Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ไม้สัก ทำฟิงเกอร์บอร์ด  (อ่าน 2429 ครั้ง)

kriengkri

• member
ไม้สัก ทำฟิงเกอร์บอร์ด
« เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 07:53:49 »
ไม้สัก ทำฟิงเกอร์บอร์ดได้หรือป่าวครับ
พอดีกำลังจะให้ช่างทำกีต้าร์ครับ

yuy

• member
Re: ไม้สัก ทำฟิงเกอร์บอร์ด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 08:52:37 »
น่าจะเป็นไม้ประดู่นะครับ เพราะแข็งแรงกว่า

dho

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 09:10:51 »
ได้ครับ

Olanor ^^

• member
  • คิดดี ทำดี พูดดี
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2011, 14:43:54 »

สอบถามหน่อยน่ะครับ
ถ้าเรามีไม้ หน้า-หลัง-คอ-ฟิงเก้อบอร์ด ไปให้ช่างทำกีตาร์ทำให้
ราคาค่าทำ ตกประมาณเท่าไรครับ พอจะทราบไหม (ทั้งกีตาร์คลาสสิค/อะคูสติก)
คิดดี ทำดี พูดดี

redtopup

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 13:55:58 »

สอบถามหน่อยน่ะครับ
ถ้าเรามีไม้ หน้า-หลัง-คอ-ฟิงเก้อบอร์ด ไปให้ช่างทำกีตาร์ทำให้
ราคาค่าทำ ตกประมาณเท่าไรครับ พอจะทราบไหม (ทั้งกีตาร์คลาสสิค/อะคูสติก)

ช่างลดให้นิดหน่อยเองครับ
ตัวผม เอา ไม้หน้ากับ หลังไปเอง ลดแค่ 3000 บาทเองครับ
ทั้งๆที่ไม้หน้ากับหลังราคายังไงก็เกิน 3000 บาท
ตอนทำตกลงดีน๊ะครับ ว่า  เอาไปเองลดเท่าไหร่ เอา กล่อง ยี่ห้อ อะไร ไม่เอา กล่อง ลดเท่าไหร่ ลูกบิด ถ้าเปลี่ยนยี่ห้อดีๆ  เพิ่มเท่าไหร่
แล้วเขียนเป็นลายลักษณ์ อักษร กัน ลืมครับ  จะได้ไม่ต้องมานั่งเถียงกันตอนทำเสร๊จ
กีต้าร์สั่งทำ ผมว่า  เอา แค่ไม้หน้ากับหลัง ของเรานี่ก็  ดีสุดๆแล้วครับ
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

redtopup

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 14:05:51 »
ไม้สัก ทำฟิงเกอร์บอร์ดได้หรือป่าวครับ
พอดีกำลังจะให้ช่างทำกีต้าร์ครับ

เรื่องของสเป็ค  ฟิงเกอร์บอรด์  เนี่ย สำคัญมั๊กๆ มากๆ น๊ะ กร๊าบ   เพราะ จะต้องเป็นที่อยู่ของ เฟล๊ต
อย่าไป  ยุ่ง  ใช้ไม้ผิดชนิดน๊ะครับ  เตือนด้วยความหวังดี  ไม้ใส่ไปแล้ว  
แกะออกมาทำใหม่เนี่ย  ไม้ช้ำหมดครับ ยุ่ยหมด  
ลองดูครับไม้สัก  เผื่อ  ฟลุ๊ค   แต่รับ ประกัน ครับ  ไม่มีทางฟลุ๊ค แบบ ถูกหวย  เลขท้ายทะเบียนรถยนต์แน่นอน  
มีแต่  ฟุบ  ครับ  รับประกัน  แล้วจะก่ายหน้าผากครับว่าไม่น่าเลย

อย่างแรก เรื่องความฝืดครับ  ไม้สักเมื่อ ลง เชอร์แลค์แล้ว ไม่รู้ว่าจะ ฝืดหรือ จะลื่น  หรือ เชอร์แลค์จะเกาะแน่นรึเปล่า
เพราะ ถ้า ลื่นมากๆ  เวลาเราเล่น  มันจะลื่นครับหรือถ้าสากมากไปก็ทำให้นิ้วเรา เจ็บได้  หรือ เปลี่ยน คอรท์ไม่ถนัด อันนี้ทั้งลื่นทั้งฝืดเลย
 อีก อย่างไม้สักนั้น แข็งไม่จริงครับ  คือเเข็ง แต่ นุ่ม  ผมว่านานวันเข้า สายกีต้าร์มันก็จะกัดเนื้อไม้ครับ
แล้วทำให้ เนื้อไม้สักเป็นร่องครับ
อณาคตไม่รู้ว่ามันจะต้านแรงดึงของสายได้รึเปล่า
สำหรับผมนั้น ยืนยันมาตลอดครับว่า  ไม้ไทยนั้น  ต้องใช้ให้ถูกจุด 
เมื่อ ใช้ได้ถูกจุดแล้ว  ต้อง ปรับ โครงสร้าง กระดูกงู ด้วยครับ คือ โครงภายใน  กีต้าร์  ด้วย 

ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

lulu

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 15:48:23 »
ไม้สักเป็นไม้เนื้ออ่อนนะครับ อย่าใช้ดีกว่า

dho

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 16:07:54 »
ก็เอาไม้สักมาทำคอมันซะเลยซิครับ..คำว่าเพี้ยนผมว่ามันอยู่ที่ระยะสเกลครับมันไม่ได้เพี้ยนเพราะไม้สักมาทำฟิงเก้อบอดหรอก.

มือกระโปก

• member
    • www.cue-byord.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 16:15:02 »
ถ้าบ้านเราแนะนำ ไม้ดำดง ครับ แข็งกว่ามะเกลือเพราะมะเกลือนานๆไปอาจจะแตกลาย ไม้ 2 ตัวนี้ตระกูลเดียวกับ Ebony
เท่าที่ผมทำไม้คิวสนุ๊กน่ะครับ  ;D www.cue-byord.com