Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง Taylor gs mini ครับ  (อ่าน 1462 ครั้ง)

Lomoartt

• member
สอบถามเรื่อง Taylor gs mini ครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 21, 2016, 16:16:13 »
รบกวนน้าๆสำหรับความรู้ครับ  ;D
1. เห็นคนบ่นว่าเจอปัญหาบริจอ้ากันเยอะ ไม่ทราบว่าจริงหรือไม่ ?
2. Pickup es go นี่เสียงเป็นอย่างไรบ้าง ปรับ eq ได้หรือเปล่า ?
3. ใช้เล่นร้านกลางคืนไหวไหม(ใช้ es go) ?
4. โดยรวมแล้วโอเคไหม

SONK

• member
Re: สอบถามเรื่อง Taylor gs mini ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2016, 21:28:07 »
ขอตอบจากที่ผมได้ใช้จริงนะครับ
1. บริดจ์อ้า....รุ่นผมซื้อปี55 บริดจ์อ้าจริงครับ รุ่นนั้นบริดจ์อ้าเยอะมากจนมิวสิคคอลเลคชั่นให้ลูกค้าส่งกลับไปแก้ไขปัญหา แต่ผมแก้โดยใส่สายเบอร์11 หลังจากนั้นก็ตั้งบนขาตั้งทิ้งไว้ นานๆจะหยิบมาเล่นสักที เมื่อประมาณ2เดือนที่แล้วลองหยิบมา โอ้โห....มันอ้าเพิ่มจนเห็นได้ชัดเจน เลยโทรไปปรึกษาช่าง2-3ท่าน ถ้าส่งซ่อมก็มีค่าใช้จ่ายประมาณ800-1,000บาท ผมเลยปล่อยไว้ เล่นแบบอ้าๆไปก่อนครับ แต่เท่าที่รู้ รุ่นหลังๆมาจะไม่ค่อยพบปัญหาดังกล่าวแล้วครับ
2. Pick up es go.....เสียงออกธรรมชาติดีครับ แต่ปรับ eq และ volume ไม่ได้ มันเป็น pick up แบบpassive ไม่ใส่ถ่าน เมื่อมาเทียบกับ pick up แบบ Activeซึ่งใช้ไฟจากถ่าน พลังและกำลังเสียงจะต่างกันเยอะมาก ถ้าจะใช้เล่นที่ร้านผมว่ามันไม่สะดวกเท่าที่ควรครับ
3. ภาพรวม.....GS MINI เป็นกีตาร์ไซส์เล็กที่เสียงดีมาก เล่นเพื่อความเพลิดเพลินดีทีเดียวครับ แต่เห็นน้าๆหลายท่านปล่อยขายด้วยสาเหตุที่ว่าขนาดมันเล็ก เล่นไม่ถนัด ส่วนตัวผมยังอยากจะขายออกเลยครับ ผมไม่ค่อยถนัดที่บริเวณBodyช่วงบั้นท้ายมันใหญ่ แขนผมไม่ดี เล่นแล้วเมื่อย ติดที่บริดจ์มันอ้าบริเวณปลาย2ข้าง เลยเกรงใจผู้ที่จะซื้อไป.......
ทั้งหมดทั้งปวงเป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ

loh

• member
Re: สอบถามเรื่อง Taylor gs mini ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2016, 22:13:22 »
1. ตั้งแต่ผมซื้อมาไม่เคยเจอะปัญหา อ้า อยู่ที่การดูแลมากกว่า
2. active ดีกว่าเยอะ
3. ต้องเข้าใจ concept ของกีตาร mini ก่อน ถ้าเข้าใจก็จะทราบว่า มันก็ตอบโจทย์ความต้องการที่แตกต่างกัน
ถ้าอยากได้อะไรแบบทีกีตารตัวใหญ่แบบปกติมี ก้อซื้อตัวขนาดปกติ
แต่ถ้าอยากได้อะไรที่ตัว mini มีแต่ใหญ่ไม่มี ก็เอา mini

เหมือนคนซื้อ รถเก๋ง กับ คนซื้อรถกะบะ จะซื้ออะไรต้องถามตัวเองก่อนว่า เราเข้าใจ concept มันไหม แล้วเราเอามันมาทำไร

OATFUNNY

• member
  • Love Acoustics
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2016, 03:00:24 »
ES GO ไม่เวิร์คเลยครับ ถ้าจะเอา Magnatic จริงๆ ดูแบบ Active ดีกว่าครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2016, 11:11:54 »

รบกวนน้าๆสำหรับความรู้ครับ  ;D
1. เห็นคนบ่นว่าเจอปัญหาบริจอ้ากันเยอะ ไม่ทราบว่าจริงหรือไม่ ?
-  ช่างซ่อมได้ราคา ประมาณ 500-1000 บาท ครับ

2. Pickup es go นี่เสียงเป็นอย่างไรบ้าง ปรับ eq ได้หรือเปล่า ?
- เสียงธรรมชาติครับ  ไม่มี  EQ  สัญญาณ อ่อน เล่นคนเดียวพอไหว เล่นเป็นวงจะโดนกลบหมด จะให้ดี ต้องมี External PU  ช่วย ครับ

3. ใช้เล่นร้านกลางคืนไหวไหม(ใช้ es go) ?
- ไหวแต่ต้องมี  External PU  ช่วย ครับ  ตัวเล็กดี

4. โดยรวมแล้วโอเคไหม
- OK ครับ  รอมือ 2  มาเรื่อยๆ
Line id: 081-8718003

Lomoartt

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2016, 20:19:59 »
ขอบคุณมากครับ แล้วถ้าเป็นรุ่นใหม่ที่มี es2 ติดมา พอจะเล่นร้านไหวไหมครับ