Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขออนุญาตประชาสัมพันธ์ Concert กีตาร์คลาสสิกครับ  (อ่าน 3451 ครั้ง)

TKCN

• member

Chinnawat Themkumkwun "Thailand Tour"
3 May 2015 - Tgs Recital Hall, Bangkok
24 May 2015 - Payap University, Chiangmai
11 June 2015 - Asia International Guitar Festival and Competition, Bangkok

<a href="http://youtu.be/wXOW8isk_3w" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/wXOW8isk_3w</a>

ขอบคุณ www.acousticthai.net ครับผม

Olanor ^^

• member
  • คิดดี ทำดี พูดดี
Re: ขออนุญาตประชาสัมพันธ์ Concert กีตาร์คลาสสิกครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 18, 2015, 18:03:41 »
ฝีมือระดับขึ้นเวทีแล้ว เยี่ยมเลยครับ
ขอบคุณข่าวดีๆ ที่เอามาฝากคนรักกีตาร์ทุกท่าน
คิดดี ทำดี พูดดี

bung2590

• member
Re: ขออนุญาตประชาสัมพันธ์ Concert กีตาร์คลาสสิกครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 10:35:26 »
ขอบคุณครับ

chet

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 11:22:59 »
เยี่ยมเลยครับ ขอบคุณครับ

TKCN

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2015, 16:07:47 »

แผนที่หอแสดงดนตรี TGS Hall ครับ

TKCN

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2015, 16:09:24 »
ความรู้เกี่ยวกับบทเพลงที่จะใช้แสดงในส่วนหนึ่งของ Program ครับ
“Complete 20 Estudios Sencillos of Leo Brouwer”
By Chinnawat Themkumkwun
Program note
บทประพันธ์ประเภท Estudio หรือ Etude (บทฝึก) สำหรับกีตาร์คลาสสิกนั้นมีมากมายหลายชิ้น แต่ถ้าเป็นบทประพันธ์ประเภทบทฝึกที่ประสบความสำเร็จมากที่สุดในช่วงศตวรรษที่ 20 ก็คงต้องยกให้บทฝึกที่ประพันธ์โดย Leo Brouwer นักประพันธ์ชาวคิวบา (อีกบทหนึ่งที่ประสบความสำเร็จมากเช่นเดียวกันคือ 12 Etudes โดยนักประพันชาวบราซิล Heitor Villa-Lobos)
Estudios Sencillos นั้นมีความหมายเป็นภาษาอังกฤษว่า Etudes Simples แปลเป็นไทยได้ว่า บทฝึกธรรมดา (ที่ไม่ธรรมดา) แต่ความที่เป็นบทฝึกก็มิอาจปิดกั้นความเป็นดนตรีที่แฝงอยู่ภายในบทเพลงนี้ได้เลย (คงต้องขออนุญาตใช้คำว่าบทเพลงแทนคำว่าบทฝึก) เพราะในความเป็นบทฝึกที่ต้องใช้วิทยายุทธ์อันแกร่งกล้าเพื่อที่จะก้าวข้ามทั้ง 20 ด่านนี้ ผู้บรรเลงได้ใส่การตีความทางดนตรีเพื่อสร้างสรรค์จินตนาการและชีวิตให้กับบทเพลงนี้ โดยแต่ละบทก็จะฝึกเทคนิคและเล่าเรื่องราวที่แตกต่างกันออกไป
Estudio No.1 ฝึกการเดินทำนองที่ Bass และการนับจังหวะแบบไม่ปกติในอัตราจังหวะปกติ
Estudio No.2 ฝึกการ Balance ของตัวโน้ตในแต่ละแนวเสียงในแบบ Choral Style (ร้องประสานเสียง)
Estudio No.3 ฝึกการ Arpeggio (การกระจายตัวโน้ต) โดยใช้นิ้ว p m i (นิ้วโป้ง กลาง ชี้)
Estudio No.4 ฝึกการเดินทำนองที่ Bass ในลักษณะSinging Style (ลักษณะแบบการร้อง)
Estudio No.5 ฝึกการเน้นในจังหวะ Syncopation (จังหวะขัด) รวมถึง Arpeggio แบบไม่เรียงนิ้ว
Estudio No.6 ฝึกการ Arpeggio แบบถอยกลับ (เริ่มจากด้านล่างมาด้านบน)
Estudio No.7 ฝึกการ Slur และการบรรเลงในลักษณะ Subito (เปลี่ยนความดังเบาแบบฉับพลัน)
Estudio No.8 ฝึกการเล่น Counterpoint และ Arpeggio แบบ 3 พยางค์ติดกันหลายๆชุด
Estudio No.9 ฝึกการ Slur ข้ามสายในลักษณะต่อเนื่องกัน
Estudio No.10 ฝึกการเล่น Scale ในลักษณะ Block Finger (นิ้วแบบเดียวกันบรรเลงต่าง position)
Estudio No.11 ฝึก Arpeggio ผสม Slur และใช้สายเปล่าในการเลื่อนตำแหน่งนิ้วรวมถึงฝึกการเล่นจังหวะขัด
Estudio No.12 ฝึกการเล่น Legato (เสียงต่อเนี่อง) โดยใช้ Fingering แบบ Retrograde (นิ้วสวนทางกัน)
Estudio No.13 ฝึกการ Slur แบบสายคู่ (Slur ครั้งละ 2 นิ้ว) และการเน้นทำนองที่ Bass
Estudio No.14 ฝึกคล้ายกับเบอร์ 13 แต่ต่างบันไดเสียงและการเน้นที่แตกต่างกัน
Estudio No.15 ฝึกการ Balannce ระหว่าง Melody (ทำนอง) และ Accompaniment (เสียงประสาน)
Estudio No.16 ฝึกการเล่น Ornament (โน้ตประดับ) ในลักษณะ Multi Slur (Slur ติดต่อกันโดยใช้การดีดครั้งเดียว) และในลักษณะการใช้สายปิดสลับกับสายเปิด
Estudio No.17 ฝึกคล้ายกับเบอร์ 16 แต่เน้นไปทางการเล่นทำนองมากกว่า
Estudio No.18 ฝึกการเล่นแบบโคตร Ornament (ใช้โน้ตประดับติดกันมากจนมือขวาแทบไม่ต้องดีด)
Estudio No.19 ฝึกการ Slur ที่พร้อมไปกับการดีดคอร์ด ทั้งแบบสายเดี่ยวและสายคู่
Etudio No.20 ฝึกการ Slur แบบ Minimalism (ซ้ำไปซ้ำมา) และค่อยๆเพิ่มขึ้นที่ละเล็กทีละน้อย

bung2590

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2015, 14:57:13 »
น่าเสียดายวันที่ 3 ที่ผ่านพาลูกชายไปแข่งกีต่าร์คลาสสิคของ Yamaha รุ่นไม่เกิน 14 เลยอดดูคอนเสิรต์ของน้าชิณ เคยพาลูกชายไปดูคอนเสิรต์ที่หอศิลป์ กทม ขออณุญาตเรียกว่า 7 สิงห์แดนมหิดลนะครับ ชื่อภาษาอังกฤษเรียกยากสะกดยาก ฝีมือแต่ละท่านมีเอกลักษณ์ยอดเยี่ยมมากครับ โดยเฉพาะน้าชิณ ผม และลูกชายชอบมากดูแล้วอินในอารมณ์กับเพลงไปด้วย ในเดือนมิย งานแข่งขันกีต่าร์ไม่ทราบมีรายละเอียดมั็ยครับ เผื่อมีโอกาสก็อยากจะพาลูกชายไปดูบ้าง ขอบคุณล่วงหน้าครับ

TKCN

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2015, 15:59:50 »
น่าเสียดายวันที่ 3 ที่ผ่านพาลูกชายไปแข่งกีต่าร์คลาสสิคของ Yamaha รุ่นไม่เกิน 14 เลยอดดูคอนเสิรต์ของน้าชิณ เคยพาลูกชายไปดูคอนเสิรต์ที่หอศิลป์ กทม ขออณุญาตเรียกว่า 7 สิงห์แดนมหิดลนะครับ ชื่อภาษาอังกฤษเรียกยากสะกดยาก ฝีมือแต่ละท่านมีเอกลักษณ์ยอดเยี่ยมมากครับ โดยเฉพาะน้าชิณ ผม และลูกชายชอบมากดูแล้วอินในอารมณ์กับเพลงไปด้วย ในเดือนมิย งานแข่งขันกีต่าร์ไม่ทราบมีรายละเอียดมั็ยครับ เผื่อมีโอกาสก็อยากจะพาลูกชายไปดูบ้าง ขอบคุณล่วงหน้าครับ
เดือนมิถุนายนจะมีงานแข่งกีตาร์คลาสสิก Asia International Guitar Festival 2015 ครับ
ซึ่งผมจะแสดงคอนเสิร์ตในฐานะผู้ชนะเลิศการแข่งขันในปี 2014 ครับ
คอนเสิร์ตจัดวันที่ 11 มิถุนายน เวลา 4 โมงเย็น ที่โรงแรม The Sukosol (โรงแรม Siam city เก่า)
โดยภายในงานจะมีแสดง Concert จะนักกีตาร์คลาสสิกจากมากมายหลายประเทศ
รวมถึงการแข่งขันกีตาร์คลาสสิกนานาชาติ สามารถดูรายละเอียดของงานได้ที่ aigf.weebly.com ครับ

ปล.ขอบคุณที่ชอบการบรรเลงของผมในการแสดงคอนเสิร์ต Virtuoso Night ที่หอศิลป์นะครับ :)

bung2590

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2015, 08:01:22 »
ขอบคุณน้าชิณมากครับ

tata3

• member
    • ออแกน
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2015, 08:35:14 »
เข้ามาชมด้วยครับ

guitara

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2015, 20:17:48 »
ลีลา.. ฮาสุดๆ

TKCN

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2015, 19:55:13 »
ขอบคุณน้าๆทุกท่านนะครับ
ตอนนี้ Tour แรกที่หอแสดงชมรมกีตาร์แห่งประเทศไทยได้เสร็จสิ้นเป็นที่เรียบร้อยแล้วนะครับ
ต่อไปจะเป็นมหาวิทยาลัยพายัพเชียงใหม่ ขอเรียนเชิญน้าๆทุกท่านที่สนใจนะครับ
รายละเอียดอื่นสามารถดูได้ใน Poster ครับ
หรือสามารถดูผลงานการแสดงย้อนหลังและอื่นๆหรือสอบถามโดยตรงได้ที่ Facebook ของผม
https://www.facebook.com/chinguitarist
ยินดีให้คำตอบทุกข้อสงสัยเกี่ยวกับกีตารืคลาสสิกครับผม