Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อีกนานไหม^^  (อ่าน 5094 ครั้ง)

MyLiFe

• member
อีกนานไหม^^
« เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 22:17:17 »
อยากรู้ว่าน้าๆฝึกกันนานไม้ครับ จากที่เล่นอะไรทำอะไรไม่เป็นเลย จนเป็นเพลงได้ครับ

และมีอุปสรรคอะไรบ้างครับ ที่ทำให้ท้อถอยลงบ้างง

คือผมมือใหม่ครับตอนนี้อุปสรรคค่อนข้างมาก^อยากเล่นเป็นเพลงเร็วๆ

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
Re: อีกนานไหม^^
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 22:35:59 »
ถ้าจำไม่ผิดน่าจะร่วม ๆ เดือนน่ะครับ ถึงพอจะมั่วเป็นเพลงง่าย ๆ ได้ สิ่งที่จะทำให้ท้อได้คือ

1. เจ็บนิ้ว ต้องเจอทุกคนของผมกีตาร์ตัวแรก action สูงโคตร สายแข็งโป๊ก ก็เล่นไปเพราะตอนนั้นไม่รู้เรื่องเลย ถ้าปรับแต่งดี ๆ เลือกสายเหมาะสมตรงนี้ก็ช่วยได้พอสมควรครับ
2. จับคอร์ดไม่ถูก จำไม่ได้ วางนิ้วไม่ถูก อันนี้ให้หาตำรา vdo หรือ youtube หรือถามเพื่อน คนที่เล่นเป็น ศึกษาจากสื่อทุกชนิดรอบ ๆ ตัวจะช่วยได้ครับ
3. ดีดไม่ถูก อันนี้คล้ายกับข้อ 2 ครับ จับคอร์ดได้แล้วแต่ไม่รรู้จะดีดยังไง ฝึกใหม่ ๆ เป็นทุกคน ขั้นแรกก็ฝึกดีดลงอย่างเดียวนับ 1 จังหวะ ดีดครบ 4 จังหวะเปลี่ยนคอร์ด แล้วก็เปลี่ยนเป็นดีดสลับ 1-ลง 2-ขึ้น 3-ลง 4-ขึ้น ครบ 4 จังหวะเปลี่ยนคอร์ด เอาแค่นี้ก่อน
4. จะฝึกอะไรดี (วะ) นี่ก็สำคัญครับ สำหรับคนที่ฝึกเอง เพราะมันไม่รู้จะไปไหนต่อ สมัยนี้โชคดีมากครับ มีทั้งหนังสือ dvd อินเตอร์เน็ท จงใช้ให้เป็นประโยชน์ครับ เอาแค่ google กับ youtube ผมว่ามีอะไรให้ฝึกได้ทั้งปีก็ไม่หมดครับ

ที่สำคัญอย่าใจร้อนครับ เข้าใจนะครับว่าอยากเป็นเร็ว ๆ ทุกคนก็คิดแบบนี้รวมทั้งผมด้วย ต้องพยายามทำใจให้เย็น ๆ ฝึกไปตามขั้นตอน (หาจากหนังสือ หรือ dvd หรืออินเตอร์เน็ท ก็ได้) ฝึกไปเรื่อย ๆ เผลอ ๆ แป๊บเดียวก็เล่นเป็นเพลงได้แล้วครับ มัวแต่คิดว่าเมื่อไรจะเป็น เมื่อไรจะเก่ง ยิ่งทำให้ท้อไปกันใหญ่....ขอให้ประสบความสำเร็จดังตั้งใจครับ

Nu'Acoustic

• member
  • [^_^"]
    • www.acousticthai.net
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 22:40:18 »
ใจต้องมาก่อนครับ  ถ้าใจรักก็ไม่มีอะไรที่เราทำไม่ได้ครับ ^^"
*~ หลงรัก Acoustic Guitar ~*

MyLiFe

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 22:47:34 »
ถ้าจำไม่ผิดน่าจะร่วม ๆ เดือนน่ะครับ ถึงพอจะมั่วเป็นเพลงง่าย ๆ ได้ สิ่งที่จะทำให้ท้อได้คือ

1. เจ็บนิ้ว ต้องเจอทุกคนของผมกีตาร์ตัวแรก action สูงโคตร สายแข็งโป๊ก ก็เล่นไปเพราะตอนนั้นไม่รู้เรื่องเลย ถ้าปรับแต่งดี ๆ เลือกสายเหมาะสมตรงนี้ก็ช่วยได้พอสมควรครับ
2. จับคอร์ดไม่ถูก จำไม่ได้ วางนิ้วไม่ถูก อันนี้ให้หาตำรา vdo หรือ youtube หรือถามเพื่อน คนที่เล่นเป็น ศึกษาจากสื่อทุกชนิดรอบ ๆ ตัวจะช่วยได้ครับ
3. ดีดไม่ถูก อันนี้คล้ายกับข้อ 2 ครับ จับคอร์ดได้แล้วแต่ไม่รรู้จะดีดยังไง ฝึกใหม่ ๆ เป็นทุกคน ขั้นแรกก็ฝึกดีดลงอย่างเดียวนับ 1 จังหวะ ดีดครบ 4 จังหวะเปลี่ยนคอร์ด แล้วก็เปลี่ยนเป็นดีดสลับ 1-ลง 2-ขึ้น 3-ลง 4-ขึ้น ครบ 4 จังหวะเปลี่ยนคอร์ด เอาแค่นี้ก่อน
4. จะฝึกอะไรดี (วะ) นี่ก็สำคัญครับ สำหรับคนที่ฝึกเอง เพราะมันไม่รู้จะไปไหนต่อ สมัยนี้โชคดีมากครับ มีทั้งหนังสือ dvd อินเตอร์เน็ท จงใช้ให้เป็นประโยชน์ครับ เอาแค่ google กับ youtube ผมว่ามีอะไรให้ฝึกได้ทั้งปีก็ไม่หมดครับ

ที่สำคัญอย่าใจร้อนครับ เข้าใจนะครับว่าอยากเป็นเร็ว ๆ ทุกคนก็คิดแบบนี้รวมทั้งผมด้วย ต้องพยายามทำใจให้เย็น ๆ ฝึกไปตามขั้นตอน (หาจากหนังสือ หรือ dvd หรืออินเตอร์เน็ท ก็ได้) ฝึกไปเรื่อย ๆ เผลอ ๆ แป๊บเดียวก็เล่นเป็นเพลงได้แล้วครับ มัวแต่คิดว่าเมื่อไรจะเป็น เมื่อไรจะเก่ง ยิ่งทำให้ท้อไปกันใหญ่....ขอให้ประสบความสำเร็จดังตั้งใจครับ

คมมากครับ

ปัญหาเหมือนที่ผมประสบอยู่ตอนนี้ทั้งนั้นเลย

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

MyLiFe

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 22:48:32 »
ใจต้องมาก่อนครับ  ถ้าใจรักก็ไม่มีอะไรที่เราทำไม่ได้ครับ ^^"

ครับ^^ ใจรักครับแต่มือไม่สู้ 55 ล้อเล่นครับ สู้ตาย

Crucify

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 22:51:51 »
ลองหาโหลดวีดีโอสอนกีต้าร์สิครับ ผมฝึกของอาจารย์ปราชญ์อยู่ มีแบบฝึกหัดฝึกพลังนิ้วด้วย เหมาะแก่การเริ่มต้น...

MyLiFe

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 23:06:16 »
ลองหาโหลดวีดีโอสอนกีต้าร์สิครับ ผมฝึกของอาจารย์ปราชญ์อยู่ มีแบบฝึกหัดฝึกพลังนิ้วด้วย เหมาะแก่การเริ่มต้น...

555+ แบบบฝึกพลังนิ้ว เหมือนจะเป็นจอมยุทธเลย โอเคครับเด๋วจะไปลองหาดู ตามยูทูปเลยป่ะครับ

AlvareZ

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 09:35:49 »
อุปสรรคช่วงแรกน่าจะเป้นเจ็บนิ้วครับ แบบว่าเป้นอุปสรรคด่านที่ยากที่สุดที่จะทำให้คนเล่นต่อหรือเลิกเล่นเลยครับ ส่วนอย่างที่สองคือเบื่อครับแบบว่าฝึกมาตั้งนานเล่นไม่ได้ซักที และพอเล่นเป้นเพลงได้เริ่มเล่นได้แล้วจะเจออุปสรรคสุดท้ายแบบผมครับ คือไม่รู้จะทำยังไงให้เก่งดีครับ 555+
ความรู้อยู่ที่ปาก ถ้าอยาก ก็ใช้ปากเป็นทางเพื่อรู้

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 11:55:30 »
ฝึกน้อย ก็ได้น้อย  ฝึกมาก ก็ได้มาก   ไม่มีทางลัดครับ

หำน้อย_นะ_สกลนคร

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 12:11:54 »
ฝึกน้อย ก็ได้น้อย  ฝึกมาก ก็ได้มาก   ไม่มีทางลัดครับ
เหมือนน้าเบียร์ ว่า นั้นแหละ
เสริมอีกนิด นะ  "ดนตรีไม่มีฟลุ๊ค"
รักเธอนะ....กีต้าร์

Crucify

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 13:25:09 »
เล่นกีต้าร์ตอนฝึกครับ มี 2 อย่าง เลิกเล่น กับ เก่ง เลือกเอาแล้วกันครับ

ความพยายามอยู่ที่ไหน ความพยายามก็ยังอยู่ที่นั่นครับ Play hard go pro.

MyLiFe

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 15:16:33 »
ขอบคูนทุกคับตอบที่มาแบ่งปันครับ ทำให้มีกำลังใจขึ้นเยอะเลย^^

K@Y

• member
  • เคครับ :)
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 17:31:40 »
เหมือนน้าเบียร์ ว่า นั้นแหละ
เสริมอีกนิด นะ  "ดนตรีไม่มีฟลุ๊ค"

XRAY

• member
  • Bossy เปลี่ยนชื่อเป็น XRAY นะครับ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 11:20:55 »
เคล็ดลับการฝึก
หาเพลงที่ชอบมา 1 เพลง เปิด Youtube แล้วหาคนที่เล่นเก่งกว่าเรา
ดูบ่อยๆ เสพความรู้สึกอยากเป็นเค้า แล้วเปลี่ยนมาเป็นเรา
บอกกับตัวเองว่าเราก็ทำได้ แล้วก็ฝึก
ถ้้าทำแล้วมีความสุข จะอยู่กับมันได้นาน และจะพัฒนาขึ้นอย่างรวดเร็ว
ACOUSTIC GUITAR ONLY

Topcoms

• member
  • ยิ่งยาก...ยิ่ง
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 19:08:59 »
ของผมเป็นปีครับ...กว่าจะเล่นเป็นเพลงจริงๆ...นานเพราะหยุดไป...

Nightbarons

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 20:12:27 »
ถ้าฝึกจริงๆจัง 1 เดือนก็สามารถพอดีดคอร์ดร้องเพลง ได้แล้วครับ

akaza

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 20:24:53 »
ของผมประมานเดือนกว่าๆครับ ตอนนั้นอยู่บ้านนอก ไม่มียูทูปให้ดูเหมือนตอนนี้ มีแต่หนังสือเล่มนึง กะตารางคอร์ด หัดเล่นใหม่ๆปัญหาใหญ่สุดคืออาการเจ็บมือครับ มันไม่มีวิธีแก้ไม่มีเทคนิคช่วยต้องผ่านไปให้ได้ครับ (แต่ผมไม่มีปัญหา เพราะยิ่งเจ็บผมยิ่งกด อิอิ สะใจดี)