Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ไม้ top (หน้า) ของกีตาร์ใช้ไม้อะไรดีครับ ;D  (อ่าน 8053 ครั้ง)

TMosaic

• member
Re: ไม้ top (หน้า) ของกีตาร์ใช้ไม้อะไรดีครับ ;D
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2011, 22:37:16 »
55+

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
Re: ไม้ top (หน้า) ของกีตาร์ใช้ไม้อะไรดีครับ ;D
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2011, 22:58:04 »
ไปอีกไม๊ แอบจกมาซักแผ่น 2 แผ่น   อิอิ

เมื่อวานโทร.บิ๊ว อ.อานัติอยู่ครับ
น้าโว่แกบอกว่าจะเปลี่ยนสายตัวบนบ้านให้ลองใหม่ ...บอกลองไม่รู้เรื่องหรอก สายเก่า
โอ้ย แค่นี้ก็หลอนจนลืมกล้องแล้วครับ
:)

nco4433

• member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2011, 01:50:54 »
เรื่องของไม้ ที่ ใช้ทำกีต้าร์   แน่ใจน๊ะครับ ว่า เคยเล่น และเคย ฟัง
ไม้ ชนิดอื่น  ที่แหวกแนว  ออกไป
ถ้า ชอบแล้ว ก็คือ ชอบ เลย
แต่ ถ้าไม่ชอบล๊ะก้อ  [มีเปอร์เซนต์เสี่ยงที่สูงมาก]    จะเดิน ลงเหวเลยครับ  
สำหรับ ถ้า จะให้ ชี้เป้า หาแหล่ง  ก็ ใน อีเบย์   ครับ  สำหรับไม้  
ไม้แต่ ล๊ะชนิด เห็น มัน เป็นไม้เนื้อ แข็งเหมือนกัน แต่ เอา เข้า จริงๆ มันยังมีคุณ สมบัติ ทางกายภาพหลายอย่าง ที่  ยังขาดอยู่
ไม้เนื้อ อ่อน ก็ เหมือนกัน  สำหรับไม้ด้านหน้า  
ผมว่า  เอาไม้  ปกติ ที่ เขาใช้ๆกันนี่แหละ  เข้าท่ากว่าครับ   โอกาศ เสี่ยงน้อย
ขอบคุณครับ แต่ผมก็ไม่ค่อยได้ฟังมากนักหรอกครับอาศัยความชอบกับใจรักครับแยกเสียงไม่ค่อยออกเท่าไหร่ครับ..อิอิอิ ขอบพระคุณสำหรับคำแนะนำครับ..

nco4433

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2011, 01:54:47 »
สั่งทำ กีต้าร์ แน่ใจน่ะครับ ว่า รู้จักตัวเองพอแล้วว่าต้องการ อะไร  ต้องการเสียงแบบไหน คอแบบไหน

ช่างแต่ละท่านมีเอกลักษณ์ในการทำกีต้าร์ ออกมาเสียงต่างกัน  โดยที่คาดเดาไม่ได้ เลย ว่าเสียงจะออกมาแบบไหน  ทั้งหมดที่ ขึ้นกับ ไม้ ที่นำมาใช้ การจูนเสียง  การ แทปปิ้ง และการ เลือกไม้

กีต้าร์สั่งทำจะออกมาดีหรือไม่ ขึ้นกับวัสดุ สำคัญ คือ ไม้หน้า เป็นหลัก ส่วนไม้หลัง ยังพอหาได้ในไทย    ตัวที่ราคาสูง เสียงดี  คือ ตัวที่ แทปปิ้งแล้ว ให้การตอบสนองดี  ไม้มีการสปริง ตัวได้ดี มีลายไม้ สวย  และ ต้องผ่านการ อบมา หลายๆ ปี จึง จะ นำเอามาใช้งานได้

เสียดายจัง ที่ ครั้งที่แล้วมีไม่กี่ท่านที่ได้มีโอกาส เข้ามาเยี่ยมชม โกดัง อบไม้ ที่ stock เตรียมไว้สำหรับประกอบ กีต้าร์ สั่งทำที่กาฬสินธุ์ ครับ
ขอบพระคุณครับน้าทอม... ;D แล้วน้าพอมีเศษไม้หน้าสงเคราะห์ผมสักสองแผ่นมั๊ยครับ....อิอิอิ.. ;D จะลองสักตัวนึงครับ..แล้วถ้าสำเร็จเมื่อไหร่จะนำมาให้ชมกันครับ..ขอบพระคุณสำหรับคำแนะนำครับ..โอ้ว..ซึ้งใจหลาย

TMosaic

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2011, 07:34:18 »
สั่งทำ กีต้าร์ แน่ใจน่ะครับ ว่า รู้จักตัวเองพอแล้วว่าต้องการ อะไร  ต้องการเสียงแบบไหน คอแบบไหน

ช่างแต่ละท่านมีเอกลักษณ์ในการทำกีต้าร์ ออกมาเสียงต่างกัน  โดยที่คาดเดาไม่ได้ เลย ว่าเสียงจะออกมาแบบไหน  ทั้งหมดที่ ขึ้นกับ ไม้ ที่นำมาใช้ การจูนเสียง  การ แทปปิ้ง และการ เลือกไม้

กีต้าร์สั่งทำจะออกมาดีหรือไม่ ขึ้นกับวัสดุ สำคัญ คือ ไม้หน้า เป็นหลัก ส่วนไม้หลัง ยังพอหาได้ในไทย    ตัวที่ราคาสูง เสียงดี  คือ ตัวที่ แทปปิ้งแล้ว ให้การตอบสนองดี  ไม้มีการสปริง ตัวได้ดี มีลายไม้ สวย  และ ต้องผ่านการ อบมา หลายๆ ปี จึง จะ นำเอามาใช้งานได้

เสียดายจัง ที่ ครั้งที่แล้วมีไม่กี่ท่านที่ได้มีโอกาส เข้ามาเยี่ยมชม โกดัง อบไม้ ที่ stock เตรียมไว้สำหรับประกอบ กีต้าร์ สั่งทำที่กาฬสินธุ์ ครับ
ขอบพระคุณครับน้าทอม... ;D แล้วน้าพอมีเศษไม้หน้าสงเคราะห์ผมสักสองแผ่นมั๊ยครับ....อิอิอิ.. ;D จะลองสักตัวนึงครับ..แล้วถ้าสำเร็จเมื่อไหร่จะนำมาให้ชมกันครับ..ขอบพระคุณสำหรับคำแนะนำครับ..โอ้ว..ซึ้งใจหลาย

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2011, 08:53:22 »

ได้เลยครับ  แต่มัน ติดอยู่กับ กีต้าร์ TF801 ครับ ต้องซื้อไป ทั้ง ตัว  แล้วไปเลาะเอาไม้ หน้า ออกมาใช้ครับ แถมได้ ลูกบิด พร้อมคอมาเรียบร้อย ไม่ต้องเหลาด้วย

ราคาไม้หน้าที่สั่งกัน เคยเห็น ชุดละ 20,000 - 35,000 บาท ก็มีครับ
Line id: 081-8718003

nco4433

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2011, 10:33:01 »

ได้เลยครับ  แต่มัน ติดอยู่กับ กีต้าร์ TF801 ครับ ต้องซื้อไป ทั้ง ตัว  แล้วไปเลาะเอาไม้ หน้า ออกมาใช้ครับ แถมได้ ลูกบิด พร้อมคอมาเรียบร้อย ไม่ต้องเหลาด้วย

ราคาไม้หน้าที่สั่งกัน เคยเห็น ชุดละ 20,000 - 35,000 บาท ก็มีครับ
อารมณ์ขันแบบศิลปิน จริงๆ ครับน้า..อิอิอิ สุดยอดครับ... ขอบคุณครับ...แต่กีตาร์ตัวที่น้าว่าก็สวยมากจริงๆ ครับ..แอบเชียร์อยู่ครับที่จริงอยากได้ แต่ติดโครงการนี้แหละครับน้า... ;D