Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาแบบนี้แก้ยังไงถึงจะเป็นเร็วหรอครับ  (อ่าน 5481 ครั้ง)

sparroo2

• member
คือตอนผมเล่นคอร์ดนะครับ ผมเล่นคอร์ดที่ไม่ทาบ ถนัดได้หมดแล้ว

สมมุติ กำลังจับคอร์ด G ต่อไปเป็น Bm Cช้าบM

พอผมจะเปลี่ยนเป็น Bm นิ้วชี้ทาบได้ครับ แต่ กลาง นาง ก้อย นี้ไม่ตรง กับ เส้นที่เหลือเลยอ่ะครับ ทำไงดีครับ

ผมขอถามอีกข้อนะครับ

มีพี่ๆคนไหนเคยเอา กีตาร์โปร่งไปทำกับ พี่คม เซนทรัล พระราม 3 บ้างครับ ดีไหมครับ

[IaM-indY]

• member
  • D710CE
Re: ปัญหาแบบนี้แก้ยังไงถึงจะเป็นเร็วหรอครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 11:54:28 »
ฝึก ฝึก ฝึก และฝึก ครับ

น้าต่อ.....

• member
  • กีต้าร์ 3 ลูก 2 เมีย 1
Re: ปัญหาแบบนี้แก้ยังไงถึงจะเป็นเร็วหรอครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 11:57:47 »
ฝึก ฝึก ฝึก ฝึก ฝึก ฝึก ฝึก ฝึก ฝึก
ฝึก ฝึก ฝึก ฝึก ฝึก ฝึก ฝึก ฝึก ฝึก

gazz

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 11:59:27 »
เล่นบ่อยๆ ครับ พยายาม วาง pattern คอร์ดให้ถูก
อาจยากในครั้งแรก แต่ต่อไปมันจะ ง๊ายง่าย

Mook :)

• member
Re: ปัญหาแบบนี้แก้ยังไงถึงจะเป็นเร็วหรอค
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 12:20:47 »
ตอนเรียนเลข เรายังต้องเรียน +,-,*,/  ก่อนเลย ถึงจะไปเรียนแคลคูลัสได้
ถ้าเรา ท่องตารางธาตุไม่ได้ ก็ไม่มีทางเรียนเคมีรู้เรื่อง
ทุกอย่างไม่มีททางลัด ต้องหมั่นฝึกฝนแล้วจะเกิดความชำนาญ
สู้ต่อไปค่ะ ;D

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 13:02:57 »
ตอนเรียนเลข เรายังต้องเรียน +,-,*,/  ก่อนเลย ถึงจะไปเรียนแคลคูลัสได้
ถ้าเรา ท่องตารางธาตุไม่ได้ ก็ไม่มีทางเรียนเคมีรู้เรื่อง
ทุกอย่างไม่มีททางลัด ต้องหมั่นฝึกฝนแล้วจะเกิดความชำนาญ

เคมี บำบัด มาเองเลย...อิอิ

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 13:16:38 »
ลองหานิ้วนำดูครับ กำหนดเองก็ได้ว่าคอร์ดต่อไปเราจะวางนิ้วไหนก่อน แล้วนิ้วอื่น ๆ มันจะตามไปเอง แต่อย่างไรก็ตาม อย่างที่ทุกท่านบอก ฝึกเท่านั้นครับ ถึงจะช่วยได้ ^^

Crucify

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 13:35:25 »
เราอยากจะไปให้ถึงจุดหมาย เราก็ต้องซ้อม ซ้อม ซ้อม แล้วก็ซ้อมครับ

ผมซ้อนวันละ 15 นาที ( เรียกซ้อมเปล่าเนี่ย ) 555+

nhoy

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 14:02:05 »
เล่นบ่อยๆ ครับ จินตนาการถึงนักกีต้าร์ที่เราชอบ  ไม่ต้องซีเรียสอะไร อีกหน่อยก็คล่องไปเองครับ

EudkO

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 14:22:13 »
อย่างที่น้าๆทุกท่านบอกครับ ฝึก ฝึก และ ฝึก ซ้ำแล้วซ้ำอีก เดี๋ยวตัวเราจะจับจังหวะได้แล้วก็จะคล่องไปเอง
อาจจะฟังดูกำปั้นทุบดิน แต่กีตาร์บางครั้งก็ไม่มีเทคนิคอะไรมากมาย สำหรับผมอันไหนเล่นติดๆก็ฝึกเข้าไป
อันไหนที่ต้องจำแบบพวกสเกล โหมด ก็ท่องจำแบบนกแก้วนกขุนทองไปเลย จำไม่ได้ซักที ก็คัดลง A4 หลายๆรอบ

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 14:54:43 »
พยายามเล่นเพลงที่มีคอร์ดทาบครับ พยายามเล่นให้ได้ครับ เดี๋ยวก็ได้เอง ทุกคนต้องผ่านจุดนี้ครับ
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

CookieMusic

• member
  • Acoustic Is Myllife...
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 17:36:15 »
ปรับตำแหน่งนิ้วโป้งมือซ้ายดูครับ ลองวางดูว่าแบบไหนที่เราถนัดไม่เกร็งและกดแน่นได้ จำความรู้สึกนั้นให้ได้แล้วเล่นบ่อยๆ เดี๋ยวได้เองครับ

Note™

• member
  • มีความสุขทุกครั้งที่เล่นกีตาร์...
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 19:42:37 »
ต้องฝึกทุกวัน ฝันจะเป็นจริง

ถ้าฝึกไม่จริง ฝันจะไม่จริงจัง

(งงเองพิมพ์เอง 555+)

เอาเป็นว่าฝึกเรื่อยๆล่ะกันครับ ผมฝึกจนเหมือนคราบตระใคร่เขียวๆขึ้นเฟรตบอร์ดอ่ะ 555+

ไม่ถนอมเลย...

Montri

• member
  • ค่าความสุข ของคนเราไม่เท่ากัน...มีแค่นี้ก็สุขใจ !!
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 19:49:03 »
หมั่นฝึก ครับ
อย่า เห็น แก่ ตัว !!

Ignite

• member
  • ดูโง่เเต่ก้อเท่
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 19:57:58 »
พยายามครับ เส้นทางบางเส้นทางมันก้อไม่มีทางลัดหรอกครับ หวังว่าคงเข้าใจนะ
ระบบคือหัวใจ

Byrt21

• member
  • ข้าพเจ้าผจญทุกสิ่งได้ โดยพระองค์ผู้ทรงเสริมกำลังข้าพเจ้า
    • ร่มพระคุณบริการ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 21:36:09 »
ตอนเรียนเลข เรายังต้องเรียน +,-,*,/  ก่อนเลย ถึงจะไปเรียนแคลคูลัสได้

เคมี บำบัด มาเองเลย...อิอิ
พยายามเข้า พยายามเข้า พยายามเข้า พยายามเข้า พยายามเข้า พยายามเข้า พยายามเข้า พยายามเข้า พยายามเข้า พยายามเข้า พยายามเข้า พยายามเข้า พยายามเข้า พยายามเข้า พยายามเข้า พยายามเข้า พยายามเข้า พยายามเข้า พยายามเข้า พยายามเข้า พยายามเข้า พยายามเข้า พยายามเข้า พยายามเข้า พยายามเข้า พยายามเข้า พยายามเข้า พยายามเข้า พยายามเข้า พยายามเข้า พยายามเข้า พยายามเข้า พยายามเข้า พยายามเข้า พยายามเข้า พยายามเข้า พยายามเข้า พยายามเข้า พยายามเข้า พยายามเข้า พยายามเข้า พยายามเข้า พยายามเข้า พยายามเข้า พยายามเข้า พยายามเข้า พยายามเข้า พยายามเข้า พยายามเข้า พยายามเข้า พยายามเข้า พยายามเข้า พยายามเข้า พยายามเข้า พยายามเข้า พยายามเข้า พยายามเข้า พยายามเข้า

เดี๋ยวก็สำเร็จครับ    
facebook.com/byrt21

Ignite

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 21:45:10 »
55555555+

TKCN

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 22:03:16 »
ซ้อมๆๆๆๆๆ ครับ ^^

Ignite

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 22:20:21 »
ตามนั้นครับ

FilM AcousTic North Gear

• member
  • Guitar is part of our lives...
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 22:24:04 »
หัดจับคอร์ดทาบบ่อยๆครับ จาก Bm ไป C#M แล้วก้อเล่นสลับกันไปเรื่อยๆหรือว่าอยากเล่น เป็นเพลงก็เปิดเพลง เป็นต่อเล่นเลยครับ ตีคอร์ด A มา C#M มา Bm  แล้วก็ E ทำวนไปเรื่อยๆจนกว่าจะเป็นเพลงพอเป็นเพลงปุ๊บรู้ตัวอิกทีอ้าวเราเล่นคอร์ดทาบได้แล้วนี้หว่า 555+ สู้ๆครับ ผมเป็นกำลังใจให้ครับ เมื่อก่อนผมก็จับคอร์ดทาบไม่ได้ด่าตัวเอง โธ่เว้ย !! ทำไมกูเกิดมานิ้วสั้นจังวะ 55+ ขำขำ นะครับสู้ๆ
ผมยาว ใส่รองเท้าเก่า