Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: กีตาร์ยี่ห้อใด รุ่นไหน ที่จะเหมาะกับ picking style ครับ  (อ่าน 1936 ครั้ง)

เหาฉลาม

• member
พอเริ่มหัดเล่นได้สักระยะ ก็รู้สึกว่าตัวเองเริ่มจะชอบแบบ picking style เพราะเล่นคนเดียว เวลาอินโทรกับโซโล่ จะได้ฟังดูมีเนื้อมีหนังกับเขาหน่อยครับ ควรจะใช้กีตาร์แบบไหนดีครับ ยี่ห้อหรือรุ่นไหน ที่มักจะเหมาะกับการเล่นสไตล์นี้

วันละเป๊ก

• บุคคลทั่วไป
Re: กีตาร์ยี่ห้อใด รุ่นไหน ที่จะเหมาะกับ picking style ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 21:07:19 »
ผมชอบเล่นแนวนี้เหมือนกันครับ ยี่ห้อที่ผมเล่นแล้วรู้สึกอินมากที่สุดคือ Lowden & Taylor ลองหาเล่นดูครับ

nhoy

• member
Re: กีตาร์ยี่ห้อใด รุ่นไหน ที่จะเหมาะกับ picking style ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 21:39:38 »
พอเริ่มหัดเล่นได้สักระยะ ก็รู้สึกว่าตัวเองเริ่มจะชอบแบบ picking style เพราะเล่นคนเดียว เวลาอินโทรกับโซโล่ จะได้ฟังดูมีเนื้อมีหนังกับเขาหน่อยครับ ควรจะใช้กีตาร์แบบไหนดีครับ ยี่ห้อหรือรุ่นไหน ที่มักจะเหมาะกับการเล่นสไตล์นี้
ผมเองก็ชอบและเล่นแนวนี้อยู่เช่นกันครับ กีต้าร์ที่ใช้ก็น่าจะขึ้นอยู่กับความชอบและถนัดของแต่ละท่านเป็นสำคัญ
ส่วนใหญ่ที่น่าใช้กับแนวนี้มักจะเป็นทรง 00, OM, และ GA อะไรพวกนี้ครับ
แต่จะด้วยทรงไหนๆ ผมก็ว่าเล่นได้ทั้งนั้นครับ
จากแบรนด์ที่ "น้าเป๊ก" รู้สึกอินและกรุณาบอกไว้นั้น เป็นแบรนด์ที่น่าใช้มาก และผมเองก็ชอบเช่นกันทั้ง Lowden และ Taylor เลยครับ
และที่ผมชอบมากๆ สำหรับกีต้าร์พวก Boutique ทั้งหลายก็เป็น OM ของ Santa Cruz, Bourgeois, และ Huss & Dalton ครับ น้าเหาฉลาม

เหาฉลาม

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 22:39:40 »
ผมเองก็ชอบและเล่นแนวนี้อยู่เช่นกันครับ กีต้าร์ที่ใช้ก็น่าจะขึ้นอยู่กับความชอบและถนัดของแต่ละท่านเป็นสำคัญ
ส่วนใหญ่ที่น่าใช้กับแนวนี้มักจะเป็นทรง 00, OM, และ GA อะไรพวกนี้ครับ
แต่จะด้วยทรงไหนๆ ผมก็ว่าเล่นได้ทั้งนั้นครับ
จากแบรนด์ที่ "น้าเป๊ก" รู้สึกอินและกรุณาบอกไว้นั้น เป็นแบรนด์ที่น่าใช้มาก และผมเองก็ชอบเช่นกันทั้ง Lowden และ Taylor เลยครับ
และที่ผมชอบมากๆ สำหรับกีต้าร์พวก Boutique ทั้งหลายก็เป็น OM ของ Santa Cruz, Bourgeois, และ Huss & Dalton ครับ น้าเหาฉลาม
ขอบคุณครับ น้าnhoy ยี่ห้อ Taylor นี่สงสัยจะงบบาน ถ้าเป็น seagull รุ่น s6 slim หรือจะเป็น Takamine Etn 10c พอจะได้มั้ยครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2013, 01:58:07 »
^^
ได้ครับ อยู่ที่ความชอบของเราเป็นสำคัญเลยครับน้า เหาฉลาม
ขอให้ได้กีต้าร์ที่ถูกใจไวๆ นะครับ

เหาฉลาม

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2013, 01:13:11 »
^^
ได้ครับ อยู่ที่ความชอบของเราเป็นสำคัญเลยครับน้า เหาฉลาม
ขอให้ได้กีต้าร์ที่ถูกใจไวๆ นะครับ
ขอบคุณครับน้า nhoy ทีนี้ก็รอเก็บตังค์จนครบล่ะครับ เหลือแค่ 2 ตัวเลือกเท่านั้น เจ้านกนางนวล ก็ประมาณไม่เกิน 2 หมื่น แต่ถ้าเป็นน้องทาคามิเนะ (ญ๊่ปุ่น) ก็ 3 หมื่นกลาง ๆ (น้ำตาจะไหล) ไม่รู้ว่าทาคามิเนะ จีนซีรี่ส์ คุณภาพเป็นอย่างไรบ้างครับ ผมเคยลองจับดู ก็ชอบนะครับ คอมันอวบ ๆ ดี น้า nhoy ว่าไงครับ