Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อาบน้ำ ประแป้ง Yamaha G-240 ปี1977 หลังจากที่อยู่ด้วยกันมา30กว่าปี  (อ่าน 2124 ครั้ง)

aids9

• member

อาบน้ำ ประแป้ง Yamaha G-240 ปี1977 หลังจากที่อยู่ด้วยกันมา30กว่าปี

กีตาร์ตัวนี้ผมใช้เรียนตอนเด็ก ป.5
จนตอนนี้ลูกชายคนโตกำลังจะเข้ามหาวิทยาลัยแล้ว
ผมไม่เคยดูแลเขาซักครั้ง อย่างมากก็แค่ได้เปลี่ยนสายบ้างแค่นั้น

ครั้งนี้ตั้งใจจะเปลี่ยนสาย เช็ดถูทำความสะอาด
สั่งน้ำยามาเรียบร้อย สั่งสายมาเรียบร้อย ผ่านช๊อปปี้
พอกำลังจะเริ่ม ปลดสายเก่า ถอดSaddleออก งานเข้าซะแล้วครับ

ร่วงออกมาเป็น2ชิ้นซะงั้น เลยต้องวัดขนาด หาซื้อแบบกระดูกที่ยาว8ซม.

aids9

• member

เลยต้องเปลี่ยนแผนใหม่ ยังไม่ทำความสะอาดครับ
รออีก3วัน ก็ได้กระดูกแท้ ๆ
พอได้มา มันไม่พอดีนะครับ เราต้องใช้กระดาษทรายขัด ๆ ถู ๆ จนกว่าจะเข้าที่ครับ

ผมพยายามปรับให้มันเหมือนเดิมก่อน ขัด ๆ ถู ๆ แบบไม่ได้มีหลักการอะไรมาก
ตรวจสอบ Action ที่เฟรด12ความสูงของสาย 1 ประมาณ 3.5 มม. ครับ

เฟรด12ความสูงของสาย 6 ประมาณ 4.0 มม.

ลองเล่นดูด้วยสายเก่า พอได้แล้วครับ ไม่มีเสียงBuzz
ผมยังรู้สึกว่ายังสูงไปนิดแต่เราเป็นมือใหม่หัดลอง เอาเท่าของเดิมก่อนครับ
ดูคลิปของต่างประเทศ ค่ามาตรฐาน สาย1อยู่ระหว่าง3-3.5มม. || สาย6ประมาณ3.5-4.5มม.

aids9

• member

กลับมาถึงการอาบน้ำประแป้งซักที
ปลดสายเก่าทิ้ง แอบถ่ายสภาพภายในไว้ก่อนครับ

ภายในต้านตรูดครับ

ภายในด้านคอครับ เห็นหมายเลขที่คอด้วย

aids9

• member

ใช้น้ำยาตามนี้ครับ ไปดูรีวิวของเมืองนอก ดูมันครบดีสำหรับกีตาร์

อ่านคู่มือหลังกล่องให้เข้าใจก่อน เขามี3ขั้นตอน ตามหมายเลขครับ
1.ขัดผิว ลบลอย
2.เคลือบ Wax
3.ทำความสะอาด

มีน้ำยาทำความสะอาด Finger board ด้วย
ซึ่งบอกว่า ห้ามใช้น้ำยาตัวนี้กับผิวเคลือบส่วนอื่นครับ

ผมไม่มีส่วนได้เสียกับคนขายน้ำยานะครับ แค่เอามาทดลองดูใช้ครับ

aids9

• member

เริ่มจัดการไม้คอก่อนเลยครับ
ของเดิมมีรอยร่องนิ้วที่เราใช้งานสึกลงไปด้วย

เอาน้ำยาทาที่ผ้าแล้วเริ่มขัด ช่องที่1-2ครับ
เว้นช่องที่ 3-4 ไว้หน่อย จะได้เห็นความแตกต่าง
แล้วขัดช่องที่ 5-7 ด้วย

ดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัดเลยนะครับ
เห็นความแตกต่างจนพอใจ เราก็ขัดช่องที่เราเว้นไว้

ผ้าออกมาดำปี๋เลยครับ รอยนิ้วที่ไม้สึก หายไปแล้ว สุดยอดมาก ๆ

aids9

• member

ขัด Finger board เสร็จผลิ๊กคอไปมา เจองานเข้าครับ
น๊อตลูกบิดหายไปไหนไม่รู้ อาจจะหายนานแล้วระหว่างที่เราใช้มา30ปี ก็เป็นได้

ถอดมาเทียบกับไม่บรรทัดหน่อย ไม่รู้จะหาซื้อได้รึเปล่า

สุดท้ายผม ไปรื้อกล่องเครื่องมือ ที่รวมสารพัดน๊อตที่เคยเก็บไว้
เจอตัวสีเงิน เกลียวเดียวกันพอดีเลยครับ
ใส่แทนไปก่อน เพราะไม่รู้ว่าจะไปหาซื้อน็อตแท้ ๆ ที่ไหน

ไม่สวยนักแต่ใช้แก้ขัดได้ครับ
ใครมีน๊อตสำรอง หรือทราบว่าหาได้จากไหน ขอความกรุณาด้วยนะครับ

aids9

• member

ก่อนเปลี่ยนสาย เอาเข้าเว็ปตรวจสอบดูก่อนครับ
300บาท ที่เราจ่ายไปได้สาย D ของแท้มารึเปล่า

ลงทะเบียนเรียบร้อย แท้100%ครับ

aids9

• member

คราวนี้ มาถึงการขัดผิว ทั้ง3ขั้นตอนที่ได้กล่าวไว้ตอนต้น
ซึ่งก็คงไม่ต้องบรรยายอะไรมาก มาดูผลงานก่อน และหลังกันครับ

Before

After

aids9

• member

สภาพด้านหน้าลูกบิด ก่อนและหลังครับ

Before

After

aids9

• member

ตะแคงข้างซ้าย

Before

After

aids9

• member

ตะแคงข้างขวาบ้างครับ

Before

After

aids9

• member

ด้านหลังครับ

Before

After เงาดีจัง

aids9

• member

มาดูด้าน top กันบ้างครับ

Before

After

aids9

• member

ผมใส่สายใหม่ พันเก็บให้เรียบร้อย ดูตามวิธีของต่างประเทศในYouTubeครับ

Before มัดสายแบบบ้าน ๆ มาก

After เก็บสายปลายสายเรียบร้อยครับ ปลายสายทุกเส้น จะถูกเส้นอื่น ๆ ทับไว้

aids9

• member

ที่จริงกีตาร์ตัวนี้ราคาไม่ได้แพงอะไรมาก แต่เขาอยู่กับเรามานาน30กว่าปี
ได้มาดูแลเขาบ้างรู้สึกผูกพันธ์ และมีความภาคภูมิใจเล็ก ๆ ครับ

มีอะไร ขอความกรุณาแนะนำมือใหม่อย่างผมด้วยนะครับ
ขอให้มีความสุขกับการเล่นกีตาร์ที่เรารักครับ

เอด

samaklen

• member
เยี่ยมไปเลยครับ
ถ้าได้ลูกบิดชุดใหม่อีกสักชุด จะครบเครื่องเลยครับ
ลองดูของ Schaller ก็ได้ครับ ราคาพอทน คุณภาพดีมาก
จะบอกว่า พันสาย 1-3 ผมก็พันบ้าน ๆ แบบตอนแรกเหมือนกันครับ
ผมชอบมากกว่าขมวดสายไว้บนบริดจ์ ครับ ผมว่ามันกดไม้เป็นรอย

aids9

• member

ผมลืมคิดประเด็น การขมวดสายบนบริดจ์อาจทำให้สายจะกดไม้เป็นรอย ไปเลยครับพี่ samaklen
อุปกรณ์ต่าง ๆ ของกีตาร์ ผมหาเองยากมาก ๆ ครับ
สารภาพเลยครับว่าไม่รู้จักยี่ห้อ Schaller ที่พี่แนะนำเลยครับ
ขอความกรุณาช่วยชี้เป้าร้านให้ซักนิดได้ไหมครับพี่
ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

samaklen

• member
ลองถามจิ้นเฮงหลีดูครับ เมื่อก่อนผมซื้อกันเขา
ไม่ทราบว่าเดี๋ยวนี้ยังขายอยู่ไหม แต่น่าจะขายนะครับ มีแบบ Lyra กับ Hauser ครับ

samaklen

• member
ถ้าหาไม่ได้ แบบด้านล่าง แต่ใบเป็น Ebony ผมก็มีนะ ทักมาได้ครับ

virgoromance

• member
G 240 เหมือนกันเลยครับ สภาพยังเนี๊ยบ แทบจะใช้เป็นตัวหลักเลย
จาริกรอบใจตน