Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครในนี้ เล่นกีต้าร์ไฟฟ้า บ้างหรือเปล่าครับ  (อ่าน 8437 ครั้ง)

guitaroa47

• member
คือตอนนี้ บ้า john mayer มากกกก
555

แล้วอยากได้ ไฟฟ้า ซักตัว มาเล่นครับ
อยากได้ fender strat เลย

แต่ว่า ทำไมมันมีหลายรุ่นจังครับ
american standard
american deluxe

ราคาผมเห็น เริ่มตั้งแต่ หมื่นปลาย จนถึง แปดเก้าหมื่น

มีใครพอชี้ทางสว่างได้มั่งครับ

ปล. ตอนนี้ มีไฟฟ้า อยู่ 1 ตัว เป็น Washburn N2 ครับ แต่ sound มันไม่ได้แบบที่ผมอยากจะได้เลยยยย

เพราะตอนเด็กๆ ชอบเล่น แนวๆ rock / metal
พอโตมาชักจะแก่ขึ้น เปลี่ยนแนวซะงั้นนนน ชอบฟัง john mayer เป็นพิเศษ เลยออกแนว blues ไปซะงั้น

kalasin_blues

• member
Re: มีใครในนี้ เล่นกีต้าร์ไฟฟ้า บ้างหรือเปล่าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 16:50:16 »
ผมคับ บ้าเหมือนกัน แต่ก่อนบ้าเสกโลโซ  พอหลังมา เฮนดริกซ์   srv  เมเยอร์  บ้าเล่นบลูส์คับ  
american standard  ตามชื่อรุ่น
american deluxe แพงกว่า เกรดไม้ดีกว่า  ปิกอัพ ดีว่า อะไหล่ดีกว่าคับ
ปล มีเฟนเดอร์เมกา หนึ่งตัว  แต่ปิกอัพยัดลงใหม่ เป็นรุ่นเดียวกะ  srv คับ
เทเล อีกตัว
แม้เป็นเพียงตัวโน๊ต

the kooks

• บุคคลทั่วไป
Re: มีใครในนี้ เล่นกีต้าร์ไฟฟ้า บ้างหรือเปล่าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 16:53:58 »
ผมเองมาจากคนเล่นกีตาร์ไฟฟ้าก่อนครับ  ตอนนี้มี fender telecaster american series อยู่ตัวนึงแต่ไม่ค่อยได้จับเลยครับตอนนี้

ถ้าเล่น  john mayer แนะนำให้หาfender มาเล่นเลยครับ

สำหรับ Washburn N2 ผมว่าคอมันใหญ่ไป จะทำให้เล่นแบบตาจอห์นลำบาก เพราะต้องใช้นิ้วโป้งมือซ้ายเล่นด้วยเย๊อะครับ ซาวน์ก็ไม่ได้ด้วยครับ

guitaroa47

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 17:03:19 »
ผมคับ บ้าเหมือนกัน แต่ก่อนบ้าเสกโลโซ  พอหลังมา เฮนดริกซ์   srv  เมเยอร์  บ้าเล่นบลูส์คับ   
american standard  ตามชื่อรุ่น
american deluxe แพงกว่า เกรดไม้ดีกว่า  ปิกอัพ ดีว่า อะไหล่ดีกว่าคับ
ปล มีเฟนเดอร์เมกา หนึ่งตัว  แต่ปิกอัพยัดลงใหม่ เป็นรุ่นเดียวกะ  srv คับ
เทเล อีกตัว

ผมเองมาจากคนเล่นกีตาร์ไฟฟ้าก่อนครับ  ตอนนี้มี fender telecaster american series อยู่ตัวนึงแต่ไม่ค่อยได้จับเลยครับตอนนี้

ถ้าเล่น  john mayer แนะนำให้หาfender มาเล่นเลยครับ

สำหรับ Washburn N2 ผมว่าคอมันใหญ่ไป จะทำให้เล่นแบบตาจอห์นลำบาก เพราะต้องใช้นิ้วโป้งมือซ้ายเล่นด้วยเย๊อะครับ ซาวน์ก็ไม่ได้ด้วยครับ

โอว เริ่มเจอ แนว เดียวกันแล้ววววววว

แต่ n2 เล่นไม่ได้แบบนั้นอย่างที่ว่าหละครับ
คอมันอ้วนจริง
ตอนนั้น ซื้อมา จากรุ่นพี่
ว่าจะขาย แต่ ก็ไม่รู้จะขายได้เท่าไหร่ จะเอาไปทบทุน fender ซะหน่อย

Protong

• member
  • สุขก็เล่นกีตาร์ ทุกข์ก็เล่นกีตาร์
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 20:47:42 »
ขออนุญาติแนะนำ Fender americand standard ปีเก่าๆ หน่อย ซัก ปี 1989 ลงมา ราคาน่าจะ สามหมื่นกว่าๆ แล้วแต่สภาพ

ส่วน Deluxe นั้นผมซื้อมือสองมา 43000 เป็นไม้ Ash ลายสวย งานดี ดูหรูหรา แต่เสียงยังงัยๆ ไม่รู้ครับ ไม่ถูกใจเลย (ส่วนตัวน๊ะครัย)

ตอนนี้ใช้ Fender strat plus ปี 1991 ถูกใจทั้งเสียงและ แอ๊คชั่น

ลองฟังความเห็นอื่นๆ ดูน๊ะครับ

ttum

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 21:59:05 »
ไหนๆก็บ้า John Meyer แล้ว จัด Fender strat John Meyer signature เลยครับ อิอิ

guitaroa47

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 00:12:28 »
ไหนๆก็บ้า John Meyer แล้ว จัด Fender strat John Meyer signature เลยครับ อิอิ

80000 กว่าบาทครับท่าน

อิอิ ไม่มีปัญญาจัด

OLARN

• member
    • OLARN2000
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 00:17:38 »
บ้า John Mayer ให้ระวังว่า แค่ strat อย่างเดียวน่าจะไม่จบนะครับ เดี๋ยวจะต้องหา amp กับ effect มาพ่วงอีก ไม่งั้นเดี๋ยวเสียงไม่เหมือน 555 ;D

pickpanther

• member
    • My Page
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 01:02:19 »
สาวก John Mayer เหมือนกันครับ :D

มือกีต้าร์ท่านอื่นๆที่ผมชื่นชอบก็จะมี พี่แมว จิระศักดิ์ , อ.แจ๊ค ธรรมรัตน์ , Eric Johnson , Jimi Hendrix ครับ
ส่วนวงที่ผมชอบก็ Casiopea , T-Square
FB/PickFingerstyle

guitaroa47

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 01:34:32 »
บ้า John Mayer ให้ระวังว่า แค่ strat อย่างเดียวน่าจะไม่จบนะครับ เดี๋ยวจะต้องหา amp กับ effect มาพ่วงอีก ไม่งั้นเดี๋ยวเสียงไม่เหมือน 555 ;D

ผมเคยตามไปไล่ดู equipment gear ของพี่แกมาแล้วครับ

เพียบเลยย 555

เห็น martin omjm ก็ซี๊ดอยู่เหมือนกัน แหะๆ

Mashimaro

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 10:21:06 »
ถ้าเล่นแบบ  john mayer นี่แนะนำให้เล่น fender american standard US ครับ ยิ่งได้ปีเก่าๆ ด้วยยิ่งดี อย่างที่คุณ protong บอก แล้วหาตู้แอมป์ที่คลีนดีๆ สักตัว FX Overdive อีกตัวที่เสียงออกแนว Dumble ก็พอใช้ได้แล้วครับ แต่ถ้าจะเล่นกีต้าร์ signature ของเขาเลยกลัวว่าราคาจะแรงไป แล้วที่สำคัญหาซื้อยากมากๆ

แล้วถ้าจะให้เหมือนนี่งบบานปลายแน่นอน setup ของแกอลังการเอามากๆ แอมป์อย่างเดียวก็ประมาณ 200,000 แล้วครับ ^^!!

Sgt Pepper

• member
  • เล่นมาสิบปี ตีอยู่สี่คอร์ด!
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 11:07:31 »
Squire Classic Vibe  ก็ไม่เลวนะครับ
แบรนด์ลูกของเฟนเดอร์อีกที  ถูกกว่ากันเยอะ
แต่ถ้างบถึง  ใจถึง  เฟนเดอร์ไปเลยจะได้แล้วใจ  อิอิอิ

CookieMusic

• member
  • Acoustic Is Myllife...
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 11:13:07 »
บ้าพอสมควรเหมือนกันหนักไปทางซื้อมาขายไป ชอบเทเล เป็นพิเศษเลย ได้บอดี้มาตันนึง หาคออยู๋ใครมีบอกนะ

guitaroa47

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 16:39:39 »
ใครพอจะทราบข้อดี ข้อด้อย
ของ fender reissue บ้างหรือเปล่าครับ

ตอนนี้ ผมเห็นหลุดมาตัวนึง
fender reissue 1970 start
made in usa

มันจะต่างกับรุ่น american standard ยังงัยบ้างครับ

Peavey

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 21:46:51 »
ใครพอจะทราบข้อดี ข้อด้อย
ของ fender reissue บ้างหรือเปล่าครับ

ตอนนี้ ผมเห็นหลุดมาตัวนึง
fender reissue 1970 start
made in usa

มันจะต่างกับรุ่น american standard ยังงัยบ้างครับ

พวก Re คอเค้าจะอ้วนกว่า และเรเดียส จะโค้งเยอะกว่า ครับ

nantfa

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 10:39:11 »
เล่นครับ! เเต่กีต้าร์ ของผม ไม่ได้เดิม เกิดจากการยำ

ใจจริงผมอยากเล่น ทรง LP  เเต่ไปๆ มาถือไม่ถนัด

เพราะจับ strat ก็รู้สึกว่า ถนัดกว่า    

เมื่อใจเลือก strat  ก็ต้องซื้อ fender เเต่งบไม่ไหว  อย่าว่าเเต่ american standard  เลยเเค่  เจเเปน เเม็คซิโก   ดูงบเเล้วนึกถึงหน้าเมียที่บ้านผมก็ถอดใจ

เเถมไม่ได้เล่นเป็นอาชีพ เล่น กากๆ ในห้องนอนขำๆ

สุดท้าย ด้วยงบประมาณ 6500  ค่าบอดี้  ของ  yamaha Session II รุ่น 912 P  

กับ pick-up มือ 2  ราคา   4500 บาท  รุ่น EMG SA SA 89  ตัดคอยล์ ได้

เเต่ผมก็พอใจมากๆ  กับ ตัวนี้ที่มีอยู่  

ช่างก่อร่าง สร้างรัก

mr.zippo

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 13:44:47 »
ถ้าจะเล่นแนว John Mayer
Squier รุ่น Top
หรือ Fender Mexico ก็น่าสนนะครับ
.................
Squier รุ่น Top ประมาณหมื่นต้นๆ (แต่เนื้องาน o.k. เลย)
Fender นี่มีหลายราคามาก เรียงตามนี้...
-Fender Mexico หมื่นปลายๆ
Fender Japan สองหมื่นกว่า (แต่ถ้าเป็นรุ่น ๒ หมื่นกว่า ไม้ที่ใช้ทำ Body อาจจะไม่ดีเท่าที่ควร / ถ้ามีสักสามหมื่นกว่าได้งานเนี๊ยบเลยครับ)
หรือถ้าจะเล่นต้นตำรับ Fender USA ตอนนี้ราคาเริ่มต้นที่สามหมื่นกว่า
๔ หมื่นได้ American Standard
ห้าหมื่นกว่า - American Deluxe
หกหมื่นกว่า - Artist (รุ่นนี้ได้ signature ของ Mayer เลยครับ)

แต่ผมว่าคงไม่ต้องถึงขนาดรุ่นสูงๆ  / หมื่น-สองหมื่นก็ได้กลิ่นไอของ Fender อยู่ในระดับ o.k. แล้วล่ะครับ.
เมื่อคิดให้ดี.โลกนี้

guitaroa47

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 16:11:35 »
ตอนนี้ ผมคิดว่า น่าจะจบที่ american standard ครับ

ลองดู ความคิดเห็น หลายๆ ที่ หลายๆ คน ทั้งไทย ทั้งเทศ

AMstd น่าจะจบ สำหรับผม เพราะว่า AMdlx มันมีพวกเรื่อง pickup รู้สึกจะเป็น noiesless (ซึ่งผมเฉยๆ กับ pickup แบบนี้ เพราะเล่น ไฟฟ้า ยังไงต้องจี่ 555) กับ lock tunner ที่ผมเฉยๆ

ส่วนเรื่องเกรดไม้ ผมก็ไม่ค่อยได้อะไรเท่าไหร่

เรื่องราคา ยังพอรับได้อยู่ ประมาณ 3 หมื่นกลางๆ ยังพอหางบตรงนี้มาได้
แต่ใจจริง อยากได้ ปีเก่า เหมือนกันครับ
เห็นใน guitarthai มาบ่อยๆ แต่สภาพรับไม่ได้ 555

เลยคิดว่าจะเอาของใหม่เลย

ใครรู้บ้างครับว่า รุ่นไหน ขึ้นไป ถึงจะได้ HARDCASE ของ FENDER

หรือ เค้ามีขายแยกครับ ผมชอบ hardcase มากกว่า gigbag

Sgt Pepper

• member
  • เล่นมาสิบปี ตีอยู่สี่คอร์ด!
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 18:01:53 »
เคยได้ยินว่า  American Standard งานไม่ดี  ไปเล่น Maxico รุ่นสูงๆคุ้มกว่า

guitaroa47

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 18:43:35 »
เคยได้ยินว่า  American Standard งานไม่ดี  ไปเล่น Maxico รุ่นสูงๆคุ้มกว่า
คือ ตอนนี้ ผมยอมรับเลยครับ ผมยังไม่เคยเห็น ตัวเป็นๆ ของแต่ละรุ่นเลยครับ

ผมจะไปลองที่ เบ๊เงียบเส่ง ไม่ก็ musicconcept อยู่ครับ

เพราะสมัยก่อน ไม่เคยคิดจะมอง fender เลยด้วยซ้ำ

เท่าที่ดูๆ มา อยากได้สี sunburst สุดละ แต่ความเข้ามือ หรือ เนื้องาน นี่ผมยังไม่เคยเห็นเลยจริงๆ พับผ่า