Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนน้าๆทีครับผม  (อ่าน 581 ครั้ง)

sketchyz

• member
รบกวนน้าๆทีครับผม
« เมื่อ: ธันวาคม 02, 2012, 18:20:04 »
ผมซื้อ Cort cj1f ns มาอ่ะครับ ถ้าอยากจะset up ทำได้ไหมครับ แล้วทำแล้วมันจะมีผลยังไงบ้างครับเสียงจะดีขึ้นหรือเล่นง่ายขึ้นไหมรบกวนน้าๆทีครับ

hnong

• member
Re: รบกวนน้าๆทีครับผม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2012, 19:05:02 »
ประเด็นอยู่ว่า จะ setup อะไร ถ้าเป็น ระยะความสูง ระหว่าง สายกีต้าร์กับเฟรต ก็คือการปรับ Action
ซึ่งจะปรับไม่ปรับ อยู่ที่ว่า เมื่อลองจับเล่ยไปสักระยะแล้วรู้สึกว่า มันสูงไปไหม เจ็บนิ้วมากไหม
อย่างไรควรจะลองเล่นไปสักระยะก่อน ถ้าปรับเข้าหามันไม่ได้จริงๆ ก็ให้มันปรับเข้าหาเรา โดยการนำไปปรับ Action

เวลาที่เราปรับ action ให้ต่ำลง เสียกีต้าร์ก็จะ drop หรือเบาลงเล็กน้อย (จะมากน้อย ขึ้นอยู่กับว่า ปรับลงมาแค่ไหน ยิ่งต่ำ เสียงยิ่งหาย)
แต่ก็ทำให้เล่นง่าย สบายนิ้ว

สรุป ปรับต่ำแค่ไหน อยู่ที่เราชอบ ค่อยๆ ให้ช่างปรับลงทีละหน่อย ที่ละหน่อย แล้วเราก็ค่อยๆ เล่นดูว่าชอบไหม