Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องเรทราคาหน่อยครับ  (อ่าน 3102 ครั้ง)

tuntun

• member
ถามเรื่องเรทราคาหน่อยครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 16, 2015, 11:55:10 »
ดูเหมือนนอกเรื่องหน่อยนะครับ แต่อยากรู้ว่า ราคาสำหรับงานอีเว้นต์คิดกันยังไงเท่าไหร่ครับ ขอบพระคุณมากครับ

MUI

• member
Re: ถามเรื่องเรทราคาหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2015, 00:12:12 »
2-4 พัน กรณีเล่นได้เนียนมาก ถ้าวงหรือศืลปินดัง หมื่นอัพ ครับ

------

ผมแปลความหมายท่าน จขกท เป็นสองแบบนะครับ...
ถ้าจ้างเครื่องเสียง แล้วแต่ขนาดงานครับ หมื่นอัพ ครับ (ยังไม่นับจ้างดนตรีไปเล่น)

guitar_import

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2015, 00:19:03 »
2-4พันนี่ ไม่ทราบว่าเล่นกี่ชั่วโมงครับ?
พอดีวันก่อนเข้าไปดูในYoutubeเกี่ยวกับนักดนตรีกลางคืน มันส์มาก

https://m.youtube.com/watch?v=IwFJW1Xx5v8

jumzoo

• member
    • รับสอนดนตรี
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2015, 08:46:25 »
เข้ามาฟังด้วยจ้า

sobdong

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2015, 01:38:02 »
อยากรู้  จำนวนเวลาที่เล่น , จำนวนชิ้นดนตรี

mai_911

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2015, 03:13:35 »
อยากรู้  จำนวนเวลาที่เล่น , จำนวนชิ้นดนตรี

แล้วแต่คนจ้างครับ กรณีนี้

ส่วนราคา แล้วแต่ตกลง ผู้เล่นกำหนด ถ้าผู้จ้างพอใจและจ่ายไหวก็ตามนั้น

องค์ประกอบมันเยอะ ต้องคุยเป็นงานๆไปครับ

MUI

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2015, 09:06:58 »
เล่นช่วงละ 30 นาที - ไม่เกิน 1 ชั่วโมง อาจมี 1,2,3 ช่วงครับ นักดนตรี 2-3 คน กีต้าร์ร้องเปอร์คัสชั่น

เคยจัด นักดนตรีรับไปคนละสองพัน

<a href="http://youtu.be/hgCEsm5OaNw" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/hgCEsm5OaNw</a>

<a href="http://youtu.be/-rpel5-830k" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/-rpel5-830k</a>

pFunky

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2015, 17:23:53 »
เห็นนักดนตรีบ่น ตัดราคาเล่นชั่วโมงครึ่งรับ 500 แล้วนี่ผมทำงานใน รพ. เคสฉุกเฉิน ได้ตัง OT ชั่วโมง 137 บาท ย้ำว่าเรท 137 บาท คือ maximum rate ของผู้ปฏิบัติงานใน รพ.รัฐ แล้วนะครับ มีระดับผู้ช่วยได้น้อยกว่าอีกคือ ชั่วโมง 37 บาท ค่าตอบแทนแย่กว่านักดนตรีอีกนิ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2015, 17:27:26 »
รับ มือกีต้าร์ ขามั่ว  อีกสักตำแหน่ง ไม๊  น้า mui
Line id: 081-8718003

mai_911

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2015, 19:21:20 »
เห็นนักดนตรีบ่น ตัดราคาเล่นชั่วโมงครึ่งรับ 500 แล้วนี่ผมทำงานใน รพ. เคสฉุกเฉิน ได้ตัง OT ชั่วโมง 137 บาท ย้ำว่าเรท 137 บาท คือ maximum rate ของผู้ปฏิบัติงานใน รพ.รัฐ แล้วนะครับ มีระดับผู้ช่วยได้น้อยกว่าอีกคือ ชั่วโมง 37 บาท ค่าตอบแทนแย่กว่านักดนตรีอีกนิ

นักดนตรีไม่มีสวัสดิการ ไม่มีกฏหมายอะไรมาช่วยเลยครับ อันนี้ต้องเข้าใจ
เหมือนอาชีพ Freelance อื่นๆ เช่น นักออกแบบ หรืออะไรแบบนั้น

ถ้าจะเอาแต่ขั้นต่ำผมว่าไม่รอดครับ เงินต้องเก็บเอง อนาคตวางแผนเอง ป่วยก็จ่ายเอง ลาหยุดก็ไม่ได้เงิน

pFunky

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2015, 22:28:07 »
อย่างน้อยนักดนตรีก็มีสวัสดิการการรักษาคือบัตรทองซึ่งเป็นสิทธิที่ดีมากครับ เมืองนอกอย่างเมกายังไม่มีแบบเราเลย ต้องซื้อประกันสุขภาพกันเอง ส่วนเรื่องอื่นๆเห็นด้วยครับ เรื่องเรทราคาที่ถูกของนักดนตรีก็เห็นด้วยครับ นักดนตรีมืออาชีพสั่งสมประสบการณ์มามากมายแต่ถูกมือใหม่เพิ่ง on stage มาตัดราคา คนฟังส่วนใหญ่ไม่รู้หรอกครับคนไหนเล่นเก่งไม่เก่ง แยกไม่ออกฟังเอาเมาฟังเอามันส์กันไป

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2015, 23:51:07 »
อย่างน้อยนักดนตรีก็มีสวัสดิการการรักษาคือบัตรทองซึ่งเป็นสิทธิที่ดีมากครับ เมืองนอกอย่างเมกายังไม่มีแบบเราเลย ต้องซื้อประกันสุขภาพกันเอง ส่วนเรื่องอื่นๆเห็นด้วยครับ เรื่องเรทราคาที่ถูกของนักดนตรีก็เห็นด้วยครับ นักดนตรีมืออาชีพสั่งสมประสบการณ์มามากมายแต่ถูกมือใหม่เพิ่ง on stage มาตัดราคา คนฟังส่วนใหญ่ไม่รู้หรอกครับคนไหนเล่นเก่งไม่เก่ง แยกไม่ออกฟังเอาเมาฟังเอามันส์กันไป

อยากให้โจ๊ะ อยากเอาแบบมันส์ๆ แต่เจ้าของร้านมันก็อยากให้เล่นเบาๆด้วยนี่สิ ผมงี้ดูคลิปแล้วลุกขึ้นยืนเลยครับ มันมีด้วยเหรอไอ้ร้านแบบนี้? ส่วนเรทราคานี่ผมว่าถูกมากนะกับชม.ครึ่ง/500 คิดเล่นๆว่าน้าYokebearหิ้วTaylor 814ceไปรับงาน500บาท ต้องเล่นกี่วันครับกว่าจะคืนทุน?

MUI

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2015, 00:47:53 »
รับ มือกีต้าร์ ขามั่ว  อีกสักตำแหน่ง ไม๊  น้า mui

* * * * *

รับครับ แต่ไม่มีค่าเดินทาง ค่าที่พัก ค่าอาหาร นะครัช (ออกงานก็โดด(งานประจำ) + เบิกเอง ....)

yokybear

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2015, 02:06:15 »

อยากให้โจ๊ะ อยากเอาแบบมันส์ๆ แต่เจ้าของร้านมันก็อยากให้เล่นเบาๆด้วยนี่สิ ผมงี้ดูคลิปแล้วลุกขึ้นยืนเลยครับ มันมีด้วยเหรอไอ้ร้านแบบนี้? ส่วนเรทราคานี่ผมว่าถูกมากนะกับชม.ครึ่ง/500 คิดเล่นๆว่าน้าYokebearหิ้วTaylor 814ceไปรับงาน500บาท ต้องเล่นกี่วันครับกว่าจะคืนทุน?
ดูเหมือนมีการพาดพิงถึงผม เรทที่ผมรับ เฉพาะประจำนะครับ ผมรับอยู่ที่  3 เบรต ละ45 นาที ตั่งแต่ 1,800 -2,000 บาทครับ บางครั้ง  ผมมีงานนอกไปเล่นบ้าน คนสำคัญของประเทศ ค่าจ้างร่วม หมื่นครับ ยีงไม่รวมทิป อาจบวกอีกหมื่น ผมอยากซื้อกีต้าร์อะไร ที่พอจะหาหาได้ มันก็ความสข ส่วนตัวผมครับ เรทนักดนตรีมากน้อย มันอยู่ที่ความสามารถ และ คอนเนคชั่น องประกอบหลายอย่าง ครับ ส่วนเรท ผมเคยรับตั้งแต 250 500 คนเรามันพัฒนาขึ้นได้ครับ ส่วนเค้าที่เค่ารับ 500 เค้าจะซื้อกีต้าร์ ตัวเป็นแสนมันก็ความสุข ของเค้าครับน้า หากเค้าไม่ได้ทำอะไรให้เราเดือดร้อน กรุณาให้เกียรติอาชีพนักดนตรีด้วยครับ

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2015, 04:24:09 »
ถ้าทำให้เกิดความเข้าใจผิด ผมขอโทษน้าโยไว้ตรงนี้ด้วยนะครับ ไม่ได้มีเจตนาดูถูกน้าหรือใครทั้งสิ้นครับ ตรงกันข้ามผมพยายามจะสื่อว่า การที่ร้านให้ราคาอย่างนั้นต่างหากที่ไม่ได้เป็นการให้เกียรติกัน เครื่องดนตรีชิ้นละเท่าไหร่ ค่าอุปกรณ์ ไหนจะค่าเดินทางอีก 500/ชม.ครึ่งนี่มันดูถูกกันชัดๆกับวงที่เค้าซ้อมและทุ่มเททำกันจนเป็นมืออาชีพ(เหมือนอย่างที่เค้าว่าในคลิป)...สุดท้ายผมกราบขอโทษน้าYokybearอีกครั้งนะครับถ้าทำให้เข้าใจผิด บางทีการสื่อสารทางตัวหนังสือมันอาจทำให้เข้าใจกันคลาดเคลื่อนได้ แต่ผมสาบานได้ครับว่าไม่ได้มีเจตนาพูดจาดูถูกน้าจริงๆครับ

yokybear

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2015, 12:03:34 »
ถ้าทำให้เกิดความเข้าใจผิด ผมขอโทษน้าโยไว้ตรงนี้ด้วยนะครับ ไม่ได้มีเจตนาดูถูกน้าหรือใครทั้งสิ้นครับ ตรงกันข้ามผมพยายามจะสื่อว่า การที่ร้านให้ราคาอย่างนั้นต่างหากที่ไม่ได้เป็นการให้เกียรติกัน เครื่องดนตรีชิ้นละเท่าไหร่ ค่าอุปกรณ์ ไหนจะค่าเดินทางอีก 500/ชม.ครึ่งนี่มันดูถูกกันชัดๆกับวงที่เค้าซ้อมและทุ่มเททำกันจนเป็นมืออาชีพ(เหมือนอย่างที่เค้าว่าในคลิป)...สุดท้ายผมกราบขอโทษน้าYokybearอีกครั้งนะครับถ้าทำให้เข้าใจผิด บางทีการสื่อสารทางตัวหนังสือมันอาจทำให้เข้าใจกันคลาดเคลื่อนได้ แต่ผมสาบานได้ครับว่าไม่ได้มีเจตนาพูดจาดูถูกน้าจริงๆครับ
ดูเหมือนผมก็อารมณ์รุนแรงเกินไป ต้องขออภัยน้า guitar import ด้วยเช่นกันครับ
และ ขอโทษสมาชิกบ้านไม้ครับ
ผมถูกเเซวจากสังคมรอบข้าง เรื่องใช้กีต้าร์แพงเยอะไปหน่อย หงุดหงิดเป็นพิเศษครับ
ส่วนเรทงาน event ที่ผมพบเจอ ราคากลาง ประมาณ 3,000 ครับ ราวๆ 2.30 ชม เล่นเป็น set ราวๆ 30 40 นาที สลับ จัดกิจกรรม
ทั้งๆนี้ทั้งนั้น อยู่ที่งบเจ้าภาพครับ บางคนไม่ใช่งานแต่งจ้างไปเล่น party วันเกิด กึ่ง unplugged เค้าก็เสนอมาให้ 8,000-10,000
ครับ ค่าเงินของแต่ละคนมันไม่เท่ากันจริงๆ

tuntun

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2015, 18:14:27 »
ขอโทษจากใจจริงๆครับ ที่คำถามของผมทำให้บางท่านมีอารมณ์ขุ่นมัวต่อกัน ขอโทษจริงๆครับ ขอยอมรับผิดไว้คนเดียวครับ และขอบคุณทุกคำตอบทุกความคิดเห็นด้วยครับ ขอให้มิตรภาพของเราทุกคนในบ้านนี้ยังเหนียวแน่นคงอยู่และดำเนินไปอย่างดีตลอดไปครับ ขอโทษจริงๆ ครับ

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2015, 01:23:09 »
ขอโทษจากใจจริงๆครับ ที่คำถามของผมทำให้บางท่านมีอารมณ์ขุ่นมัวต่อกัน ขอโทษจริงๆครับ ขอยอมรับผิดไว้คนเดียวครับ และขอบคุณทุกคำตอบทุกความคิดเห็นด้วยครับ ขอให้มิตรภาพของเราทุกคนในบ้านนี้ยังเหนียวแน่นคงอยู่และดำเนินไปอย่างดีตลอดไปครับ ขอโทษจริงๆ ครับ

ไม่เกี่ยวกันครับอย่าคิดมาก เป็นความเข้าใจที่ไม่ตรงกันของผู้ส่งสารกับผู้รับสารครับน้าtuntunไม่เกี่ยว อีกทั้งผมกับน้าโยก็ปรับความเข้าใจกันได้เรียบร้อยแล้ว ไม่ได้ติดค้างอะไรในใจกันครับ ของอย่างนี้มันขึ้นกับเจตนา ผมไม่ได้มีเจตนาร้ายเพียงแค่บางทีการสื่อสารทางตัวหนังสือมันทำให้เข้าใจไปอีกทางก็แค่นั้น เอาเป็นว่าน้าโยเข้าใจแล้วว่าผมสื่อถึงอะไร และผมก็เข้าใจแล้วว่าทำไมน้าโยถึงสื่อออกมาอย่างนั้น เมื่อเข้าใจกันแล้วก็จบครับ

ปล.ถ้าอยู่ในบ้านไม้นี้นานๆก็จะเข้าใจเองแหละครับในเรื่องของการกระทบกระทั่ง ส่วนมากผมว่ามันสื่อสารและเข้าใจกันไปคนละทางมากกว่า เมื่อปรับความเข้าใจกันแล้วก็จบครับ สุดท้ายแล้วไม่อยากให้น้าtuntunคิดมากครับ ผมเจอคนรุมด่าทั้งบอร์ดก็โดนมาแล้ว(D-16GT vs.D-18) ภูมิคุ้มกันผมเยอะครับ