Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้จังคับกีตาร์ f310 หลายๆคนบอกซื้อมาไม่คุ้มในราคานี้  (อ่าน 8995 ครั้ง)

angun1234

• member
เห็นกีตาร์หลายๆยี่ห้อ ราคาใกล้เคียงf310แต่ราคากับตกเร็ว แต่f310ไม่เคยตกเลยแถมขึ้นอีกด้วยซ้ำ เพราะอะไรคนถึงมองข้ามอะคับเสียงไม่ดีหรอ
หรือไม้มันเทียบไม้แท้ไม่ได้ เสียงดีไม่มี หูเราตัดสินเองไหมคับ

J.taka

• member
กีต้าร์รุ่นที่กล่าวมานั้นเป็นกีต้าร์รุ่นล่างๆสุดของยามาฮ่าครับ เป็นไม้อัดทั้งตัว ถ้าเทียบราคากับยี่ห้อไม่เเบรนเนม ยี่ห้อไม่เบรนเนมจะมี spec  ที่ดหนือกว่าเสียงจึงอาจดีกว่าครับ เเต่ด้วยความเป็นเเบรนเนมของยามาฮ่าทำให้ซื้อง่ายขายคล่องกว่าครับ

Mr.Hotfret

• member
f310 นี่ชื่อเสียงล้วนๆครับ สำหรับผู้เริ่มต้นและอยากได้ยามาฮ่าสักตัว มันจึงขายได้
แต่ผมว่าราคามันก็ตกนะสำหรับรุ่นนี้ ถ้าเป็น fg series จะตกไม่มาก
เดี๋ยวนี้มีแบรนด์ที่ทำกีต้าร์ในราคาเริ่มต้นดีๆมากมาย แต่ชื่อยังไม่คุ้นหู

pas

• member
ส่วนตัว...yamaha ก็เหมือน martin taylor ที่น้ำเสียงเป็นเอกลักษณ์... ซื้อเพราะเขาคุ้นกับน้ำเสียงที่เป็นแบรนด์ นิยม.... ผมคนหนึ่งที่ชอบน้ำเสียงของ yamaha รุ่นเก่าๆ.... และตัวแรกที่ซื้อก็ yamaha ไม้อัดเหมือนกัน แต่เป็น 370 เคยเล่น 310 แล้ว เสียงคุ้มทีเดียวแต่ต้องปรับ action ดีๆ... ทุกครั้งที่กลับไปเล่น yamaha ยังคงเสียงที่ชอบเสมอ(ชอบเสียงเอกลักษณ์ของมัน มากกว่าตัวที่เล่นปัจจุบัน all solid ที่เสียงดีกว่าอีก..)เหนือกว่าตรงไม้แต่ เสียงเอกลักษณ์ของใครของมัน... :D ;) :)

jumzoo

• member
    • รับสอนดนตรี
เข้ามาฟังด้วยครับผม  :)

nuchinge

• member
ผมว่าคุ้มนะครับ สำหรับราคาขนาดนี้ด้วยคุณภาพการผลิต เสียงอาจมีบ้างแต่ตัวกีต้าร์อยู่ชั่วลูกชั่วหลานแน่นอน เคยเห็นยี่ห้ออื่นเหมือนกัน เสียงดีกว่าแต่ใช้ไม่ค่อยระวัง 2-3ปีคอมีร้าวครับ เล่นในวงเหล้า yamaha ดีที่สุด ยังเก็บให้ลูกใช้ต่อได้ครับ

kpsfolk

• member
เคยใช้รุ่นนี้ช่วงสั้นๆแล้วก็ขายต่อไป  เหมาะกับเล่นในวงเหล้า ทัศนาจร ฝึกหัดเล่น ด้วยโครงสร้างและวัสดุทำมาให้ทนทาน เพียงแต่ถ้ายึดติดกับสเปค คนสมัยนี้จะชอบท๊อปโซลิดมากกว่าด้วยราคาที่เพิ่มอีกนิดหน่อย แต่ด้วยกีตาร์ราคาประมาณนี้จะไม่ได้วัสดุที่ดีเท่าไหร่ ปัญหาพวกลูดบิดควบคุมเสียงยากจะพบได้บ่อยเมื่อใช้ไปสักระยะ ส่วนใหญ่จะไม่จบที่ตัวนี้และซื้อตัวใหม่ การขายต่อทำได้ง่ายครับ ชื่อยี่ห้อยังขายได้

bujarati

• member
เป็นผม  ผมก็ไม่ซื้อครับ  ไม้หน้าบาง ก็เลยทำให้เสียงพอใช้ได้ ผมเคยเจอบริดท์ยกอ้าด้วย โครงสร้างกีตาร์ทำมาค่อนข้างเปราะบาง
แต่ถ้าใครจะเอาไปลุยน้ำลุยฝน หรือในวงเหล้าก็ได้  แต่!!! ต้องระวังเรื่องสภาพอากาศ ลุยมากๆ รับรองป่องแน่นอนครับ

ok ราคาขายต่อ อาจจะไม่เจ็บตัวมาก เพราะขายมือสองมันลดราคาเป็น % ตามสภาพ ฉะนั้นตีไปคร่าวๆ ของใหม่ 3,000 ต่อให้ลดสัก 20% ก็ขายขาดทุนไปแค่ 600 บาทเอง   ในขณะกีตาร์ราคาแพงระดับ5-6 หมื่น ขายขาดทุนทีเป็นหมื่นๆ  ฉะนั้นทุกอย่างมันเป็นตรรกะครับ

อย่าลืมนะครับ กีตาร์ดีๆ คุณภาพก็จะดีตาม ใครถ้าพยายามหัดเล่น ก็จะเป็นไว เนื่องจาก การจับคอร์ด การทาบคอร์ด กีตาร์ราคาถูกกับราคาแพงจะต่างกันเลย
รวมทั้งเรื่องเสียงด้วย

giggscii

• member
ยามาฮ่า รุ่นสูง เสียงเพราะมาก  แต่ถ้ารุ่นต่ำเช่น F310 เทียบความแข็งแรง เพิ่มเงินอีกนิดดูWalden จะแข็งแรงกว่า ถ้าเอาเสียง เพิ่มอีกนิดได้ Veelah ไม้หน้าท็อปโซริด ถ้าคนเลือกเยอะลองเยอะก็จะได้ตัวที่คุ้มและถูกใจที่สุด แต่ถ้าไม่เคยลองตัวไหนยี่ห้อแรกที่คนรู้จักก็คงเลือกไปที่ยามาฮ่า

guitar hunter

• member
ผมก็เริ่มต้นจากตัวนี้เหมือนกัน ข้อดีคือ งานผลิตไว้ใจได้ แอคชั่นต่ำ คอมีขนาดเล็ก ชื่อเสียงที่ติดตลาดของเครื่องดนตรียี่ห้อยามาฮา รวมทั้งหาซื้อได้ทั่วไป สิ่งเหล่านี้ทำให้มือใหม่ หรือ คนที่คิดจะมีกีต้าร์ตัวแรก นึกถึง yamaha f310 เป็นอันดับแรก

ส่วนเรื่องเสียงไม่ใช่จุดเด่น ออกจะเป็นจุดด้อยด้วยซ้ำ เมื่อเทียบกับแบรนด์อื่นที่ใช้ solid top ในราคาใกล้เคียงกัน ถ้าถามว่าคุ้มไม่คุ้ม อยู่ที่ว่าคุณคาดหวังอะไร ถ้าคาดหวังความง่ายในการเล่น ขายต่อง่าย ผมถือว่าคุ้มครับ แต่ถ้าเน้นเสียง และ สามารถนำกีต้าร์ไปให้ช่างเซ้ตอัพได้ เล่นยี่้ห้ออื่นอาจจะสมใจกว่า

mai_911

• member
เสียงดีไม่มี หูเราตัดสินเองไหมคับ

อันนี้น้าถามยังไงครับ ตอบยังไงดี 5555

ส่วนเรื่อง Yamaha F-310 มันเป็นกีต้าร์ที่ดีมากในช่วงเวลาเมื่อ 10-20 ปีก่อน
เพราะสมัยนั่น กีต้าร์ Top solid จากจีน ยังไม่มีขายครับ

ถือว่าเป็นกีต้าร์ที่ดี เล่นง่าย เสียงก็ถือว่าดีในกีต้าร์ราคาเท่านี้ในสมัยนั้น
เป็นกีต้าร์ตัวแรกของผมด้วยครับ ที่ซื้อมาจากร้านมือสองในราคาเกือบเท่ามือ 1 เพราะสมัยนั้นใครจะตั้งราคายังไงก็ตามใจ คนซื้อต้องตามสืบเอาเอง ไม่มีอินเตอร์เน็ตให้ตรวจสอบเหมือนตอนนี้

แต่มาในปัจจุบัน ผมไม่ซื้อแน่นอนครับ

sukasame@iyoma

• member
  • ..ทุกชีวิตดิ้นรน ค้นหาแต่จุดหมาย ใจในร่างกายกับไม่เจอ...
 :) :)แต่ผมชอบน่ะ ถูกๆสมราคา เสียงมันอาจจะบาง เมื่อท่านมีกีต้าร์ที่ดีกว่ามันหลายตัวที่บ้าน แต่ถ้าท่านหิ้วมันไปที่ที่มันอยู่ตัวคนเดียว ได้อารมณ์ม๊ากกก บาลานซ์เสียงเขาดีออก(มือสองอินโดแรกๆน่ะ! 310 340 370 ใช้ได้ๆ)ซื้อมาเล่น ห้าหกตัว เพื่อนซื้อต่อไปโม๊ดดด ขนาดพี่ปู พงษ์สิทธิ ยังเอาออกเทปเลยเมื่อยี่สิบกว่าปีก่อน อิอิอิ :) :) :)

AMNAJ2513

• member
ผมก็ชอบครับ F310 (รุ่นเมื่อสิบกว่าปีก่อนนะ) เสียงเบสนุ่มดี เสียงแหลมกรุ๊งกริ๊ง บาล้านซ์ดีมาก คอเล่นง่าย เซ็ตแอคชั่นต่ำแซดเดิ้ลยังเหลือเพียบ
ข้อเสียคือ เสียงมันไม่ดังกังวานเหมือนท็อปโซลิดแค่นั้นแหละ  ท็อปโซลิดรุ่นใหม่ๆราคาถูกๆ ผมว่าเสียงดังดี แต่เบสไม่มี มีแต่เสียงแหลม ขาดอรรถรส
แต่มียี่ห้อหนึ่งที่ทำได้ดีคือ วีล่าห์ 

bucket

• member
ผมซื้อกีตาร์ตัวแรก ก็ f310 นี่แหละครับ เมื่อ 8-9 ปีก่อน

เล่นมันอยู่ตัวเดียวมาตั้งนาน ตอนนั้นคิดว่าเสียงมันดีนะครับ

พอได้ซื้อตัวใหม่ เป็นกีตาร์ที่ดีขึ้นมาหน่อย รู้สึกว่า F310 ที่มีอยู่เสียงบางและเบากว่า
แต่ผมว่า เสียง ความตรงของโน้ต ก็พอได้มาตรฐานอยู่นะครับ สำหรับ F310

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
คนชอบก็ว่าดีครับ คนชอบคนละแบบก็ว่าตัวอื่นดีกว่าคุ้มกว่า
เราคิดไม่เหมือนใคร ก็ไม่เห็นต้องให้มีใครคิดเหมือนเรา
ไม่งั้นกีตาร์มันไม่มีหลายยี่ห้อหรอกครับ

ฟังคนอื่นมากไปปวดหัวเปล่าๆครับ หูใครหูเขา กระเป๋าใครกระเป๋ามันครับ
:)

pFunky

• member
ตะก่อนสามพันหก ทองบาทห้าพัน เดี๊ยวนี้ก็สามพันหก ทองบาทหมื่นเก้า ผมว่ามันถูกลงนะครับ

J.taka

• member
เสียงมันวัดยากไม๊มันขึ้นอยู่ว่าจับกีต้าร์มาเยอะเเค่ไหนครับ เเต่ก่อนผมได้ยินหนาหูว่า f310  เป็นกีต้าร์ที่เสียงสุดยอดมาก เพราะอะไรก็น่าจะเดาได้ครับ f310  เป็นกีต้าร์สำหรับผู้เริ่มต้นครับ อย่าคิดไรมากครับ

TOM1869

• member
1. เห็นกีตาร์หลายๆยี่ห้อ ราคาใกล้เคียง f310. ราคากับตกเร็ว
-  ราคาแพงกว่า f310.  ก็ตกเร็วครับ. ซื้อออกจากร้าน 7. วัน เอามาลงขายราคาตกเร็วแน่นอนครับ

2. แต่f310ไม่เคยตกเลยแถมขึ้นอีกด้วยซ้ำ
- ของใหม่ราคาขึ้นเพราะของแพง ค่าแรงขึ้น ตามตลาดครับ

3. เพราะอะไรคนถึงมองข้ามอะคับเสียงไม่ดีหรอ
-  มีคนเลือกชื้อมาใช้กันแยอะ แถมจีนยังทำปลอมมาอีกถ้าไม่ดีจริงคงอยู่ไม่ได้ครับ

4. หรือไม้มันเทียบไม้แท้ไม่ได้
-  ไม้อัดก็มีข้อดีครับ

5.  เสียงดีไม่มี หูเราตัดสินเองไหมคับ
- คุณภาพตามราคาครับ

กีต้าร์รุ่นนี้มีคนใช้แยอะมาก ถือได้ว่าเป็นกีต้าร์ที่ทำออกมาได้มาตราฐานรุ่นหนึ่งเลยครับ
Line id: 081-8718003

1900

• member
กีต้าร์ถ้าเราชอบใจอาจจะด้วยเสียง ยี่ห้อ หรืออะไรก็แล้วแต่ ซื้อมาแล้วเล่นก็คุ้มครับ ไม่ว่าจะเล่นมันบ่อยหรือไม่บ่อย ถ้ายังชอบเล่นและหยิบมาตีคอร์ดหงุงหงิงๆเกากร๊งกริ๊งๆอยู่เรื่อยๆ หรือบางท่านซื้อมาเก็บแต่ชอบเก็บไม่ค่อยได้เล่นก็ยังคุ้ม ;D

แต่ถ้าซื้อมาแล้วจับ 2 -3 ทีวางแล้วคิดจะขายต่อ หรือไม่ค่อยได้จับมาเล่นหรือคิดกับตัวเองว่าซื้อมาทําไมฟร๊ะ จะ 3500 หรือ 35000 ก็ไม่คุ้มครับ เพราะมันจะรบกวนจิตใจอยู่เรื่อยๆนี่แหละความไม่คุ้มครับ ;D

jewaros

• member
กีตาร์ตัวแรกในชีวิตที่ซือ้เป็นของตัวเอง ก็ตัวนี้แหละครับ เมื่อ เกือบ 20 ปีที่แล้ว ผมว่าเสียงคุ้มราคาครับ คอเล็กเล่นง่ายดีครับ สมัยก่อนโน้น ไม่ค่อยมีกีตาร์จีนราคาถูกให้เลือกมากนัก
เหมือนสมัยนี้ครับ ทุกวันนี้ก็ยังเก็บไว้อยู่เลยครับ เสียงก็ดีระดับนึงครับ งานก็ไม่ขี้เหร่อะไร กีตาร์จีน หลายๆตัวสวยแต่ว่างานไม่เรียบร้อยครับ เสียงก็ไปวัดดวงกันเอาเองครับ