Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สายรุ่นที่เหมาะกับ Yamaha Guitalele gl-1  (อ่าน 14966 ครั้ง)

3kbatt

• member
สายรุ่นที่เหมาะกับ Yamaha Guitalele gl-1
« เมื่อ: เมษายน 03, 2011, 00:52:48 »
น้าๆที่ใช้กันอยู่ ใช้สายรุ่นไหนยี่ห้อไหนกันครับ ผมกำลังอยากจะเปลี่ยนสายพอดี
ปกติเล่นกีตาร์จะใช้แต่สาย high tension ตลอด  เอามาใส่กับเจ้าตัวเล็กไม่รู้จะดีมั้ย
ขอบคุณทุกๆความเห็นครับ

Mook :)

• member
Re: สายรุ่นที่เหมาะกับ Yamaha Guitalele gl-1
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 03, 2011, 01:17:59 »
รอฟังอีกคน กำลังจะซื้อ ;D

3kbatt

• member
Re: สายรุ่นที่เหมาะกับ Yamaha Guitalele gl-1
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 00:04:03 »
ถ้าเล่นคลาสสิคอยู่แล้วก็ซื้อเลยครับ ราคาถูกมาก ไว้ติดตัวไปตจว.

สงสัยไม่ค่อยมีคนเล่นกันไม่มีคนตอบเลย T T

gazz

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 09:54:40 »
ผมว่าใช้สาย Classic ก็ได้นะครับ เพราะถามที่ Yahama เค้าบอกก็ใช้สาย Classic นั่นละ
หรือลองหาสาย Tenor ของ ukulele มาก็ได้ครับ แล้วอีก 3 เส้น... งึมๆๆ ใส่สาย Classic ก็ได้มั่ง..

เดี๋ยว สิ้นเดือนนี้ไปซื้อจะเอามาลองบ้าง อิอิ

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 10:47:26 »
ใช้สายกีตาร์คลาสสิกนั่นแหละครับได้เลย แล้วเอามาตัดให้ได้ขนาด ไม่ต้องใช้ hard tension ก็ได้ครับเอา normal tension ก็พอครับลองดูที่เค้าทดสอบกัน

ที่กีตาร์ scale 650mm  ใช้สาย D'Addario Pro Arte Composites (มี 3 รุ่น Normal, Hard, Extra Hard Tension) ตั้งสายปกติ EADGBE คำนวณแรงตึงได้

Normal = 84.00 lbs
   Hard = 90.25 lbs
   Extra Hard = 93.48 lbs

ที่ scale guitar เป็น 432mm  (หรือ 17" เท่ากับ Guitarlele) ด้วยสายรุ่นเดียวกัน แต่จูนสายเป็น ADGCEA คำนวณแรงตึงได้ดังนี้

Normal = 66.06 lbs
   Hard = 70.97 lbs
   Extra Hard = 73.5 lbs

จะเห็นว่าที่ guitarlele ต้องจูนสายให้สูงขึ้น 5 เสียงจากกีตาร์ เนื่องจากสเกลที่สั้นกว่า และต้องการให้ได้แรงตึงใกล้เคียงการจูนสายกีตาร์ปกติครับ ดูจากแรงตึงที่น้อยกว่าใช้ normal tension ก็พอครับ

3kbatt

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 11:33:37 »
ขอบคุณมากๆเลยครับน้าsontaya ข้อมูลแน่นจริงๆ เดี๋ยวจะไปเอา normal tension มาใส่ ;D

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 11:50:52 »
ขอบคุณมากๆเลยครับน้าsontaya ข้อมูลแน่นจริงๆ เดี๋ยวจะไปเอา normal tension มาใส่ ;D

ขออภัยด้วยจริง ๆ ครับ ข้อมูลผิดพลาดนิดหน่อย จริง ๆ ถ้าเราต้องการให้ได้แรงตึงใกล้เคียงกับกีตาร์คลาสสิกปกติ เราต้องเลือก Extra Hard Tension เลยครับ ซึ่งยังให้แรงตึงได้ น้อยกว่ากีตาร์คลาสสิกแบบ Normal Tension ด้วยซ้ำ การที่ใช้สายที่แรงตึงต่ำเกินไป อาจจะทำให้เกิด fret buzz ได้ง่ายเวลาดีดแรง ๆ ครับ แต่ง่ายในการกดสายมากขึ้น เหมาะกับคนที่แรงในกดารกดสายน้อย หรือกีตาร์ที่เล่นยาก ๆ

ขอโทษที่ให้ข้อมูลผิดพลาดด้วยครับ _/\_

ปล.ถ้าอยากศึกษาเรื่อง Tension ของสายกีตาร์ หรือเครื่องดนตรีประเภทสายอื่น ๆ ลองเข้าไปศึกษาที่ http://www.daddario.com/DAstringtensionguide.Page ดูครับ เหมาะสำหรับคนที่อยากจะเลือกสายกีตาร์แบบ custom gauge ให้เหมาะสมกับรูปแบบการตั้งสายที่ไม่ใช่ Standard Tuning ครับ

3kbatt

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 13:02:36 »
ถ้าอย่างนั้นใช้เป็น savarez เลยดีไหมครับ เห็นสายเค้าแรงตึงสูงที่สุดเลย

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 14:55:14 »
โอยย.. งงแฮะ เกิดมาไม่เคยเล่นสายเอ็นซะด้วย T^T  tension มันคือไรอ่ะคะ
ซื้อกีตาร์เลเล่ ยามาฮ่า มา พอจะเปลี่ยนสายเมื่อไหร่ เป็นไปใส่สายเหล็กแทนได้มั้ยคะ

หรือถ้าจะเปลี่ยนสาย เป็นสายเอ็น ต้องดูยังไงอ่ะคะ ดูไม่เป็นจริงๆ สายเอ็นเนี่ย

doggybebop

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 15:35:35 »
ขอบคุณครับ สงสัยมานาน ผมเล่นแล้วมันแกว่งๆ รำคาญมากเพราะผมใช้สาย ธรรมดานี่เอง ต้องซื้อ hard มาลองแล้ว

3kbatt

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 18:19:29 »
โอยย.. งงแฮะ เกิดมาไม่เคยเล่นสายเอ็นซะด้วย T^T  tension มันคือไรอ่ะคะ
ซื้อกีตาร์เลเล่ ยามาฮ่า มา พอจะเปลี่ยนสายเมื่อไหร่ เป็นไปใส่สายเหล็กแทนได้มั้ยคะ

หรือถ้าจะเปลี่ยนสาย เป็นสายเอ็น ต้องดูยังไงอ่ะคะ ดูไม่เป็นจริงๆ สายเอ็นเนี่ย

tension มันคือแรงตึงของสายน่ะครับ การเลือกต้องให้เหมาะกับสมกับกีตาร์(เช่น actionตํ่าควรใช้hard actionสูงควรใช้normal )
หรือตามความถนัดของผู้เล่นน่ะครับ สายhard tension จะเสียงพุ่ง คม ดีดแล้วสายสปริงตัวกลับเร็วกว่า แต่ต้องใช้กำลังมือมากกว่า

ส่วนเจ้าGL-1 ใส่สายเหล็กแทนไม่ได้นะครับ

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 18:39:14 »
ขอบคุณค่ะ เก็ทแล้ว1ระดับ
แล้วเจ้าGL-1 ถ้ามุกชอบ พุ่ง คม ดัง ต้องยี่ห้อไรรุ่นไรคะ ไร้ความรู้เรื่องคลาสสิคจริงๆ ขอบอก :D :D

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 19:06:13 »
ผมใช้ ของ Dad สีดำ แบบ ธรรมดา 340 บาท  เสียงนุ่มนวล ชวนหลับแบบนี้เลยครับ....อิอิ

Tears in heaven Guitalele Yamaha GL-1

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 19:41:57 »
ผมใช้ ของ Dad สีดำ แบบ ธรรมดา 340 บาท  เสียงนุ่มนวล ชวนหลับแบบนี้เลยครับ....อิอิ
ขอบคุณค่ะน้าเบียร์
จูน คีย์ A ใช่มั้ยคะ  ถ้าจะจับ คอร์ด C (ในคีย์E กีตาร์ปกติ) ให้จับ เป็น G ถูกรึเปล่าคะ
กำลังงงๆ สับสน

sontaya

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 21:09:55 »
ขอบคุณค่ะน้าเบียร์
จูน คีย์ A ใช่มั้ยคะ  ถ้าจะจับ คอร์ด C (ในคีย์E กีตาร์ปกติ) ให้จับ เป็น G ถูกรึเปล่าคะ
กำลังงงๆ สับสน

ขออนุญาตตอบแทนท่านเบียร์ครับ ถูกต้องครับ คอร์ดใน Standard Tuning บวกไปอีก 5 เสียง ลองนึกว่าถ้าคาดคาโป้ช่อง 5 แล้วจะจับคอร์ดเดิมต้องจับยังไง เช่น C ก็จะกลายเป็น G ของ guitarlele (รวมทั้ง ukulele ด้วย) Am ---> Em, Dm ----> Am, G7 ----> D7 ประมาณนี้ครับ

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 21:27:06 »
ขอบคุณค่ะน้าสน เข้าใจแล้ววว.. ;D
งั้นเราก็ดูหนังสือเพลงตามปกติ แต่ไปแปลงคอร์ดในหัวเอาใช่มั้ยคะ

sontaya

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 21:34:47 »
ใช่ครับ ตอนผมเล่น ukulele ผมก็ใช้วิธีนี้แหละครับ ^^

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 21:39:32 »
ขอบคุณจ๊าดนักเจ้า

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 09:04:43 »
ขอบคุณจ๊าดนักเจ้า

อิอิ....มาไม่ทัน

chanwit

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 11, 2011, 16:13:43 »
ยังไม่ค่อยเข้าใจอ่ะครับ อธิบายทีผมจะตั้งให้เสียงเท่ากับกีตาร์ได้ไหม หรือต้องเปลี่ยนสาย
billionaire

24.7 singular

http://www.facebook.com/?sk=lf#!/profile.php?id=100000247877515