Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: <<< พูดถึงหูฟังมอนิเตอร์ >>>  (อ่าน 1498 ครั้ง)

JOB Acoustic

• member
  • Job Acoustic Pickup
    • www.facebook.com/JobAcoustic
<<< พูดถึงหูฟังมอนิเตอร์ >>>
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2018, 10:44:07 »
เมื่อพูดถึงหูฟังมอนิเตอร์ คุณภาพที่คุ้มราคาที่สุดคงจะเป็น Full size แบบครอบหู แต่อาจจะไม่สดวกในการนำขึ้นไปใส่เล่นสดบนเวที เพราะขนาดที่ใหญ่ จะเห็นบ่อยๆในการนำมาMIX&Masteringเพลงในห้องอัดหรืออาจจะใช้ควบคู่ไปกับลำโพงมอนิเตอร์

เพราะฉนั้นหูฟังมอนิเตอร์แบบ"อินเอีย" ที่มีขนาดเล็กกว่าจึงใช้งานได้คล่องตัวในโอกาสต่างๆได้อย่างสบายๆ แต่ก็ต้องแลกกมากับราคาที่สูงกว่า หูฟังชนินนี้ส่วนใหญ่จะมีตัวขับเสียงหรือ Driver อยู่ 2 ประเภท คือ Dynamic driver และ Balanced armature หูฟังบางรุ่นจะมีจำนวน Driver ตามที่ผู้ผลิตออกแบบ บางรุ่นก็นำ Driver 2 ชนิดมารวมกันต่อหนึ่งข้าง สูงสุดอาจมี Driver ได้สิบกว่าตัวต่อข้างเลยทีเดียว ราคาก็ยิ่งสูงลินลิ้วขึ้นไป มีตั้งแต่หลักร้อยถึงหลักแสนบาท เรื่องคุณภาพผมคงเปรียบเทียบง่ายๆคงเหมือนกับกีต้าร์ที่น๊าๆเล่นกัน ก็มีตั้งแต่หลักพันสูงสุดถึงหลักล้าน

ช่วงระยะหลังๆผมได้มาศึกษาเรื่องหูฟังจึงนำมาสู่การ DIY และการผลิตหูฟังมอนิเตอร์ใช้เอง มันเป็นสิ่งสำคัญเหมือนกันครับ เพราะเมื่อเราได้รับเสียงที่ดีย่อมส่งผลต่อการพัฒนาการฟังและการปรับแต่งเสียงให้เราชัดเจนในคาแล็กเตอร์ซาวของตัวเองมากขึ้น ที่สำคัญนักดนตรีบางท่านที่เล่นสดจะมีปัญหาเรื่องมอนิเตอร์ไม่ชัดบ้าง ไม่ดีบ้าง หอนบ้าง ซึ่งทำให้เกิดผลเสียต่อการเล่น การใช้หูฟังจึงทำให้ได้ความคมชัดของเสียงที่เต็มประสิทธิภาพได้โดยขึ้นอยู่กับคุณภาพอีกที แต่ผมเชื่อว่าหลายท่านก็ไม่ถนัดกับการใส่หูฟังจุกยางเข้าไป แค่จุกยางก็ยังแบ่งคุณภาพกันเลยครับ บางท่านก็ชอบแตกต่างกันไป ผมคนหนึ่งที่เวลาใส่หูฟังจุงยางเล่นสดแล้วไม่ค่อยถนัด มันจะหนึบๆอึดอัดแบบอธิบายลำบาก ถ้าท่านที่ถนัดก็ไม่มีปัญหาครับ

เลยคิดขึ้นว่าคงต้องลองหูฟังคัสต้อมดูบ้างแล้ว แต่เคยได้ยินมาว่าบางครั้งการฉีดโมลหูก็จะมีความฟิตที่แตกต่างกันออกไป บางครั้งถ้าฟิตไปอาจต้องส่งไปแก้ก็ได้ ก็ต้องศึกษาแบรนที่ไว้ใจได้อีกที ถ้าทำออกมาพอดีก็จะใส่สบายมากๆแล้วใส่ไปไม่ต้องกลัวหลุดอีกต่างหาก เลยคิดลองทำเอง เผื่อเราจะได้ปรับเปลี่ยนให้ตรงใจเรามากที่สุด พอได้ลอง โอ้โห มันไม่ง่ายเลยครับ555+ แถมต้องลงทุนความเสี่ยงค่อนข้างสูง มีคนบอกผมว่า มีคนเคยฉีดซิลิโคนหูตัวเองเพื่อทำหูฟังคัสต้อม แล้วซิลิโคนไปค้างในรูหูไม่สามารถเอาออกได้ ต้องไปผ่าตัด มีโชว์ภาพให้ดูด้วย555+ เป็นกำลังใจที่ดีจริงๆครับ แต่ไม่ลองก็ไม่รู้ครับ สุดท้ายพอลองผิดลองถูกเสียของไปมากมาย ก็ได้มาซักที ค่อยชื่นใจหน่อย

นี่เป็นรูปของซิลิโคนเมื่อฉีดเข้าหูไปแล้วและทำการขัดให้เรียบ
เคลือบและเตรียมทำเชลหรือบอดี้จากเรซิ่นยูวีอีกทีครับ

นี่คือรูปทรงบอดี้ที่ได้มาจากเรซิ่นยูวี พร้อมไดรเวอร์ Balanced armature 4 ตัวต่อข้างครับ

นี่คือภาพที่สำเร็จออกมาเป็นหูฟังคัสต้อมที่พร้อมใช้งานครับ

ทำสีเล็กน้อยครับ

ก็เป็นการแชร์ข้อมูลเล็กๆน้อยครับ
อาจจะเป็นทางเลือกให้กับท่านที่ติดปัญหากับเรื่องมอนิเตอร์ในการแสดงสดครับ
ขอบคุณครับ ^^

โทร 090-3084593 จ๊อบ

mcky

• member
Re: <<< พูดถึงหูฟังมอนิเตอร์ >>>
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2018, 14:56:20 »
 ;D ;D

กฤษณ์

• member
Re: <<< พูดถึงหูฟังมอนิเตอร์ >>>
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2018, 17:38:31 »
เก่งมากครับ

• member
    • www.facebook.com/JobAcoustic
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2018, 18:24:25 »

ขอบคุณครับ ^^

free-rider

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2018, 20:42:17 »
เยี่ยมครับ :) ;) :D

Cool44

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 05, 2018, 19:32:01 »
ผมทำมายังเสียดายอยู่เลย
ขนาดrefit ไปแล้ว. ใส่ไม่สบายเลย

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 05, 2018, 23:18:56 »
นี่จึงเป็นสาเหตุที่ผมต้องทำใช้เองครับ เพราะเราจะแก้ไขให้ใส่สบายและเสียงดีได้มากที่สุดอย่างตรงใจครับ ^^

ผมทำมายังเสียดายอยู่เลย
ขนาดrefit ไปแล้ว. ใส่ไม่สบายเลย