Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม All Solid Everest Royal และรุ่น Orlean  (อ่าน 2991 ครั้ง)

folkbeach

• member
สอบถาม All Solid Everest Royal และรุ่น Orlean
« เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 11:08:23 »
มีใครเคยลอง All Solid Everest Royal และรุ่น Orlean บ้างครับ

จำหน่ายที่ Music City เช่นเดียวกัน อาทิตย์หน้าว่างๆ จะแวะเข้าไปลอง

จาก Spec ดูดีเลย PU เยี่ยมมาก เทียบกับ Tanger แล้ว เป็นไงบ้าง

แลกเปลี่ยนประสบการณ์กันหน่อยครับ

ตอนนี้กำลังหา All solid มาเสริมทับอีกตัว ลังเลระหว่าง All Solid Walden และ All Solid Everest Royal ราคาไม่หนีกันมาก PU เยี่ยมทั้งคู่

pomguitar

• member
Re: สอบถาม All Solid Everest Royal และรุ่น Orlean
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 11:12:34 »
เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ
ถ้าจะเอา all solid ไหนๆ ไป Music City แล้ว
ผมเลือก Walden แบบไม่ต้องลังเล เลยครับ
เหมือนกันในทางกลับกัน ถ้าจะเอา Tanger กับ Walden ผมก็เลือก Walden แบบไม่ลังเล เช่นกัน
แต่ถ้าเอาหมวยเทียบถูกคู่ ต้องไปเทียบกับ Veelah V57GACE อะไรประมาณนี้ดีกว่า
หรือเทียบกับ Crafter GLXE-1500 RS เป็นต้น (ตัวนี้จะเหนือกว่าทุกๆตัวที่บอก)

แต่ทั้งหมดอยู่ที่เราชอบ ถ้าลองแล้วชอบก็เอาตามที่ชอบ ผมแค่แนะนำ แชร์เท่านั้น ครับ

folkbeach

• member
Re: สอบถาม All Solid Everest Royal และรุ่น Orlean
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 11:23:38 »
เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ
ถ้าจะเอา all solid ไหนๆ ไป Music City แล้ว
ผมเลือก Walden แบบไม่ต้องลังเล เลยครับ
เหมือนกันในทางกลับกัน ถ้าจะเอา Tanger กับ Walden ผมก็เลือก Walden แบบไม่ลังเล เช่นกัน
แต่ถ้าเอาหมวยเทียบถูกคู่ ต้องไปเทียบกับ Veelah V57GACE อะไรประมาณนี้ดีกว่า
หรือเทียบกับ Crafter GLXE-1500 RS เป็นต้น (ตัววนี้จะเหนือกว่าทุกๆตัวที่บอก)

แต่ทั้งหมดอยู่ที่เราชอบ ถ้าลองแล้วชอบก็เอาตามที่ชอบ ผมแค่แนะนำ แชร์เท่านั้น ครับ

ขอบคุณครับน้า pomguitar ผมเองก็โอนเอียงไปทาง walden ตั้งแต่แรก เคยใช้รุ่น Top Solid อยู่ประทับใจในเสียงและราคา

ว่างๆ ค่อยไปนั่งเล่นที่ music city สัก 2 ชั่วโมง คงจะได้กีต้าร์ที่ถูกใจกลับมาสักตัว

balleka

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 11:27:44 »
ลองแล้วมาบอกข้อมูลกันบ้างนะครับน้า  ขอบคุณครับ
[url=http://pic.free

Auponata

• member
  • OR'Solid
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 09:11:23 »
Veelah V57GACE เมื่อเทียบกับ Crafter GLXE-1500 RS สองตัวนี้สเป๊คใกล้กันครับ แต่สิ่งที่ต่าง คือ
1.ไม้หน้า V57 เป็น Cedar, ส่วน Crafter เป็น Engelman Spruce
    Cedar ให้เสียงใสและพุ่งกว่า, Engelmann Spruce ให้เสียงอุ่นๆ นุ่มๆ กว่า
2. ปรีแอมป์ V57 เป็น L.R. Baggs Element Active System,  ส่วน Crafter เป็น L.R. Baggs Element ที่มี EQ ปรับได้ละเอียดกว่า
3. Veelah แถมกล่อง Hard Case, Crafter ไม่มีกล่องครับ
4. ราคา Veelah = 20K ปลายๆ  Crafter = 20K ต้นๆ
facebook:or ponata

ae1117

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 16:03:33 »
Everest. สวยงานประกอบดีมากครับผมลองทั้ง2รุ่นเสียงดีครับ. ออกแนวคมๆพุ่งแต่action สูงนิดหน่อยครับ เสียงตัวที่ลองเพิ่งแกะจากกล่องเหมือนหน้าไม้ยังไม่เปิดครับ แต่รวมๆแล้วถ้ากับwalden. ไม่ยึดติดแบรนด์ผมชอบeverest มากกว่าครับโดยเฉพาะสีsun burst สวยมาก