Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: กีตาร์แพงๆหลายๆตัว ไม่มี pick guard  (อ่าน 9663 ครั้ง)

jewaros

• member
กีตาร์แพงๆหลายๆตัว ไม่มี pick guard
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 12:36:19 »
สงสัยมานานแล้วครับว่ากีตาร์เทพ ๆ แพงๆ หลายตัวที่ ไม่มี pick guard เค้าไม่กลัวมันจะเป็นรอยเหรอครับ
หรือว่าเค้าเ่ล่น finger style อย่างเดียวไม่ได้ใช้ pick ในการตีคอรด์ เคยเห็นของนักดนตรีบางคนก็เป็นรู ทะลุ
เลย น่าสงสารกีตาร์มาก

OldiesHunter

• member
Re: กีตาร์แพงๆหลายๆตัว ไม่มี pick guard
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 14:00:15 »
เห็นด้วยและเข้าใจท่าน jewaros อย่างยิ่งครับ  เพราะผมก็เป็นคนถนอมเครื่องดนตรีเหมือนกัน ที่ท่านแจ้งว่าเคยเห็นกีต้าร์ของนักดนตรีบางท่านทะลุเป็นรูน่าสงสาร ไม่ทราบว่าหมายถึงกีต้าร์ของศิลปินคันทรี่รุ่นใหญ่ ลุงWillie Nelson ที่ชื่อ Trigger หรือเปล่าครับ ตัวนี้จริงๆแล้วเป็นกีต้าร์คลาสสิค Martin N-20ปี 1969  ลุงวิลลี่จริงๆรักตัวนี้มากแต่เนื่องจากแกไปเล่นแบบ strumming ต่อเนื่องกันหลายสิบปี กีต้าร์รุ่นนี้แบบนี้ซึ่งออกแบบมาให้เล่น Finger Style เท่านั้นก็เลยมีรูใหญ่อย่างแรง  แต่แกก็ไม่ยอมซ่อมนะครับ  ยังเอาเล่นออกงานอยู่ตลอดเวลา แต่ความเห็นผมแบบนี่ไม่น่าเอาอย่างนะครับ แต่การที่เราจะเอา Pick Guard มาติดกีต้าร์ที่ไม่มีมาจากโรงงานมีข้อควรระวังนะครับ การเอา Pick Guard ที่มีความหนาเกินไปมาติดบนไม้แผ่นหน้าซึ่งเป็น Sound Board นั้นอาจทำให้เสียงทึบลงได้ เพราะการสั่นสะเทือนของ Sound Board มีผลต่อ Sustain และความกังวาลของเสียงโดยตรง การติด Pick Guard เพิ่มเข้าไปอาจทำให้หน้าไม้สั่นสะเทือนได้น้อยลงเสียงอาจเปลี่ยนได้ เพื่อนผมคนหนึ่งก็ซื้อมาติดเองด้วยความรักกีต้าร์แหละครับ สุดท้ายต้องแกะออก นี่เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ บางท่านอาจไม่เป็นอย่างที่ผมเล่ามาก็ได้ ต้องลองดูเองครับ

oocl

• member
Re: กีตาร์แพงๆหลายๆตัว ไม่มี pick guard
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 14:23:06 »
ราคาไม่เกี่ยวหรอกครับ ขึ้นอยู่กับการออกแบบของกีต้าร แต่ละยี่ห้อ ที่ต่างกันออกไป
Martin D-45 ตัวหลายแสน ก็มี ปิ๊กการ์ด ครับ

jewaros

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 16:35:16 »
ก็เพราะตัวละหลายแสนแต่ไม่มี pick guard ถ้าเป็นผมก็คงไม่กล้าใช้ pick กลัวเป็นรอยแต่ก็สงสัยว่าเค้าออกแบบมาให้ใช้ pick ได้รึเปล่าหรือว่าใช้ได้นิดหน่อยอย่าแรงมากนัก อันนี้ความเห็นส่วนตัวจริงๆ แล้วไม่มีตังค์ซื้อของแพงๆ นะครับที่มีอยู่ 2 ตัวมี pick guard ทั้งคู่ครับ

OldiesHunter

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 17:44:51 »
ผมเห็นด้วยกับทั้งท่าน oocl  และท่าน jewaros แหละครับ สมัยนี้มันขึ้นอยู่กับ Design เป็นส่วนใหญ่ ผมมี Dreadnaught ของทั้ง Martin และ  Taylor อยู่สองสามตัวที่ไม่มี Pick Guard แต่ดูจากแบบและรีวิวแล้วต่างก็เหมาะที่จะเล่นได้ทั้ง Strumming และ Picking แต่เผอิญผมเล่นแนว Picking มาร่วม 40 ปีแล้ว  แทบไม่ได้ใช้ Pick เลยก็เลยไม่เดือดร้อนครับ แต่หากท่านใดเล่น Strumming ด้วยแต่กลัวเป็นรอยก็คงต้องเลือกใช้แต่รุ่นที่มี Pick Guard เพื่อความสบายใจแหละครับ

jewaros

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 19:57:45 »
ผมมี crafter ga-7 กับ yamaha cpx500 ก็มี pick guard ทั้งคู่ อยากได้ all solid มาไว้ในความครอบครองซักตัวดูจากกระทู้ในบ้านไม้แล้วเกิดกิเลศอย่างแรงกล้า (เหอ เหอ) ไ้ว้เล่นก่อนนอนอยากรู้้ว่าทำไมเค้าว่ามันดีนักแล ก็เล็งๆ walden ตัว all solid อยู่ไม่แพงมากจนเกินไปและสวยถูกใจ แต่มันไม่มี pickguard ก็เลยลังเลอยู่เพราะว่าเล่นทั้ง strum และ เกา หรือว่าต้องเปลี่ยนยี่ห้อเปลี่ยนรุ่นดี

Piyawat.H

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 20:51:54 »
มี Pick Gard & non Pick Gard ผู้ออกแบบย่อมมีตรรกะที่รับได้ น้าๆ ที่เป็นสมาชิกได้กรุณาให้ความเห็นไว้ว่า ในการไปลองกีต้าร์ของคนอื่น ที่มีปิ๊กการ์ด หรือไม่มี ไม่ควรใช้ปิ๊กเด็ดขาด ถ้าเจ้าของไม่อนุญาต นัยยะ ก็คือ กีต้าร์ที่ไม่มีปิ๊กการ์ดส่วนใหญ่จะเป็นกีต้าร์คลาสสิค และกีต้าร์ที่เจาะจงที่ให้เล่นแบบปิ๊กกิ้งและ/หรือฟิงเกอร์สไตล์เป็นหลัก
ลองดูในกระทู้ กฎ กติกา มารยาท เมื่อต้องไปลองกีต้าร์ของคนอื่น ( มีประโยชน์มากครับ )

กฤษณ์

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 23:58:25 »
กีตาร์รุ่นสูงที่ไม่มี pickguard นี่ผมว่า Taylor ทำเยอะสุดครับ เรื่องนี้ก็มีคนเคยถาม Bob Taylor เหมือนกัน

Wednesday, December 21, 2011
By: Bob Taylor

Question: I'm from the UK and walked into my local guitar shop in Harlow, in Essex. I've fallen in love with one of your guitars. I noticed it doesn't have a scratch plate. Can you tell me why some of your top-range guitars do not have a scratch plate? Is it due to sound? Aesthetic reasons?
Tich

Answer: Tich, it's purely aesthetic. Nothing else. Most guitars don't need pickguards, because most people don't harm their guitar with a pick. We make thousands of guitars without them each year, and people don't have trouble. Even those with pickguards have them for cosmetic reasons.

สรุปใด้ว่าคนส่วนใหญ่สมัยนี้ไม่ใช้ปิ้กครับเขาเลยไม่ทำปิ้กการ์ดให้ในรุ่นแพงเพราะกีตาร์ที่เอาพลาสติกมาปิดทับไม้สวยๆมันดูไม่มีคลาสครับ

ถ้าคุณอยากใด้ pickguard ก็ซื้อมาติดเพิ่มใด้นะครับแต่ถ้าเป็นกีตาร์ที่ใช้งานประจำยังไงมันก็ต้องมีรอยเข้าซักวันอยู่ดี ผมสงสัยเหมือนกันว่าทำไมกีตาร์ไฟฟ้าเขาถึงใด้ไปขุดขีดให้มีรอยแล้วเอามาขายแพงๆแต่กีตาร์โปร่งกลับผมเห็นมีทำอยู่ยี่ห้อเดียว

ความจริงแล้วศิลปินที่ใช้กีตาร์โปร่งที่เป็นรอยเป็นรูทั้งตัวนอกจาก Willie Nelson ก็ยังมี Glen Hansard กับ Takamine คู่กายของเขาที่ใช้ทำมาหากินตอนเล่นเปิดหมวกอยู่สิบปีครับ

กีตาร์ตัวนี้ใด้รับรางวัล Oscar ในปี 2007 ตอนแรกที่ผมคิดว่าเขาคงใช้เป็น prop แต่มารู้ทีหลังว่ามันคือตัวจริงเสียงจริง ลองมาฟังเสียงเปล่าจากคลิปที่อัดตอนเล่นสดในรายการวิทยุดูครับว่าเสียงมันยังโอเคไหม

The Swell Season - Falling Slowly

ส่วนกีตาร์โปร่งยี่ห้อเดียวที่ทำรุ่น Relic ออกมาขายก็คือ K. Yairi ครับ

ตัวต้นแบบของรุ่นนี้คือรุ่น DY-62C

Sitting on the Dock of the Bay - Monte Montgomery

สรุปใด้ว่าถ้าจะซื้อกีตาร์มาเพื่อเล่นก็ไม่ต้องไปกังวลเรื่องรอยจนไม่กล้าซื้อหรอกครับ ถ้ากังวลก็ลองหากีตาร์มือสองที่มีรอยแล้วก็ใด้

jewaros

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 08:38:43 »
พอจะเข้าใจแล้วครับ ขอบคุณน้าๆ มากครับ

Realalifeify

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 08:49:03 »
มาหkความรู้คับ ^^

Mr.Gula101

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 09:50:55 »
กีต้าร์จะแพงแค่ไหนผมก็อยากให้มีรอยเล่นตรงปิ๊กกาดครับ...ขลังดี ซื้อมาแพงๆยังถนอมเล่นอีกนี้ม่ายเอาแล้ว...

catzy

• member
    • รับสอนกีต้าร์ที่บ้าน, เรียนกีตาร์ตามบ้าน
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 10:38:51 »
ออ ยังงี้นี่เอง

jewaros

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2013, 22:53:09 »
เคยเห็นของสแตมป์ เค้าบอกว่าไม่ชอบที่มี  pick guard เค้าก็เลยเล่นจนเป็นรูเลยคือเค้าชอบแบบนั้น อย่าง taylor ผมชอบนะมันสวยมากเลยแต่้ถ้าติด pick guard ก็คงจะไม่สวยแล้วอาจจส่งผมถึงเสียงด้วยรึเปล่าอันนี้ไม่แน่ใจ ถ้ากีตาร์ซื้อมาตัวละหลายหมื่นแล้วไม่มี pick guard แล้วต้องเล่นด้วย pick เป็นผมก็ต้องระวังหน่อยหรือว่าไม่ต้องใช้ pick ไปเลยเล่นเกาอย่างเดียว อิอิ ตัวที่มี pick guard ก็ค่อยใช้ pick ละกันประมาณนั้น

wawar

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2013, 23:41:13 »
มันมีัปิ้กการ์ด ทำจากไม้ขายนะครับ ไทยยังไม่เห็นมีขายเท่าไหร่

pomguitar

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 01:35:05 »

Glen Hansard เนี่ย ผมถูกใจมาก็ตอนที่เล่นหนังเรื่อง "Once" น้ำเสียงไพเราะมาก
ส่วน กีต้าร์โปร่งพุๆ ไม่ต้องพูดถึง มันได้อารมณ์จริงๆ

เวลาเล่นเปล่าๆ ไม่ออกแอมป์ หรือผ่านระบบบันทึกเสียง
ผมอยากรู้จริงๆ ว่าเสียงมันจะเป็นไง
แต่ไม่สำคัญ ที่สำคัญคือ มันเท่ และ สร้างเอกลักษณ์ ให้ตัวเขาดูน่าสนใจ

Glen Hansard Lay Me Down live at 'the artists den'

ถ้าจับมาเจอะกับ กีต้าร์ของลุง Willie Nelson คงจะมันส์ไม่น้อย

gttle

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 11:09:32 »
ถ้ากีตาร์แพงๆมหากาฬพวก custom ทั้งหลายมันมักจะทำมาให้คนใช้นิ้วเล่นหรือ fingerstyle อ่ะครับอย่าง ryan หรือราคารองมาหน่อย lowden พวกนี้จะเหมาะกับ fingerstyle น่ะครับเพราะพวกแนวที่ strumming  หรือ picking ทั่วไปนี่ยีห้อดังๆทำไว้เสียงค่อนข้างลงตัวแล้ว อีกข้อคือเดี๋ยวนี้การออกแบบกีตาร์แนว modern มันจะเน้นโชว์งานไม้กันเลยไม่นิยมติดหรือไม่งั้นมีอีกทางเลือกคือ picguard ใสครับ