Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่องจับคอร์ดครับ  (อ่าน 3551 ครั้ง)

Piyawat.H

• member
Re: ขอคำแนะนำเรื่องจับคอร์ดครับ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 20:39:47 »
ลองฝึกแบบนี้ดูน๊ะครับ
เอานิ้วชี้นิ้วเดียว ทาบ บาร์ที่ 1  แล้ว เอามือขวา ดีดสายแบบตีคอรท์ช้าๆ ไล่ไป
เสร๊จปั๊บในขณะที่เสียงยังดังอยู่ ก็ ลาก นิ้วชี้มาที่ เฟล๊ตที่ 2 โดยให้เสียงไม่บอด แล้ว ตีคอรท์ช้าๆให้เสียงไม่บอด
แล้วลากไปเรื่อยๆครับ จนถึง เฟล๊ตที่ 5 ทำแบบนี้ 
ขาลงก็ค่อยๆ ลากนิ้ว จาก เฟร๊ตที่ 5 ไล่ลงมาครับ แล้ว ตีคอรท์ช้าๆ ให้เสียงไม่บอด พอเสียงยังไม่ทันหายไปก็ลากนิ้วชี้เขยิบ มาเรื่อยๆครับ ตอนลากนิ้ว ต้องออกแรงกด ตลอดเวลาเลยน๊ะครับ ห้ามผ่อนแรงโดยเด็ดขาด
แค่เที่ยวเดียวก็จะปวดนิ้วจนทนไม่ได้แล้ว ก็หยุด พอเริ่ม จะหายปวด ซัก 2-3 วินาที รีบทำต่อ ให้นิ้วปวดอีก พอปวดจรทนไม่ไหวก็หยุด พัก อีก 4-5 วินาที ลากต่ออีก ทำแบบนี้ แค่ 2 วันนิ้วจะมีกำลังขึ้น แล้วครับ แล้ว จะจับคอรท์ บาร์ได้สบายเลยครับ
หลังจาก 2 วันผ่านไป ทีนี้ จับ คอรท์ F แบบเต็มๆ แล้ว ลากอย่างเดิมดูครับ ทีนี้ ก็จะจับคอรท์ บาร์ ได้สบายนิ้วแล้วครับ
ผมก็ใช้วิธีนี้แหละครับ เล่นจนปวด แล้วคลาย แล้วเล่นใหม่
ต้องขอบคุณน้า redtopup มากๆ ที่ให้เทคนิค และกำลังใจ ส.ว. เหมือนกัน