่วนตัวผมเจอปัญหาทัชชิ่งสูงเนี่ยแหล่ะครับ (รู้สึกเฉพาะเฟรท กลาง - ลึกๆ)
เลยอยากรู้ว่ามีคนเอาไปปรับแต่งกันเยอะไหม

เปลี่ยนสายเป็นเบอร์อะไร
(เบอร์เดิมโรงงานมาเบอร์ 0.12 รึเปล่า)
**ตอนแรกเริ่มเคยฝึกกับ YAMAHA F310 ใส่สายเบอร์ 10 เล่นกับทัชชิ่งต่ำๆและนุ่ม**

พอมาเจอสายโรงงาน และทัชชิ่ง Crafter ตัวใหม่เข้าไป เจ็บมือมากครับ แต่ตอนนี้ก็เริ่มจะชินแล้ว
รู้สึกเสียงที่ได้ ต่างกับตัวเก่ามากๆ มันดังชัดเจน กว่าสายเล็กกีต้าร์ตัวเก่าเยอะเลย หรือตัวกีต้าร์ดีขึ้นก็ไม่ทราบ (^__^ ไม่อยากคิดไปเอง)

2. มีใครติดปิ๊กการ์ดเพิ่มมั่งครับ

3. ได้น้ำยาเช็ดกีต้าร์มา คืออยากถามว่ามันใช้ได้กับทุกผิวเคลือบหรือเปล่า
มันมีแบบสำหรับเคลือบเงา เคลือบด้านแยกกันมั้ยครับ
ตอนนี้ไม่กล้าเช็ด กว่ามันขึ้นด่างอ่ะ

ขอบคุณครับ

surichati

• member
Re: ถามผู้ใช้ Crafter GA 15/N กันหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 09:28:11 »
เคยลองครับและคิดจะซื้อ ผมว่าเสียงดีนะ  คุ้มกับราคา แอ็คชั่นสูงแต่สามารถปรับได้...ให้ที่ร้านนั่นแหละครับปรับให้...ถ้าเค้าไม่ปรับให้ก็ไม่ต้องไปซื้อ...ผมเคยเห็นที่เซ็นทรัลแจ้งวัฒนะเค้าปรับให้น่ะ

totti_wt

• member
  • ^_^
Re: ถามผู้ใช้ Crafter GA 15/N กันหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 11:06:50 »
1. ลองปรับเองดูก่อนก็ได้ครับ.. ถ้าไม่ชัวร์ก็ส่งช่าง.. (ปรับแต่งเป็นเรื่องธรรมดาครับ ขึ้นอยู่กับความพอใจของผู้เล่นเอง..)
2. ถ้าเป็นผม ผมไม่ติดปิคการ์ดเพิ่มครับ.. ชอบเดิมๆ และกลัวนานไปสีบอดี้จะไม่เท่ากันครับ..
    ผมว่ามีรอยปิิคก็มีเสน่ห์ดีนะ.. อิอิ ^_^ (อันนี้แล้วแต่ความชอบเลยครับ)
3. Ga 15 เป็นเคลือบแบบ Satin ใช้ผ้าุ่นุ่มสะอาดเช็ดก็เพียงพอครับ.. (น้าๆ หลายท่านในบอร์ดเคยแนะนำไว้ครับ..^_^)

dream

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 22:24:19 »
crafter GA15/n ยังเล่นยากอยู่อีกหรอ โอ้พระเจ้า

tumtengu

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 23:26:31 »
เฟร็ทในๆมันสูงจริงๆนะครับ คงต้องปรับนิดนึงแหล่ะ
ผมไม่ค่อยคุ้นกับสายใหญ่ด้วยแหล่ะ เลยกำลังปรับตัวอยู่ ^__^
เล่นแล้วเสียงมันเพราะกว่าสายเล็กแบบชัดเจนมากจริงๆ

**เวลาถอดพินออก นี่ใช้อะไรถอดกัน ใช้คีมดึงออกหรือใช้อุปกรณ์เฉพาะกันครับ

**tunner แบบหนีบ หรือแบบที่มันใช้เสียงตั้งเอา สองแบบนี้อย่างไหนมันดีกว่ากันอ่ะครับ ??

dream

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 23:29:17 »
**เวลาถอดพินออก นี่ใช้อะไรถอดกัน ใช้คีมดึงออกหรือใช้อุปกรณ์เฉพาะกันครับ

ระวังครับ อย่าใช้คีม ปลดสาย แล้วเอามือล้วงเข้าไป ดันออกมา เทคนิคผม

tumtengu

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 23:41:17 »
อืมม มันง่ายอย่างงี้นี่เอง คือล้วงเข้าไปใน รูเสียง เลยถูกมั้ย
เอาไว้เปลี่ยนสายกีต้าร์คราวหน้าจะลองใช้วิธีนี้ดูครับ
เท่าที่ผมเห็นมากับตา เพื่อนๆผมมีแต่คนใช้วิธีหาอะไรงัดกันออกมาทั้งนั้นเลย -*-

dream

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 23:45:26 »
อืมม มันง่ายอย่างงี้นี่เอง คือล้วงเข้าไปใน รูเสียง เลยถูกมั้ย
เอาไว้เปลี่ยนสายกีต้าร์คราวหน้าจะลองใช้วิธีนี้ดูครับ
เท่าที่ผมเห็นมากับตา เพื่อนๆผมมีแต่คนใช้วิธีหาอะไรงัดกันออกมาทั้งนั้นเลย -*-

เส้นผมบังภูเขา บอกต่อๆกันไปกีต้าร์จะได้ไม่เสีย

tumtengu

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 04:29:05 »
<a href="http://youtu.be/xNOoxoENsfs" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/xNOoxoENsfs</a>

แฟนๆ Crafter ต้องติดตามคนนี้เลยครับ IU น่ารัก ร้องเพราะ เล่นเก่ง +1 เลยครับ

nai chic

• member
    • www.facebook.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 05:02:10 »
<a href="http://youtu.be/xNOoxoENsfs" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/xNOoxoENsfs</a>

แฟนๆ Crafter ต้องติดตามคนนี้เลยครับ IU น่ารัก ร้องเพราะ เล่นเก่ง +1 เลยครับ
ใต้ซัดเดิ้นของ crafter น่าจะมีพลาสสิกรองอยู่นะครับ ถ้าจำไม่ผิดน่าจะมี 2แผ่นครับ ลองถอดซัดเดิ้นออกมาแล้วแคะเอาพลาสสิกที่รองอยู่ออกสัก 1 อันสิครับ เฟสลึกๆดีขึ้นแน่นอนครับ แรงดึงสายจะน้อยลง เล่นง่ายขึ้นอีก 10เท่าเลยครับ  ไม่ต้องไปขัดไปฝนให้เมื่อยครับ..

tumtengu

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 11:07:22 »

ใต้ซัดเดิ้นของ crafter น่าจะมีพลาสสิกรองอยู่นะครับ ถ้าจำไม่ผิดน่าจะมี 2แผ่นครับ ลองถอดซัดเดิ้นออกมาแล้วแคะเอาพลาสสิกที่รองอยู่ออกสัก 1 อันสิครับ เฟสลึกๆดีขึ้นแน่นอนครับ แรงดึงสายจะน้อยลง เล่นง่ายขึ้นอีก 10เท่าเลยครับ  ไม่ต้องไปขัดไปฝนให้เมื่อยครับ..

แล้วไอ้ตัว saddle มันติดกาวไว้เหมือน นัท มั้ยครับ
ถ้าไมติด เด๋วจะลงมือทำวันนี้เลย ^__^

tumtengu

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 12:36:40 »
แกะออกมาแล้วครับ สาย 1 ขาดเปรี๊ยะทันที -*-
งงเลยครับ ก็หมุนคลายสายนะ ไม่ผิดทิศทางแน่นอน
พอเริ่มผ่อนสายตั้งแต่สาย 6 ไล่ไป พอถึง สาย1 ขาดเปรี๊ยะเลย เศร้าาา
ได้เปลี่ยนสายสมใจเลยไง คราวนี้ต้องมาเลือกอีกว่าจะเอาสายแบบไหน

จากนั้นก็แกะ saddle ออกมาได้อย่างง่ายดายมาก
เอาดินสอกดเขี่ยๆแผ่นรองด้านใต้ออกมา มีทั้งหมด 2 แผ่น
 ;D
ผมเลยจัดการเอาออกมาทั้งสองแผ่นเลย (เมื่อเทียบดูแล้ว แต่ละแผ่นจะหนาเท่าบัตร ATM 1ใบ)
จากนั้นตั้งสาย เล่นมันทั้ง 5 สายน่ะแหล่ะ

ผลคือเล่นง่ายกว่าเดิมมาก สายไม่แข็งเหมือนเดิม
Action สบายๆ เล่นได้ง่าย เหมือนได้กีต้าร์ใหม่เลยครับ  :D ดีใจๆ

ลองเช็ค Buzz ก็ไม่มี พอดีๆครับ
ใครใช้รุ่นนี้อยู่ แล้วประสบปัญหาเหมือนผม ลงมือจัดการเลยครับ แหล่มจริงๆ  :o

ปล. ใต้ Saddle น่ะครับ คือมันไม่ต้องมีแผ่นพลาสติกลองอยู่ก็ได้ใช่มั้ยครับ  ???
เพราะผมเอาออกมาทั้ง 2 อัน จนเกลี้ยงเหลือแต่ไม้อ่ะครับ ถามดูเพื่อความแน่ใจ

Note™

• member
  • มีความสุขทุกครั้งที่เล่นกีตาร์...
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 13:51:36 »
แกะออกมาแล้วครับ สาย 1 ขาดเปรี๊ยะทันที -*-
งงเลยครับ ก็หมุนคลายสายนะ ไม่ผิดทิศทางแน่นอน
พอเริ่มผ่อนสายตั้งแต่สาย 6 ไล่ไป พอถึง สาย1 ขาดเปรี๊ยะเลย เศร้าาา
ได้เปลี่ยนสายสมใจเลยไง คราวนี้ต้องมาเลือกอีกว่าจะเอาสายแบบไหน

จากนั้นก็แกะ saddle ออกมาได้อย่างง่ายดายมาก
เอาดินสอกดเขี่ยๆแผ่นรองด้านใต้ออกมา มีทั้งหมด 2 แผ่น
 ;D
ผมเลยจัดการเอาออกมาทั้งสองแผ่นเลย (เมื่อเทียบดูแล้ว แต่ละแผ่นจะหนาเท่าบัตร ATM 1ใบ)
จากนั้นตั้งสาย เล่นมันทั้ง 5 สายน่ะแหล่ะ

ผลคือเล่นง่ายกว่าเดิมมาก สายไม่แข็งเหมือนเดิม
Action สบายๆ เล่นได้ง่าย เหมือนได้กีต้าร์ใหม่เลยครับ  :D ดีใจๆ

ลองเช็ค Buzz ก็ไม่มี พอดีๆครับ
ใครใช้รุ่นนี้อยู่ แล้วประสบปัญหาเหมือนผม ลงมือจัดการเลยครับ แหล่มจริงๆ  :o

ปล. ใต้ Saddle น่ะครับ คือมันไม่ต้องมีแผ่นพลาสติกลองอยู่ก็ได้ใช่มั้ยครับ  ???
เพราะผมเอาออกมาทั้ง 2 อัน จนเกลี้ยงเหลือแต่ไม้อ่ะครับ ถามดูเพื่อความแน่ใจ
ที่มันต่ำลงนี่ ต่ำใกล้เคียง f 310 มากไหมครับน้า

tumtengu

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 14:15:41 »
คิดว่าน่าจะเท่าๆกันเลยนะครับ อารมณ์เวลากดสายมันก็ดีขึ้นเยอะนะ รู้สึกได้ว่าแรงตึงมันลดไปเยอะมาก
ตามความคิดผมคือเค้าคงทำไอ้ตัวแผ่นรองใต้ Saddle เอามาไว้ให้คนมาแกะทีหลังอยู่แล้วล่ะ
เพราะดูตามสเปคที่เขียนไว้คือ Strum & finger style
ใครชอบตีคอร์ดก็ไม่ต้องแกะออก จะได้มันๆ ดังๆ
ใครเอามาเล่นฟิงเกอร์หรือชอบต่ำๆก็ให้เอามาแกะเอง ไม่ต้องไปฝน Saddle

ทดสอบคอ
F310 ของผมถ้าลองกดสาย 6 เฟร็ท 1 กับ สุดท้าย แล้วใต้สายนี่โดนกับเฟร็ท 5 เลยนะครับ ไม่เหลือที่ว่างเลย
ส่วน GA 15 จะเหลือนิดเดียว เส้นผมนึงแหล่ะครับ (ตามคลิปการเซ็ทอัพเป๊ะๆ ^^)

Note™

• member
  • มีความสุขทุกครั้งที่เล่นกีตาร์...
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 15:51:28 »
คิดว่าน่าจะเท่าๆกันเลยนะครับ อารมณ์เวลากดสายมันก็ดีขึ้นเยอะนะ รู้สึกได้ว่าแรงตึงมันลดไปเยอะมาก
ตามความคิดผมคือเค้าคงทำไอ้ตัวแผ่นรองใต้ Saddle เอามาไว้ให้คนมาแกะทีหลังอยู่แล้วล่ะ
เพราะดูตามสเปคที่เขียนไว้คือ Strum & finger style
ใครชอบตีคอร์ดก็ไม่ต้องแกะออก จะได้มันๆ ดังๆ
ใครเอามาเล่นฟิงเกอร์หรือชอบต่ำๆก็ให้เอามาแกะเอง ไม่ต้องไปฝน Saddle

ทดสอบคอ
F310 ของผมถ้าลองกดสาย 6 เฟร็ท 1 กับ สุดท้าย แล้วใต้สายนี่โดนกับเฟร็ท 5 เลยนะครับ ไม่เหลือที่ว่างเลย
ส่วน GA 15 จะเหลือนิดเดียว เส้นผมนึงแหล่ะครับ (ตามคลิปการเซ็ทอัพเป๊ะๆ ^^)
อ่อครับ เป็นผมคงแกะแค่อันเดียวพอครับ 55 เคยเล่น f 310 มาก่อนมันรู้สึกต่ำมากๆ
แต่พอมาเล่นตัวที่ทัชชิ่งสูงกว่า กลับชอบมากกว่าซะงั้น เพราะมันกังวาล และถนัดมากกว่าครับ
เปลี่ยนความรู้สึกที่เคยชอบทัชชิ่งต่ำๆไปเลย 55

WiiTHWiiN

• member
  • All Laminate
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 00:06:30 »
ผมว่าถ้าปรับลงอย่าให้ต่ำมากนะครับ เวลา สตัมคอร์ด เด่วจะติดเฟรต

ส่วนตัวมองว่า Crafter ที่ทัชชิ่ง และ แอคชั่น เล่นง่ายอยู่แล้ว

ลองพยายามทำความคุ้นเคยกับเค้าซักระยะดูก่อนน่าจะดีนะครับ

เพราะกีต้าร์หลายๆตัว แอคชั่นสูงกว่านั้นเยอะเลยครับ

tumtengu

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 00:57:58 »
ตอนนี้จัดการทำให้มันต่ำซะแล้วสิ
แต่เท่าที่ลองเช็คดู ตีคอร์ด มันก็ยังไม่ Buzz นะ

ผมว่าทัชชิ่งเดิมๆ ตอนเฟร็ทต้นๆโอเคเลยล่ะครับ เหมาะแล้ว
แต่ลึกๆมันสูงไปนิด

tumtengu

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 01:14:48 »
http://www.crafterguitars.com/gallery_acoustic/gae_15_n.php
ถามหน่อยครับ ตามสเป๊คนี้ สายเดิมๆมา ถ้าเทียบเป็นนิ้วแล้ว
มันจะเท่ากับ 0.012 หรือเปล่าครับ ไม่มั่นใจ

totti_wt

• member
  • ^_^
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 01:55:20 »
http://www.crafterguitars.com/gallery_acoustic/gae_15_n.php
ถามหน่อยครับ ตามสเป๊คนี้ สายเดิมๆมา ถ้าเทียบเป็นนิ้วแล้ว
มันจะเท่ากับ 0.012 หรือเปล่าครับ ไม่มั่นใจ

>>> http://www.crafterusa.com/products/search.asp?pclass=1

เบอร์ 12 ครับ.. ^_^

southpaw

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 10:37:20 »
ผมใช้ GAE 18  ถอยออกมาใหม่ๆเสียงใส คมชัดดีมาก ผมอยากสนุกในการซ้อมนานๆ ก็เปลี่ยนเป็นสายเบอร์เล็กลง และเอาแผ่นรองออกสองแผ่น เสียงบางลง เบาลง แต่เล่นง่ายขึ้น มีความสุขมากขึ้น เล่นได้นานขึ้น การโซโลและจับคอร์ดในๆควบคุมง่ายขึ้น ผมปรับเพื่อความสุขครับ ไม่ใช่เพื่อเสียงดี