Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Veelah,Blueridge,recordking,Dolce ประเทศอะไรเป็นคนทำครับ  (อ่าน 9682 ครั้ง)

kaizer123

• member
เห็นว่าเสียงดีมากเลย ผมเลยสงสัยว่าประเทศอะไรเป็นคนคิด-ทำหรอครับ

TOM1869

• member
Re: Veelah,Blueridge,recordking,Dolce ประเทศอะไรเป็นคนทำครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 20:44:27 »
เป็นคำถามที่ ตอบยากมาก
Line id: 081-8718003

K@Y

• member
  • เคครับ :)
Re: Veelah,Blueridge,recordking,Dolce ประเทศอะไรเป็นคนทำครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 20:56:44 »
คิดไม่รู้ครับแต่ส่วมมากทำในจีนครับ55

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 20:59:39 »
ลองค้นในเว็บบริษัทสิครับ ได้คำตอบแน่นอน
:)

wawar

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 21:48:32 »
จีนแน่นอน เว้นบูลบริจด์ เพราะมันค่อนข้างแพงกว่ายี่ห้ออื่นๆ รอท่านต่อไป

ชอบผิวซาตินเลือก วีลาห์ โดเช่

ชอบเคลือบเลือก เร้คคอร์ดคิง แทงเจ้อ

งานจีนดีไม่ดีอยู่ที่ QC ครับ

pomguitar

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2011, 10:32:46 »
ทั้งหมดผลิตที่จีนครับ กีตาร์ที่ผลิตจีน มีอยู่หลากหลายระดับราคา และหลากหลายระดับคุณภาพ
ขึ้นอยู่ที่ชื่อชั้นโรงงาน และอยู่ที่ใครจะมีฝีมือดีกว่ากัน ซึ่งส่วนใหญ่ยิ่งคุณภาพดี ราคาก็ยิ่งขยับขึ้นไป
อย่าง Veelah, Recording King, Dolce ผมจัดให้อยู่ในระดับเดียวกัน ตลาดระดับเดียวกัน
ส่วน Blueridge ระดับตลาดจะขึ้นไปอีกระดับหนึ่ง อยากรู้ว่ามันแตกต่างกันอย่างไง
ผมว่า...ไปลองดูก็จะรู้ครับ เปรียบเทียบจากการลองเล่น ก็จะทราบเลย

kaizer123

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2011, 13:15:50 »
พวกเพื่อนผมมันบอกว่ากีต้าจีนม่ดีนี่รวมพวกนี้ป่าวครับ

chet

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2011, 18:38:22 »
อย่าไปเหมารวมว่า กีต้าร์จากประเทศนั้น ประเทศนี้ ดีหรือไม่ดี แต่ต้องดูกันเป็นยี่ห้อๆ ไป
ทุกวันนี้กีต้าร์จีนเป็นเรื่องปกติ ส่วนงานและคุณภาพเสียง ต้องดูเป็นยี่ห้อๆไปตามที่ว่าครับ

pongnarin

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2011, 19:02:28 »
โรงงานที่จีนฝีมือไม่ได้เลวร้ายเลยนะครับ ขนาดชิ้นส่วน iPhone ก็ยังทำในจีน
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ต้องดูเป็นยี่ห้อๆไปอย่างที่น้าท่านบนว่า
เพราะ QC ของแต่ละยี่ห้อไม่เท่ากัน ยี่ห้อดังๆเค้าก็บังคับโรงงานให้ผลิตงานเนี้ยบหน่อย ซึ่งก็ส่งผลให้ต้นทุนสูงขึ้นด้วย
ยี่ห้อดังๆบางยี่ห้อเลยราคาสูงสักหน่อย แต่ก็ยังถูกกว่าที่ผลิตในอเมริกาหรือยุโรปอยู่ดี เนื่องจากต้นทุนค่าแรงในจีนถูกกว่าแยะ

ที่จริงของที่ผลิตในจีนทั้งพวกเครื่องดนตรีหรือสินค้าอื่นๆนี่ ชิ้นงานเค้าก็ถูกออกแบบมาจากบริษัทแม่ในต่างประเทศแล้วค่อยมาสั่งผลิต
คล้ายๆกับรถยนต์ที่ผลิตและประกอบในไทย แต่ถูกออกแบบและพัฒนาที่ญี่ปุ่นโน่น

ผมคิดว่ากีตาร์ที่ผลิตในอเมริกาหรือยุโรปก็ไม่ได้หมายความว่าจะดีทุกตัวนะครับ
ของอย่างนี้คนเล่นต้องลองเป็นตัวๆไป ชอบใจแต่ละคนก็ไม่เหมือน ขาดมือก็ไม่เท่ากัน

แต่นอกจากคนเลือกกีตาร์แล้ว กีตาร์ก็เลือกคนเล่นนะครับ

Auponata

• member
  • OR'Solid
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2011, 20:05:10 »
ทำไมในประเทศไทยเราไม่มีโรงผลิตกีตาร์บ้าง ทั้งๆ ที่ช่างทำกีตาร์คนไทยก็เป็นที่ยอมรับก็หลายคน
หรือว่าค่าแรงมันแพง จึงไม่มีนักลงทุนกล้าเสี่ยง...
facebook:or ponata

wichian

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2011, 20:48:35 »
สงสัยแต่ Blueridge นี่แหละครับ
เล่นไม่เก่ง แต่ใจรัก

Ods16339

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 16:18:04 »
blueridgeก็ทำในจีนครับ
แต่บริษัทแม่อยู่ที่ usa

kmtc

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 20:16:44 »
ช่างอเมริกา QC แน่นอน ยอมรับเลยว่าในงบสักประมาณ 3 หมื่นอัพขึ้นไป Blueridge ถือเป็นหนึ่งทางเลือกที่ต้องไปลอง