Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องกีต้าร์ ห้องแอร์ และความชื้น  (อ่าน 2322 ครั้ง)

maxowen9202

• member
ปกติผมเก็บกีต้าร์ไว้ที่อุณหภูมิห้อง หลายๆครั้งที่เปิดแอร์เล่นกีต้าร์จะพบว่าเสียงกีต้าร์มีโทรเสียงไปทาง bright tone ขึ้น แต่สายกีต้าร์แข็งขึ้นชัดเจน
ตามทฤษฎีแล้วห้องแอร์จะทำให้อากาศแห้ง เสียงกีต้าร์อาจ bright ขึ้น ไม้หดตัว action จะต่ำลง แต่ที่ผมพบคือรู้สึกว่าสายกีต้าร์แข็งขึ้นชัดเจน

ขอคำอธิบาย คำแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณครับ

Teppisit

• member
Re: สอบถามเรื่องกีต้าร์ ห้องแอร์ และความชื้น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 08, 2018, 20:19:52 »
ปูเสื่อรอรับความรู้ด้วยคนครับ

samaklen

• member
Re: สอบถามเรื่องกีต้าร์ ห้องแอร์ และความชื้น
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 09, 2018, 08:32:32 »
สายชนิดอะไร ยี่ห้อไหนครับ
เท่าที่เคยเจอ เป็นเรื่องของ buzz ที่เฟรทสูง ๆ มากกว่า
แต่พอหน้าฝนก็หายไปครับ

kmtc

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 09, 2018, 10:58:58 »
ไม่เคยเจอะอากาศแห้งแล้วสายแข็ง ผมว่า เกิดจากความรู้สึกของมือนิ้วเราเองไหม อากาศเย็นเกิน เวลากดก็รู้สึกเจ็บขึ้นนะ

Ods16339

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 09, 2018, 23:28:01 »
ปกติผมเก็บกีต้าร์ไว้ที่อุณหภูมิห้อง หลายๆครั้งที่เปิดแอร์เล่นกีต้าร์จะพบว่าเสียงกีต้าร์มีโทรเสียงไปทาง bright tone ขึ้น แต่สายกีต้าร์แข็งขึ้นชัดเจน
ตามทฤษฎีแล้วห้องแอร์จะทำให้อากาศแห้ง เสียงกีต้าร์อาจ bright ขึ้น ไม้หดตัว action จะต่ำลง แต่ที่ผมพบคือรู้สึกว่าสายกีต้าร์แข็งขึ้นชัดเจน

ขอคำอธิบาย คำแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณครับ

เล่นในห้องแอร์action ต่ำลง. สายก็น่าจะนิ่มลงมากกว่าครับ

hotman555

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 11, 2018, 20:17:48 »
บางครั้งห้องแอร์ก็มีความชื้น 70-80% ได้นะครับ
ความชื้นสัมพัทธ์ที่เหมาะสมคือ 45-55 % หรืออนุโลมให้ที่ 40-60 %
เป็นความชื้นที่เหมาะสมกับสุขภาพกีต้าร์
ลองเล่นกีต้าร์ในวันฝนตก กับ เล่นในห้องแอร์ที่มีความชื้น ประมาณ 50-60 %
เสียงกีต้าร์เปลี่ยนไปชัดเจนเลยครับ

tawanappa

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 12, 2018, 02:55:55 »
ผมมี Taylor big baby เหมือนจะเจออาการแบบนี้นะครับ
ทุกครั้งที่ผมจะเล่นผมจะเปิดแอร์เล่น รู้สึกว่าสายแข็งขึ้นเหมือนกันครับ
แล้วเล่นเสร็จผมจะปิดแอร์แล้วก็เอากีตาร์สางไว้ที่โซฟา นอนแล้วก็ตื่นมาเก็บเข้าเคส
แล้วก็วนลูปอย่างนี้ประมาณเดือนนึง ปรากฎว่าคอกีตาร์เริ่มงอ แอคชั่นสูงขึ้นครับ
หลังจากนั้นผมก็เซทคอหลังจาเล่นเสร็จเก็บเข้าเคสเลย 2-3เดือนมานี้คอแทบไม่งอเลย อย่าจะงอนิดหน่อย
แต่ก็ไม่เยอะไม่ไวเท่าตอนแรกครับ

k.pol

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 25, 2018, 08:51:33 »

ขออนุญาติแสดงความคิดเห็นครับ
เวลาเราเล่นกีตาร์ในห้องแอร์รู้สึกว่าเสียงกีตาร์เสียงสว่างขึ้นหรือชัดขึ้นได้?
-ผมว่าน่าจะเกิดจากห้องแอร์เป็นห้องปิด เสียงที่ออกจากตัวกีตาร์มาจะวนอยู่ในห้องไม่กระจายออกทำให้เราได้ยินเสียงที่ชัดหรือสว่างขึ้น ในระยะเวลาเดียวกันเอากีตาร์ออกมาเล่นด้านนอกห้องแอร์ที่เป็นห้องเปิดโดยกีตาร์ยังมีความชื้นคงที่อยู่ เราจะเห็นได้ว่าเสียงจะกระจายออก(หรือเก็บเสียงไม่อยู่นั่นเอง)เป็นผลทำให้ได้ยินเสียงกีตาร์ที่เล่นเสียงเบาลงหรือความสว่างลดลงนั่นเอง
สายกีตาร์แข็งขึ้นชัดเจนเวลาที่เล่นกีตาร์ในห้องแอร์?
-อันนี้ผมว่าน่าจะเกิดจากอากาศที่เย็นขึ้นทำให้ไม้คอขยายตัวมีผลทำให้คอกีตาร์งอจากแรงดึงของสายกีตาร์ทั้ง6เส้น(หรือพูดง่ายๆคือเวลาไม้คอขยายตัวเหล็กขันคอต้านแรงดึงของสายไม่พอ)เป็นผลทำให้แอ็คชั่นสูงต้องออกแรงกดสายกีตาร์เพิ่มขึ้นจึงเหมือนรู้สึกว่าสายแข็งขึ้น
หมายเหตุ เป็นความคิดเห็นส่วนตัวของผม ผิดถูกอย่างไรขออภัยไว้ณที่นี้ด้วยครับ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 25, 2018, 10:16:39 »
สสารเกือบทุกอย่างในโลกนี้จะขยายตัวเมื่อใด้รับความร้อนครับ ข้อยกเว้นคือน้ำ (H2O) ที่จะขยายตัวเมื่ออุณหภูมิเท่ากับจุดนัำแข็ง ดังนั้นคอของกีตาร์ที่ทำด้วยไม้และสายกีตาร์ที่ทำด้วยเหล็กกล้า (steel) ก็ต้องหดตัวเมื่อเจออากาศเย็นเหมือนกัน

Coefficient of thermal expansion (CTE) หรือค่าสัมประสิทธิ์การขยายตัวจากความร้อน (มีหน่วยเป็นไมครอนต่อเมตรต่อองศาเคลวิน) ของว้สดุต่างๆมีดังนี้คือ

สายกีตาร์ที่ทำด้วยเหล็กกล้า CTE = 11.0-12.5 micron/M/kelvin
ไม้ตามแนวขนานกับเกรน (ไม้ quarter-sawn) CTE = 3.0 micron/M/kelvin
ไม้ตามแนวตั้งฉากกับเกรน (ไม้ slab-sawn แผ่นนอกสุด) CTE = 30.0 micron/M/kelvin

ดังนั้นถ้าคอกีตาร์คุณเป็นไม้ quarter-sawn ที่เขาสงวนใว้ใข้กับกีตาร์ราคาสูงตัวคอจะหดตัวน้อยกว่าสายกีตาร์เมื่อเจออากาศเย็นทำให้สายแข็งขึ้น ถ้ากีตาร์ของคุณใช้ไม้คอแบบ slab-sawn ที่ CTE สูงกว่าสายเหล็กมันก็จะหดตัวมากกว่าสายทำให้สายนุ่มขึ้นครับ