Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: รอยข่วนเล็กที่เกิดขึ้นที่ตัวกีต้าร์สามารถลบได้ด้วยวิธีไหนครับ  (อ่าน 2373 ครั้ง)

Kai Acoustic™

• member
น้าๆ ครับมีเรื่องรบกวนขอคำปรึกษาครับ...รอยข่วนเล็กๆ ไม่ลึกมากที่เกิดขึ้นบนตัวกีต้าร์​ประเภทที่เคลือบซาติน (เคลือบด้าน) จะมีวิธีลบรอยเหล่านี้ได้ด้วยวิธีไหนครับ ถ้าใช้กระดาษทรายเบอร์ละเอียดมากๆ ขัดเบาๆ จะได้มั้ยครับ หรือมีน้ำยาที่สามารถกลบเกลื่อนรอยพวกนีได้บ้างมั้ยครับ..ที่เป็นน้ำยาสำหรับประเภทกีต้าร์เคลือบซาตินครับ..

ลอง search หาข้อมูลดูพบว่ามี Guitar scratch remover ของน้า blue man_music ขายไว้ แต่จากคลิปรู้สึกจะเป็นแบบใช้กับ gloss finished ไม่แน่ใจว่ากับ satin จะใช้ได้ด้วยหรือเปล่า...ท่านใดเคยรับมาใช้งานบ้างครับ..(เห็นน้ากวางลงชื่อในกระทู้นั้นไว้นะครับ ฝากถามน้ากวางด้วยละกันครับถ้าผ่านมาเห็น)

http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=3279.0

ขอคำแนะนำด้วยครับ..ขอบคุณครับ

TOM1869

• member
1. รอยข่วนเล็กๆ ไม่ลึกมาก ตัวกีต้าร์ เคลือบซาติน (เคลือบด้าน) มีวิธีลบรอยเหล่านี้ได้ด้วยวิธีไหน ใช้กระดาษทรายเบอร์ละเอียดมากๆ ขัดเบาๆ จะได้มั้ย
- มันจะขัดเอาไม้ออกไปด้วยน่ะซีครับ

2. มีน้ำยาที่สามารถกลบรอย ได้มั้ย  ที่เป็นน้ำยาสำหรับประเภทกีต้าร์เคลือบซาติน
- เคยเห็นแต่แบบ gross

3. มี Guitar scratch remover เป็นแบบใช้กับ gloss finished กับ satin จะใช้ได้ด้วยหรือเปล่า
- ไม่ได้ครับ

กระดาษทรายขัดกีต้าร์เคลือบด้าน เนื้อไม้ก็จะบางลงเรื่อยๆ น้าจะตัดใจเอากระดาษทรายขัดหรือครับ

ปล่อยไว้อย่างนั้นแหละกีต้าร์ของศิลปินดัง มีรอยแยอะกว่าของน้าอีกครับ
Line id: 081-8718003

• member
กระดาษทรายขัดกีต้าร์เคลือบด้าน เนื้อไม้ก็จะบางลงเรื่อยๆ น้าจะตัดใจเอากระดาษทรายขัดหรือครับ

ปล่อยไว้อย่างนั้นแหละกีต้าร์ของศิลปินดัง มีรอยแยอะกว่าของน้าอีกครับ

ขอบคุณน้าทอมที่แนะนำ เห็นกีต้าร์ลุง Tommy ครับริ้วรอยประสบการณ์จริงๆ...แต่โดยส่วนตัวก็อดใจหายไม่ได้ครับกีต้าร์มีรอย คือถ้ามันมีวิธีช่วยลบสิว ฝ้าให้มันบ้างก็ดี แต่ถ้าไม่มีก็จะพยายามมองไม่เห็นครับ...รอยที่ว่านี่ความกว้างยาวประมาณหยดน้ำกาแฟครับ..สามสี่หยด และน่าจะไม่ลึกถึงเนื้อไม้

nhoy

• member
ผมมีความเห็นเช่นเดียวกับ "น้าทอม" ครับ
ไม่ต้องทำอะไร ปล่อยไว้อย่างนั้น และดูแลรักษาเค้าให้ดีต่อไปครับ

• member
ผมมีความเห็นเช่นเดียวกับ "น้าทอม" ครับ
ไม่ต้องทำอะไร ปล่อยไว้อย่างนั้น และดูแลรักษาเค้าให้ดีต่อไปครับ

ขอบคุณน้าหน่อยครับ