Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: น้าๆ ตั้งคำนิยามของ "กีต้าร์ที่เสียงดี" ว่าอย่างไรบ้างครับ  (อ่าน 3263 ครั้ง)

DivineRapeir

• member
คำนิยามมันช่างลึกซึ้งและละเอียดอ่อนมากเหลือเกิน

sc1104

• บุคคลทั่วไป
กีต้าร์เสียงดี คือ กีต้าร์ที่ใช่สำหรับเรา โดยรวบรวมองประองค์ประกอบต่างๆไว้ทำให้เราเข้ากับมันได้ดี
ก็เหมือนสาวๆที่สวย ที่ใช่สำหรับเรานั่นล่ะครับ สเปคแต่ล่ะคนคงไม่เหมือนกัน อิอิ

non-metro

• member
คำถามนี้ตอบยากแฮะ

ถ้าให้ตอบ
1.เสียงมาเต็ม อิ่ม หนักแน่น
2.ไพเราะเสนาะหูทั้งผู้เล่น และ ผู้ฟัง
3.ถ้าเราพอใจคิดว่าดีทุกอย่างก็จบ!!!

;D ;D

ตามนั้นครับ

OLARN

• member
    • OLARN2000
คุณสมบัติของกีตาร์เสียงดีในทัศนะของผม คือ
1. ความสมดุลย์ของเสียงที่ดังออกมาจากสายแต่ละเส้นจะต้องสมดุลย์กัน คือถ้าดีดในน้ำหนักที่เท่าๆ กันทุกเส้นแล้วไม่มีเสียงของสายใดสายหนึ่งโดดออกมาจากกลุ่ม
2. เสียงจะต้องมีความกังวาล มีหางเสียงที่ยาวพอสมควร ถ้าเป็นกราฟก็จะต้องเป็นกราฟที่ลากยาวไปสักระยะหนึ่งแล้วถึงตก ไม่ใช่ขึ้นปุ๊บตกปั๊บ แบบนี้ผมไม่ชอบ
3. ความถูกต้องของตัวโน้ต (intonation) จะต้องไม่ผิดเพี้ยน
4. เสียงต้องมีเนื้อ ฟังชัดเจน ไม่เบาบางจนเกินไป
ส่วนข้อปลีกย่อยนอกเหนือจากนี้ ก็น่าจะเป็นเรื่องของความชอบกับโทนเสียง อันเป็นความชอบส่วนบุคคลครับ