Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีเลือกกีต้าร์ที่เหมาะสำหรับผู้เล่นมือใหม่ที่เป็นสุภาพสตรี  (อ่าน 33624 ครั้ง)

ғɪɴɢʀᴡᴏʀᴋ

• member
สวัสดีคะพอดีสนใจเล่นกีต้าร์มานานแล้วแต่ไม่มีเวลาฝึกจริงจัง เพราะไม่มีกีต้าร์เป็นของตัวเองจึงไปยืมพี่ที่รู้จักเล่น แต่พี่ที่รู้จักกันบอกว่าถ้าจะให้เป็นไวก็ต้องมีเป็นของตัวเอง และเราก็ไม่ได้มีเวลานั่งรถไปหาพี่ที่มีกีต้าร์เพื่อฝึกซ้อมได้ทุกๆวัน จึงสะสมทุนทรัพย์จากการทำงานพิเศษได้ 5000 บาท (ไม่แน่ใจว่าจะพอหรือเปล่า) และอยากขอคำแนะนำการเลือกซื้อกีต้าร์สำหรับมือใหม่กำลังหัดเล่น (ได้ 2 อาทิตย์) ไม่ทราบว่าควรจะซื้อแบบไหนและที่ไหนดีคะ แล้วสัดส่วนและขนาดตัวมีผลต่อการเลือกกีต้าร์หรือเปล่าเพราะค่อนข้างเตี้ยมากค่ะ พอจับกีต้าร์แทบจะขึ้นมาถึงคอ ไม่แน่ใจว่าตัวเราเล็กไปหรือกีต้าร์ใหญ่ไป -..- รบกวนทุกท่านด้วยนะคะ และขอบคุณสำหรับทุกคำตอบคะ (อยากเล่นเป็นมากๆ -..-")

springwaltz

• member
  • Vet Med
สวัสดีครับ ดีใจด้วยนะครับได้ฝฝึกเล่นกีตาร์ สำหรับผู้หญิงกีตาร์ที่เหมาะน่าจะเป็นประเภทOMนะครับจะมีขนาดเล็กกว่าทรงมาตรฐานDreadnaught นะครับน่าจะทำให้จับได้ถนัดขึ้นเวลาเล่นเเล้วไม่เมื่อยแขน เวลาเลือกก็ลองดูตัวที่ถูกใจก่อนเเเล้วลองหยิบมาดีดๆดูว่าเสียงถูกใจรึป่าวถ้ายังเล่นไม่เป็นก็ น่าจะพาเพื่อนๆที่เล่นเป็นไปด้วยนะครับเค้าจะได้เล่นให้เราฟังว่า เสียงตัวที่เราเลือกถูกใจรึป่าว เเล้วเราก็ลองจับดูเองว่าเป็นไงบ้าง ชอบมั้ย จับถนัดมือรึป่าว คอใหญ่ไปรึป่าว ซึ่งถ้าแอคชั่นมันสูง หรือ ว่าหยิบมาเล่นเเล้วรู้สึกว่ากดสายยาก ก็สามารถเอาไปให้ช่าง เช็ทอัพได้ เรื่องนี้ไม่ต้องกังวลเลือกที่ชอบที่ใช่ก่อนครับ มีงบเท่านี้ลองดู Veelah Waldenในหน้าซื้อขายดูนะครับหรืออาจจะเป็นมือ 2 ก็ได้ลองๆดูครับ เเต่จะซื้อทั้งทีควรจะลองเองนะครับ จะได้ได้กีตาร์ที่ถูกใจจริงๆ ส่วนเรื่องทรงกีตาร์ลองไปหน้าซื้อขาย ไปดูในกระทู้ปักหมุดของWaldenดูก็ได้นะครับ เค้าแยกเป็นทรงๆไว้ลองดูว่าชอบแบบไหนนะครับ ขอให้ได้กีตาร์เสียงเพราะๆจับถนัดมือ และชอบจริงๆนะครับ

springwaltz

• member
  • Vet Med
อันนี้เป็นทรง Grand Auditorium ลองดูเป็นตัวอย่าง ลองเลือกที่จับง่ายๆเล่นเเล้วไม่เมื่อยดูนะครับผมว่าถ้า
จับลำบากจับเเล้วเมื่อนี้ อนาคตจะเป็นยังไงหว่า น่าจะลำบากนะครับ ลองดูครับ

ขออนุญาติยืมรูปจากWaldenครับ

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

SMIL3Chai

• บุคคลทั่วไป
เรียนป้า Fingrwork (คำว่าป้าเป็นการให้เกียรติผู้หญิงในเวปเพจนี้ เหมือนกับที่ผู้ชายเรียกกันว่าน้าๆ อะคับ แต่ผมว่ามันทำให้ดูชราลงยังไงชอบกล)
ผู้หญิงน่าจะเล่นกีต้าร์ Size 3/4 , ทรง Stage , ทรง T , OM
เนื่องจากทรงอื่นอาจทำให้อึดอัดหายใจลำบากรึเปล่าผมก็ไม่แน่ใจ

งบ 5 พันสามารหาซื้อกีต้าร์ได้คับ แต่ผมว่าเพิ่มอีกซักนิด พันสองพันเพื่อที่จะได้ของดีๆ ไปเลยจะดีกว่า
หลังซื้อมาแล้วก็ต้องปรับแต่ง เพื่อให้เข้ากับตัวเรามากที่สุด

ที่ผมว่าปรับแต่ง นี่หมายถึงเอากีต้าร์ไป set up ซึ่งสำคัญมากๆ คับ หากกีต้าร์ไม่ผ่านการ setup ที่ดี ต่อให้เก่งแค่ไหน แล้วแล้วก็ต้องมีอันโยนทิ้ง :D
รอน้าๆ ท่านอื่นมาเสริมจะดีกว่า

Rut_pro

• member
เล่นทรง OM หรือ GA ทรงมาตรฐานเนี้ยละ ฝึกไว้จะได้คุ้นเคย ทรงเล็กอย่าเลยไหนๆ ก็ฝึกเล่นแล้ว setup ใหม่ให้เล่นง่าย
เปลี่ยนสายเบอร์ 10 จะได้ไม่เจ็บมือ

น้องbigg

• member
  • Gibson Hummingbird
เพิ่มงบอีกนิดได้มือสองดีๆครับ
คิดถึงเมืองภูเก็ต

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
ผมมองว่าจะชายหรือหญิงก็มีหลักการเลือกกีตาร์เหมือนกัน คือเลือกเลือกให้เหมาะสมกับตัวเอง อย่างผู้หญิงอาจจะตัวเล็ก มือเล็กกว่าผู้ชาย ก็อาจจะเริ่มจากกีตาร์ size เล็กเช่นขนาด 3/4 ก็น่าจะดีครับจะเล่นสะดวก กีตาร์ที่คอไม่ใหญ่มาก็จะช่วยให้จับคอร์ดได้ง่ายสำหรับคนที่มือเล็ก นิ้วสั้น การเริ่มด้วยกีตาร์ขนาดที่พอเหมาะ จะได้ช่วยให้ฝึกฝนได้ง่าย ไม่ฝืนจนเกินไป

แล้วเมื่อค้นพบว่าใจมันรักกีตาร์อย่างจริงจัง จริงใจแล้ว การใช้กีตาร์ที่มีขนาดมาตรฐาน อย่างทรง GA หรือ OM พวกนี้จะใช้งานได้กว้างขึ้นครับ ค่อยจัดมาอีกซักตัว ^^

หรือจะคิดในอีกแง่นึง ก็ลงทุนกับกีตาร์ทรงที่มันมาตรฐานไปเลย อาจจะยากหน่อยในการฝึกช่วงแรก แต่ระยะยาวคุ้มค่าครับ จบเลยทีเดียว

Swell Season

• member
แนะนำทรง OM GA หรือ ทรงT ครับ  ถ้่าในงบด้วยก็แนะนำ Walden T550 ,Walden O550 ครับ เริ่มเล่นใหม่ผมว่า Action นี่สำคัญมากครับ ควรตั้งให้ต่ำๆ จะได้ไม่เจ็บนิ้ว และ ไม่ท้อต่อการฝึกฝนครับ หรือจะลดขนาดสายลงมาสักเบอ 10 หรือ 11 ก็ได้ึครับ   

ยังไงก็ขอให้ได้กีต้าร์ที่ถูกใจ และ เล่นกีตาร์อยากมีึความสุขนะครับ

ғɪɴɢʀᴡᴏʀᴋ

• member
ขอบคุณมากๆนะคะได้คำตอบแล้วจะขอแวะไปเยี่ยมชมห้องซื้อขายซักหน่อย:D

guitarhaha

• member
แนะนำให้ไปที่ music city เลยครับ ลองดู Walden ตัวที่เข้ามือเราที่สุด และอยู่ในงบด้วยนะ
อีกตัวเลือกคือ Veelah ทรง O หรือ GA จริงๆ ถ้าแฟนผมหุ่นเล็กๆ ผมยก Bigbaby Taylor
ให้เลยนะเนี่ย

TOM1869

• member
กีต้าร์มือใหม่หัดเล่น เลือกยังไง

http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=3319.0

- ส่วนสัด และขนาดตัว ของผู้เล่น ไม่มีผลต่อการเลือกกีต้าร์ หรอกครับ   หุ่นนางแบบ  หรืออวบอั๋น  ก็ใช้ขนาดเดียวกันครับ

Line id: 081-8718003

coolclub

• member
art & lutherie ami ทรง parlour guitar ตัวเล็กน่าเล่น แต่ราคาอาจเกินงบไปหน่อย

We wish you a Merry Christmas
Return To A=432hz

gb1977

• member
เอาตัวดีๆเลย ครับ

เอาตัวถูกๆ(ไม่ดี) มาหัดก่อน คิดแบบนี้ พอเล่นแล้วมันไม่ถูกใจ จะเล่นไม่สนุก
-ตัวดีๆ ก็ ในเวปนี้มีมากมายเลย ครับ

Note™

• member
  • มีความสุขทุกครั้งที่เล่นกีตาร์...
ตามน้า gb1977 เลยครับ พยายามเลือกตัวดีๆที่เราพอจะเอื้อมถึงให้ได้มากที่สุด
กีตาร์ที่ดีจะทำให้เราเล่นได้ง่าย และเป็นไวขึ้น เลือกกี่ตาร์ราคาถูกคุณภาพไม่ค่อยดี
ทัชชิ่งสูงเสียดฟ้า พอเล่นไปนานๆ ก็เบื่อ เสียงก็ไม่เพราะ เหมือนเสียเงินฟรีๆเลยครับ

nhoy

• member
สวัสดีคะพอดีสนใจเล่นกีต้าร์มานานแล้วแต่ไม่มีเวลาฝึกจริงจัง เพราะไม่มีกีต้าร์เป็นของตัวเองจึงไปยืมพี่ที่รู้จักเล่น แต่พี่ที่รู้จักกันบอกว่าถ้าจะให้เป็นไวก็ต้องมีเป็นของตัวเอง และเราก็ไม่ได้มีเวลานั่งรถไปหาพี่ที่มีกีต้าร์เพื่อฝึกซ้อมได้ทุกๆวัน จึงสะสมทุนทรัพย์จากการทำงานพิเศษได้ 5000 บาท (ไม่แน่ใจว่าจะพอหรือเปล่า) และอยากขอคำแนะนำการเลือกซื้อกีต้าร์สำหรับมือใหม่กำลังหัดเล่น (ได้ 2 อาทิตย์) ไม่ทราบว่าควรจะซื้อแบบไหนและที่ไหนดีคะ แล้วสัดส่วนและขนาดตัวมีผลต่อการเลือกกีต้าร์หรือเปล่าเพราะค่อนข้างเตี้ยมากค่ะ พอจับกีต้าร์แทบจะขึ้นมาถึงคอ ไม่แน่ใจว่าตัวเราเล็กไปหรือกีต้าร์ใหญ่ไป -..- รบกวนทุกท่านด้วยนะคะ และขอบคุณสำหรับทุกคำตอบคะ (อยากเล่นเป็นมากๆ -..-")
เรียนคุณ Fingrwork
ไม่มีกรอบอะไรที่แน่นอนไปกว่า ความถนัดและความชอบของเราเองครับ
ผมขออนุญาตให้ลองดู Veelah V1-OM ครับ สอบถามได้ที่ Forte Music เซ็นทรัลพระราม 9 หรือสั่งซื้อได้ที่ Music Sopport Shop (สกลนคร) ครับ

ғɪɴɢʀᴡᴏʀᴋ

• member
เรียนคุณ Fingrwork
ไม่มีกรอบอะไรที่แน่นอนไปกว่า ความถนัดและความชอบของเราเองครับ
ผมขออนุญาตให้ลองดู Veelah V1-OM ครับ สอบถามได้ที่ Forte Music เซ็นทรัลพระราม 9 หรือสั่งซื้อได้ที่ Music Sopport Shop (สกลนคร) ครับ
ขอบคุณมากนะคะ มีคนแนะนำไปที่นั่นเหมือนกัน เซ็นทรัลพระราม 9 เดินทางไปค่อนข้างสะดวก

CATKAWKONG

• บุคคลทั่วไป
จริงๆ แล้ว walden เป็นกีต้าร์ขนาดกะทัดรัดนะค่ะ ทรง stage กะ OM ทั้งเล็กทั้งบาง วุ้ย ใช่ได้เลย cort ก็ใช้ได้นะ ตระกูล sfx                                               ถ้ายังใหญ่ไปก็เอา baby ไม่ก็กีต้าร์3/4 ค่ะ                         
ถ้าจะเอาวีล่า แนะนำให้ไปลองก่อนค่ะ คือไปลองมาเหมือนกันวีล่าหนามาก ปุ๊กว่าไม่เหมาะอ่ะค่ะ ปุ๊กก็ตัวเล็ก(เล็กมาก สูงไม่ถึง 160เซนอ่ะค่ะ)
ไปลองวีล่า v1แล้วใหญ่ไปนะ ไม่ถนัดจริงๆ  ยังไงต้องลองให้ดี ให้นาน ก่อนซื้อค่ะ ไม่ต้องรีบ ไม่ต้องเกรงใจร้านขายค่ะ
ขอได้กีต้าร์ที่ถูกใจไวไวนะค่ะ

ғɪɴɢʀᴡᴏʀᴋ

• member
จริงๆ แล้ว walden เป็นกีต้าร์ขนาดกะทัดรัดนะค่ะ ทรง stage กะ OM ทั้งเล็กทั้งบาง วุ้ย ใช่ได้เลย cort ก็ใช้ได้นะ ตระกูล sfx                                               ถ้ายังใหญ่ไปก็เอา baby ไม่ก็กีต้าร์3/4 ค่ะ                         
ถ้าจะเอาวีล่า แนะนำให้ไปลองก่อนค่ะ คือไปลองมาเหมือนกันวีล่าหนามาก ปุ๊กว่าไม่เหมาะอ่ะค่ะ ปุ๊กก็ตัวเล็ก(เล็กมาก สูงไม่ถึง 160เซนอ่ะค่ะ)
ไปลองวีล่า v1แล้วใหญ่ไปนะ ไม่ถนัดจริงๆ  ยังไงต้องลองให้ดี ให้นาน ก่อนซื้อค่ะ ไม่ต้องรีบ ไม่ต้องเกรงใจร้านขายค่ะ
ขอได้กีต้าร์ที่ถูกใจไวไวนะค่ะ
จะบอกว่าไปลองของ Veelah V1-OM พี่ที่ร้านแซวว่า หายใจออกไหมหนิ -..- แต่เสียงเค้าก็เพราะนะ เลยเอาตัว Walden ทรง Stage กับ GA มาให้ลอง T550 ส่วน Cort เสียงตัว 1F/SFX-E ก็โอเคเลยทีเดียว โดยส่วนตัวเราเดินไปจับแต่ตัวไซส์เล็กๆ Baby Taylor น่าสอยมาก คำนวณดูแล้วอาจจะต้องเพิ่มงบ 5 55 ยังตัดสินใจไม่ได้เลยเพราะอาจจะต้องเพิ่มงบจริงๆ เลยเดินออกจากร้านมาแบบตัวปลิวๆ -..-" (ปล.เราก็ไม่ถึง 160 )

ғɪɴɢʀᴡᴏʀᴋ

• member
แนะนำให้ไปที่ music city เลยครับ ลองดู Walden ตัวที่เข้ามือเราที่สุด และอยู่ในงบด้วยนะ
อีกตัวเลือกคือ Veelah ทรง O หรือ GA จริงๆ ถ้าแฟนผมหุ่นเล็กๆ ผมยก Bigbaby Taylor
ให้เลยนะเนี่ย
ชอบเสียง Big Baby Taylor จนทำให้ต้องชั่งใจว่าหรือจะเพิ่มงบดีต้องรอกอีก 1 เดือนเชียว = ="
Veelah เสียงดีแต่ถ้าเล่นนานๆกลัวเมื้อยค่อนข้างหนักทีเดียว อย่างที่หลายๆท่านบอกทรงมาตราฐานคุ้มค่าในระยะยาวเราอาจจะยังไม่ชิน
Walden รุ่น T550 อาจจะเหมาะกับเราก็ได้ด้วยคุณภาพและงบประมาณรวมทั้งขนาด ...
แต่ก็ยังสับสนอยู่เพราะมีหลายตัวที่สนใจ เลยปลิวออกจากร้านเพื่อชั่งใจในการเพิ่มงบ ยังไงก็ขอบคุณนะคะที่ช่วยแนะนำ

Seraph

• member
ลองดู Norman B20 Folk ที่ร้าน Music Collection ราค 12,000 บาท เป็นทรงเดียวกับกีต้าร์คลาสสิค ตัวไม่ใหญ่แน่นอน ได้ 14 frets ด้วย made in Canada ครับ