Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: [Update หน้า3] 2 เทพแห่งพรรคกระยาจก dolce ts1 VS Veelah V1-D ใครจะอยู่  (อ่าน 13917 ครั้ง)

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
Re: [Update หน้า3] 2 เทพแห่งพรรคกระยาจก dolce ts1 VS Veelah V1-D ใครจะอยู่
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 16:51:59 »
เสื่อผืนเดียวกันแต่คนละปูครับ ^___^

ถ้าได้น้าปู พงษ์สิทธิ์ อีกคนนี่แจ่มเลยครับ อ.

น้าต่อครับ แค่ปูที่สองผมก็ว่าบอร์ดก็สะเทือนแล้วครับ 555+

55555555555555+

ล้อเล่นนะครับ มิได้มีเจตนาให้มีเรื่องการเมืองแต่อย่างไร
:)

Montra

• member
Re: [Update หน้า3] 2 เทพแห่งพรรคกระยาจก dolce ts1 VS Veelah V1-D ใครจะอยู่
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 17:18:21 »
เรื่องเสียงนะครับ ต้องบอกก่อนว่า เจ้าวีล่าห์นั้น เป็นของเพื่อนผม ซึ่งซื้อมาก่อนแล้วประมาณ 6 เดือนดังนั้น ก็จะมีการเบิร์นเสียงมานานกว่า

ส่วนสายที่ติดมา เจ้าโดลเซ่ก็ใช้เบอร์ 11 ส่วนวีล่า เบอร์12 และเจ้าโดลเซ่มีเซดเดลกระดูกมา ผมจะคุยกลางๆแบบนี้ละกับครับ

ปล. หลังจากนี้คือความเห้นส่วนตัวล้วนๆ จากคนฝีมือกากๆเลยนะครับ และคะแนนเต็ม10/10นี่ เอาจากราคา:คุณภาพนะครับ

Dolce

ทุ้ม                7/10     ฟังเป็นโน๊ตครับแต่ยังไม่สะใจผมเท่าไร
กลาง             8/10      ชัดเจนดีครับ ฟิงเกอร์สไตล์เสียง ย่านนี้ฟังเพราะดี
แหลม            9/ 10     เสียแหลมแหลมใสมากกว่า
ซัสเทน          8.5/10    ซัสเทนยาวดีครับ น่าจะยกความดีให้เจ้ากระดูก
ความชัด         7/10       น่าแปลที่ดีดทีละเส้นเสียงชัดนะครับ แต่พอสตรมป์คอร์ดลงมา มันแลดูพร่าๆ

Veelah         

ทุ้ม                8.5/10 
กลาง             8.5/10     
แหลม             7.5/ 10   
ซัสเทน             7/10   
ความชัด           8.5/10

ทั้งหมดนี้เป็นความเฆ้นส่วนตัวของผมล้วนๆ แล้วกลางดึกคืนนี้ผมจะนำเสียงสตรัมป์ และ ปิคกิ้งแบบตัวต่อตัวมาแปะไว้ให้ครับ : )     

ดีมากน้อง  ทำตัวเป็นประโยชน์ต่อสังคมได้ 
**กีตาร์มันเถียงไม่ได้ เธอไปบ่นมันทำไม**

thezerot

• member
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 17:31:05 »
มาลดกระแส veelah หน่อยคร้าบบ
++กระบี่อยู่ที่ใจ++

nhoy

• member
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 17:35:37 »
เรื่องเสียงนะครับ ต้องบอกก่อนว่า เจ้าวีล่าห์นั้น เป็นของเพื่อนผม ซึ่งซื้อมาก่อนแล้วประมาณ 6 เดือนดังนั้น ก็จะมีการเบิร์นเสียงมานานกว่า

ส่วนสายที่ติดมา เจ้าโดลเซ่ก็ใช้เบอร์ 11 ส่วนวีล่า เบอร์12 และเจ้าโดลเซ่มีเซดเดลกระดูกมา ผมจะคุยกลางๆแบบนี้ละกับครับ

ปล. หลังจากนี้คือความเห้นส่วนตัวล้วนๆ จากคนฝีมือกากๆเลยนะครับ และคะแนนเต็ม10/10นี่ เอาจากราคา:คุณภาพนะครับ

Dolce

ทุ้ม                7/10     ฟังเป็นโน๊ตครับแต่ยังไม่สะใจผมเท่าไร
กลาง             8/10      ชัดเจนดีครับ ฟิงเกอร์สไตล์เสียง ย่านนี้ฟังเพราะดี
แหลม            9/ 10     เสียแหลมแหลมใสมากกว่า
ซัสเทน          8.5/10    ซัสเทนยาวดีครับ น่าจะยกความดีให้เจ้ากระดูก
ความชัด         7/10       น่าแปลที่ดีดทีละเส้นเสียงชัดนะครับ แต่พอสตรมป์คอร์ดลงมา มันแลดูพร่าๆ

Veelah         

ทั้งหมดนี้เป็นความเฆ้นส่วนตัวของผมล้วนๆ แล้วกลางดึกคืนนี้ผมจะนำเสียงสตรัมป์ และ ปิคกิ้งแบบตัวต่อตัวมาแปะไว้ให้ครับ : )     
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับน้า Krataipaa

wichian

• member
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 18:06:45 »
ขอบคุณมากครับน้า ผมว่ามันช่วยในการตัดสินใจของใครหลายๆคนนะ ต่อไปไม่ต้องมาถามกันทีละกระทู้
เล่นไม่เก่ง แต่ใจรัก

Anat

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 18:07:16 »
Good work ครับ
น้ากระต่ายป่า

Anat

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 18:37:03 »
สำหรับกีต้าร์..เวรตะไล..2 ตัว นี้
(ที่ต้องเรียก เวรตะไล  เพราะว่า มันทำเอาป่วนวงการไปหมด)

เราอยากให้มองอย่างนี้  แล้วภาพมันจะชัดขึ้น
...มันคือ....กีต้าร์ ราคาถูก...จบข่าว

ถ้าเป็นเรื่องโรงแรม  เค้าจะมี Budget Hotel....ที่พักหลักร้อย
ส่วนไอ้กีต้าร์นี่  คือกีต้าร์ หลักพัน...(กลางหมื่น)

เพราะฉะนั้น อย่า Expect อะไรมาก  แค่นี้ มันก็สุดจะคุ้มแล้ว
เพราะถ้าเทียบความคุ้มค่า ต่อราคา(บาท)
ไอ้เวร 2 ตัวนี่ก็ชนะกีต้ารืแบรนด์ดังๆได้แระ

ข้อสังเกต ถ้าเราเทียบคุณภาพกับราคา
V6-GACE 18000 บาท
กับ Taylor รุ่นล่างๆ 20000
เราว่า Taylor เอาไม่อยู่นะ

อย่างไรก็ดี  กีต้าร์เวรทั้งสองนี้   เป็นเพียงแค่..ปรากฎการณ์..Phenomenon
ยังไม่ใช่ ..ตำนาน..Legendary..อย่างพวก Martin..Gibson...(Taylor ใช้เวลาอีกนิดนึง ก็จะเป็นตำนานแหล่ว...เราชอบTaylor ที่สุด)

เพราะฉะนั้น กีต้าร์ทั้งสองตัวนี้ ยังคงต้องใช้กาลเวลาเป็นเครื่องพิสูจน์ครับ

ขอชื่นชม น้า กระต่ายป่า อีกทีครับ

Misery

• member
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 18:54:02 »
ที่ Dolce สตรัมแล้วเสียงพร่าเพราะซัสเทนที่ยาวหรือเปล่าครับ Dolce อาจจะเหมาะกับ fingerstyle มากกว่า
เช่นนำกีตาร์ที่ไม่มี Pickguard มาติด Pickguard ที่เห็นได้ชัดเจนคือซัสเทนสั้นลง ทำให้ได้เสียงในการสตรัมที่กระชับและแน่นขึ้น
ของแบบนี้ดีคนละแบบครับ
ปล. ผมไม่เคยเล่นทั้งสองยี่ห้อ ผิดถูกยังไงขอโทษด้วยครับ
" พอเป็นก็เย็นใจ "

ⓘⓟⓞⓝ ⓐⓒⓞⓤⓢⓣⓘⓒ

• member
  • ⓘⓟⓞⓝ ⓐⓒⓞⓤⓢⓣⓘⓒ
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 21:12:40 »
ขอบคุณเจ้าของกระทู้มากครับ

paka1

• member
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2011, 15:10:18 »
มีdolceแบบที่saddleไม่เป็นกระดูกมั้ยครับ? เห็นของเพื่อนมันดูแปลกๆอ่ะ
อยากเสพดนตรี เคล้านารีแนบเคียงกาย

kwanbiggun

• member
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2011, 18:09:37 »
เร้าใจสุดๆๆๆๆ

Montri

• member
  • ค่าความสุข ของคนเราไม่เท่ากัน...มีแค่นี้ก็สุขใจ !!
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2011, 18:48:04 »

Dolce

Veelah         

ดีมากน้อง  ทำตัวเป็นประโยชน์ต่อสังคมได้ 
โห้......พี่ต๋อย อันนี้พี่ชม น้องมัน ใช่ป่ะครับ  ฮี่ ๆๆๆๆๆๆๆ
Good job   น้องเกมส์
อย่า เห็น แก่ ตัว !!

pomguitar

• member
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2011, 23:30:17 »
เท่าที่ลองมา Veelah Guitar ยังเหนือกว่า ทั้งงาน และสุ้มเสียง

เรื่องเสียง เป็นความชอบของแต่ละคน ที่จะต้องแตกต่างกัน ใครชอบแบบไหน ก็สอย(ซื้อ)ไปแบบที่ตัวเองชอบ
อย่าเห่อ ตามคนอื่น กีต้าร์คุณเล่น คุณนอน คุณกิน อยู่กับมัน เอาแบบที่คุณชอบนั่นล่ะคือสิ่งสำคัญ และความคุ้มค่า กับเงินที่คุณจ่าย

และที่สำคัญ ที่สุด............ยังมีกีต้าร์ในงบประมาณ(ถูกๆไม่เกินหมื่น หรือหมื่่นิดๆ) นี้ อีกมากมายหลายยี่่อ ที่ใช้ได้ดีเช่นกัน เช่น..
- Takamine
- Art & Luthier
- Simon & Patrick
- Washburn ชุด series ใหม่ ต้องไปลอง
และ - Tanger เป็นต้น

ล้วนแล้วแต่ต้องไปลอง...............สัมผัสกับตัวเอง เพื่อค้นพบกีต้าร์ที่คุณชอบที่สุด

สำหรับผม กีต้าร์เกรดนี้ เอาไว้ลุย (แบบคุ้มๆๆๆ) เล่นแบบไม่เสียดาย ส่วนตัวแพงๆ เวลาจะเล่นที ต้องถนอม เป็นพิเศษ

time

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2011, 00:14:16 »
และก็ยังมี PHOENIX อีกแบรนด์ที่ต้องลอง all solid ราคาถูก เสียงละม้าย Taylor สุดๆ ....อยากให้ลอง ;D

skywalker

• member
    • กีต้าร์มือ 2
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2011, 00:45:00 »
ผมว่ากีตาร์ที่เสียงกังวานยาวมัน strump ไม่เหาะหรอกครับ
เพราะมันจะมีหางเสียงยาวและไปรบกวน note ตัวถัดๆ ไป
นาจะเหมาะกับ fingeer style หรือ เล่นแบบ guitar classic มากกว่า
แต่ละงาน อาจต้องใช้กีตาร์ไม่เหมือนกัน

Krataipaa

• member
    • >>แอดเฟสผมเลยครับ<<
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2011, 03:25:06 »
เท่าที่ลองมา Veelah Guitar ยังเหนือกว่า ทั้งงาน และสุ้มเสียง

เรื่องเสียง เป็นความชอบของแต่ละคน ที่จะต้องแตกต่างกัน ใครชอบแบบไหน ก็สอย(ซื้อ)ไปแบบที่ตัวเองชอบ
อย่าเห่อ ตามคนอื่น กีต้าร์คุณเล่น คุณนอน คุณกิน อยู่กับมัน เอาแบบที่คุณชอบนั่นล่ะคือสิ่งสำคัญ และความคุ้มค่า กับเงินที่คุณจ่าย

และที่สำคัญ ที่สุด............ยังมีกีต้าร์ในงบประมาณ(ถูกๆไม่เกินหมื่น หรือหมื่่นิดๆ) นี้ อีกมากมายหลายยี่่อ ที่ใช้ได้ดีเช่นกัน เช่น..
- Takamine
- Art & Luthier
- Simon & Patrick
- Washburn ชุด series ใหม่ ต้องไปลอง
และ - Tanger เป็นต้น

ล้วนแล้วแต่ต้องไปลอง...............สัมผัสกับตัวเอง เพื่อค้นพบกีต้าร์ที่คุณชอบที่สุด

สำหรับผม กีต้าร์เกรดนี้ เอาไว้ลุย (แบบคุ้มๆๆๆ) เล่นแบบไม่เสียดาย ส่วนตัวแพงๆ เวลาจะเล่นที ต้องถนอม เป็นพิเศษ

ถูกต้องเลยครับ ในราคาประมาณนี้มีให้เลือกเยอะอย่าเห่อตามคนอื่น แต่เอ..... ว่าแต่ V1 ที่น้าว่างานดีกว่า นี่ตรงจุดไหนบ้างเหรอครับ : )

Anat

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2011, 12:01:44 »
เราว่านะ  งาน V1 มันก็โอเค อยู่นี่   เรามี V1-D  V1-P  V1-OME
น้าเบียร์แกเคยมาบ่นให้ฟังว่า
..มันจะอะไรกันนักกันหนา..ทำยังกะกีต้าร์ Brand name ราคาเป็นแสนแน่ะ...
ขนาดกีต้าร์ระดับ Taylor เอาจริงๆ ก็หลุดอยู่หลายจุดเหมือนกัน
ถ้าจะให้เราติ เนี๊ยบกันเป็น ไมครอนละก้  Martin ก็โดนไม่เหลือจร้า

บางทีต้องปรับความคิดดูหน่อยนะจ๊ะ ว่ากีต้าร์เค้าระดับไหน Positioning อยู่ตรงไหน   แล้วจะสบายใจขึ้นเยอะครับ

โรงแรมเราก็เจอ  มาถึงติโน่น ตินี่  ทำไมไม่มีไอ้โน่น  ไม่มีไอ้นี่  เหวี่ยงไปหมด
ตอนแรกเราก้..ขอโทษครับ..
ยังไม่หยุดอีกแน่ะ  เลยต้อง..คุณน้องครับ  โรงแรมผม 400 บาทเองครับ  จะเอา(เตี้ย)อะไรครับ......
เท่านั้นแหละ  ถึงเขิน..อุย  จริงค่ะ  ลืมไป....
..แหม..เดี๋ยวเหนี่ยวเลยนิ..555555

Krataipaa

• member
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2011, 16:41:30 »
เราว่านะ  งาน V1 มันก็โอเค อยู่นี่   เรามี V1-D  V1-P  V1-OME
น้าเบียร์แกเคยมาบ่นให้ฟังว่า
..มันจะอะไรกันนักกันหนา..ทำยังกะกีต้าร์ Brand name ราคาเป็นแสนแน่ะ...
ขนาดกีต้าร์ระดับ Taylor เอาจริงๆ ก็หลุดอยู่หลายจุดเหมือนกัน
ถ้าจะให้เราติ เนี๊ยบกันเป็น ไมครอนละก้  Martin ก็โดนไม่เหลือจร้า

บางทีต้องปรับความคิดดูหน่อยนะจ๊ะ ว่ากีต้าร์เค้าระดับไหน Positioning อยู่ตรงไหน   แล้วจะสบายใจขึ้นเยอะครับ

โรงแรมเราก็เจอ  มาถึงติโน่น ตินี่  ทำไมไม่มีไอ้โน่น  ไม่มีไอ้นี่  เหวี่ยงไปหมด
ตอนแรกเราก้..ขอโทษครับ..
ยังไม่หยุดอีกแน่ะ  เลยต้อง..คุณน้องครับ  โรงแรมผม 400 บาทเองครับ  จะเอา(เตี้ย)อะไรครับ......
เท่านั้นแหละ  ถึงเขิน..อุย  จริงค่ะ  ลืมไป....
..แหม..เดี๋ยวเหนี่ยวเลยนิ..555555
ใช่เลยครับพี่อานัต กีตาร์ราคาเท่านี้ จะเอาอะไรนักหนา : )

Krataipaa

• member
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2011, 16:41:56 »

Dolce

Veelah         

โห้......พี่ต๋อย อันนี้พี่ชม น้องมัน ใช่ป่ะครับ  ฮี่ ๆๆๆๆๆๆๆ
Good job   น้องเกมส์
พี่ต๋อยเขาชมหนู 555

SURACHART2554

• member
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2011, 17:40:57 »
กีตาร์ต้องลองเล่นเองดีที่สุด  เอาที่ชอบและสามารถซื้อได้ มัวแต่พะวงถึงยี่ห้อเครียดตาย