Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: solid ดีกว่า laminated จริงหรือ?  (อ่าน 19150 ครั้ง)

aa

• member
Re: solid ดีกว่า laminated จริงหรือ?
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2012, 15:47:48 »
เห็นเวลาจะซื้อกีตาร์ก็ต้องเลือกดูที่เป็น All solid ทั้งๆที่มีน้ำหนักหนักกว่า แพงกว่า รักษายากกว่า
แล้ว laminate ไม่ได้ตรงไหนเหรอคะ เสียงที่ให้ไม่ดีเลยเหรอคะ

และถ้ากีตาร์มีแค่ top solid ก็จะตัดสินได้เลยเหรอคะว่า เสียงจะดีกว่า all laminate

;D ;D ;D ;D ;D

กีต้าร์ไม่ว่าจะเป็น Laminate, Top Solid, หรือ All Solid ล้วนดีทั้งนั้นครับถ้าเราจับ-เราเล่นได้ถนัดสบายมือ และเสียงถูกใจเรา

เสียงกีต้าร์จะขึ้นอยู่กับองค์ประกอบหลายอย่าง เช่น โครงสร้างภายใน การเหลาและการวาง Bracing ทรงของกีต้าร์เอง และที่สำคัญส่วนหนึ่งคือไม้ครับ
โดยเฉพาะอย่างยิ่ง "ไม้หน้า" จะมีส่วนสำคัญต่อเสียงของกีต้าร์ตัวนั้นๆ มาก ดังนั้นส่วนใหญ่จึงมักเน้นที่ Top Solid
สำหรับ All Solid นั้น เป็นความภาคภูมิใจและเป็นสิ่งที่คนรักกีต้าร์ต้องการครับ

ถ้าถามว่า แล้วกีต้าร์ที่เสียงดีนั้น ต้องเป็น All Solid หรือ Top Solid เท่านั้นหรือ ?
ตำตอบก็คือ ถ้าองค์ประกอบต่างๆ เหมือนกันได้ทั้งหมด แล้วตัวตัดสินเป็น "ไม้ Top และ Back & Side" เท่านั้น
All Solid และ Top Solid น่าจะให้เสียงที่ดีกว่าครับ

แต่อย่างที่เรียนแล้วว่ายังมีองค์ประกอบอื่นๆ อีกที่มีผลต่อเสียงของกีต้าร์ด้วย ดังนั้นจึงเป็นไปได้ที่ Laminate จะมีโอกาสที่เสียงจะดีกว่าได้ครับ
เพียงแต่โดยทั่วไปส่วนใหญ่แล้วน่าจะสู้พวก Top Solid หรือ All Solid ไม่ได้เท่านั้นเองครับ

ปล. กีต้าร์ All Solid ที่ดีๆ ระดับ Hi-end มักจะมีน้ำหนักที่เบาครับ
น้า  nhoy  ที่น้าบอกว่ากีต้าร์ All Solid ที่ดีๆ ระดับ Hi-end มักจะมีน้ำหนักที่เบาครับ อธิบายให้หน่อยครับ ผมไม่เข้าใจ

sup-black

• member
Re: solid ดีกว่า laminated จริงหรือ?
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2012, 16:32:59 »
เห็นเวลาจะซื้อกีตาร์ก็ต้องเลือกดูที่เป็น All solid ทั้งๆที่มีน้ำหนักหนักกว่า แพงกว่า รักษายากกว่า
แล้ว laminate ไม่ได้ตรงไหนเหรอคะ เสียงที่ให้ไม่ดีเลยเหรอคะ

และถ้ากีตาร์มีแค่ top solid ก็จะตัดสินได้เลยเหรอคะว่า เสียงจะดีกว่า all laminate

;D ;D ;D ;D ;D

กีต้าร์ไม่ว่าจะเป็น Laminate, Top Solid, หรือ All Solid ล้วนดีทั้งนั้นครับถ้าเราจับ-เราเล่นได้ถนัดสบายมือ และเสียงถูกใจเรา

เสียงกีต้าร์จะขึ้นอยู่กับองค์ประกอบหลายอย่าง เช่น โครงสร้างภายใน การเหลาและการวาง Bracing ทรงของกีต้าร์เอง และที่สำคัญส่วนหนึ่งคือไม้ครับ
โดยเฉพาะอย่างยิ่ง "ไม้หน้า" จะมีส่วนสำคัญต่อเสียงของกีต้าร์ตัวนั้นๆ มาก ดังนั้นส่วนใหญ่จึงมักเน้นที่ Top Solid
สำหรับ All Solid นั้น เป็นความภาคภูมิใจและเป็นสิ่งที่คนรักกีต้าร์ต้องการครับ

ถ้าถามว่า แล้วกีต้าร์ที่เสียงดีนั้น ต้องเป็น All Solid หรือ Top Solid เท่านั้นหรือ ?
ตำตอบก็คือ ถ้าองค์ประกอบต่างๆ เหมือนกันได้ทั้งหมด แล้วตัวตัดสินเป็น "ไม้ Top และ Back & Side" เท่านั้น
All Solid และ Top Solid น่าจะให้เสียงที่ดีกว่าครับ

แต่อย่างที่เรียนแล้วว่ายังมีองค์ประกอบอื่นๆ อีกที่มีผลต่อเสียงของกีต้าร์ด้วย ดังนั้นจึงเป็นไปได้ที่ Laminate จะมีโอกาสที่เสียงจะดีกว่าได้ครับ
เพียงแต่โดยทั่วไปส่วนใหญ่แล้วน่าจะสู้พวก Top Solid หรือ All Solid ไม่ได้เท่านั้นเองครับ

ปล. กีต้าร์ All Solid ที่ดีๆ ระดับ Hi-end มักจะมีน้ำหนักที่เบาครับ
เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ ... ที่สำคัญ ฝีมือของผู้เล่นก็สำคัญมากๆด้วยจร้า เหมือนมือกระบี่ที่ดี จับกิ่งไม้ ยังเป็นอาวุธปลิดชีพได้เลย ฮ่าๆๆ...
อันนี้ของจริงเลยครับน้า ชัดเจนที่สุดครับ

gttle

• member
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2012, 20:26:12 »
ผมว่าคนเล่นไปนานๆ ส่วนมาจะดูที่ action เล่นง่ายเข้ามือมาก่อนอันดับแรก  เสียงอันดับรอง  สวยอันดับท้าย 

Anat

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2012, 20:49:24 »
ผมว่าคนเล่นไปนานๆ ส่วนมาจะดูที่ action เล่นง่ายเข้ามือมาก่อนอันดับแรก  เสียงอันดับรอง  สวยอันดับท้าย 

นานๆจะเจอซักทีนะน้า Gttle  หายไปซะนาน
ใช่น้าที่อยู่เชียงใหม่  แล้วก็สั่งทำกีต้าร์จากช่างเอใช่มป่ะ

gttle

• member
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2012, 21:13:48 »
แม่นแร้วครับ  ผมก็วนๆอยู่ในนี้ล่ะครับ แต่ไม่ได้ตอบพอดีช่วงนี้ว่างมากเลยเข้ามาอ่านบ่อยได้ตอบหน่อยนึง (เริ่มหาเรื่องทำกีตาร์ใหม่แล้วด้วย ;D)

Nop

• member
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2012, 17:19:05 »
อย่างน้อยถ้าตัวแปรอื่นใกล้เคียงกัน  กีตาร์ Laminate จะสู้ Solid top หรือ All Solid ไม่ได้เรื่อง Sustain กับน้ำหนักเสียง ผมเคยมีป้ายแดง ป้ายเขียว  และก็เคยชอบมาก ๆ ว่าสำเนียงดี โทนดี แต่เรื่องโทนก็แล้วแต่คนชอบ   แต่พอเล่นนาน ๆ สลับกันจะค่อย ๆ รู้ถึงความแตกต่างของเสียงครับ