Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอนอกเรื่องหน่อยครับ ขอถามเรื่อง Play Stationหรือ Xbox หน่อยครับ  (อ่าน 2833 ครั้ง)

jomyutshinjo

• member
ไม่ทราบว่าตอนนี้มันไปถึงไหนแล้วครับ แล้วทำไมถึงต้องมีหน่วยความจำด้วย แล้วทั้ง 2 ตัวนี้ มันต่างกันยังไงครับ ครั้งสุดท้ายที่เล่น เป็น PS2 ตั้ง 6 ปีก่อนหน้านี่แล้ว
เลยไม่ค่อยรู้เรื่องเลยครับ พอดีแฟน อยากเล่น boomberman ผู้รู้รบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
ลืมหมดแล้วครับตั้งแต่เล่นกีต้าร์ ไม่ใด้ทำอย่างอื่นเลย  ;D ;D ;D ;D
noomxman

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
ผมเล่นครั้งสุดท้ายก็เครื่อง แฟมิคอม มั๊ง 555

เท่าที่จำข้อมูลล่าสุด (ตอนนี้ไม่รู้ไปไกลกว่านี้หรือยังนะครับ) PS เป็นรุ่น PS3 แล้ว ส่วน Xbox เป็น Xbox360 รู้สึกว่า PS3 จะเอามาเล่นแผ่น Bluray แทนเครื่อง Bluray เลยครับ เป็น Hidef ด้วย

ลองไปอ่านการเปรียบเทียบดูครับ http://www.dvdgameonline.com/forums/index.php?showtopic=34341

winnie

• บุคคลทั่วไป
ที่บ้านตอนนี้เล่น xbox 360 อยู่ครับ ที่ปัจจุบันมีหน่วยความจำมา สิ่งที่ใช้คือ การลดภาระการอ่านแผ่นครับ เนื่องจากเกมส์ในสมัยนี้ กราฟฟิกค่อนข้างเยอะหนัก ถ้าเล่นด้วยการอ่านแผ่นตลอดเวลา แผ่นจะร้อนครับ แผ่นและหัวอ่านไปไวมาก หน่วยความจำจะมาช่วยเรื่องนี้ครับ install เกมส์ลง Hardisk เลย แผ่นจะใช้แค่ตอนรันเกมส์แค่นั้นครับ ส่วนสำคัญอีกอย่างที่ hardisk ใช้คือ สามารถโหลดหรือซื้อ Download content มาใส่เครื่องได้เลย โดยไม่ต้องเล่นแผ่นครับ

yod69

• member
ขอเชียร์ Ps3 เพราะเอาไว้ดูคอนเสิตร์แผ่น Blu-ray ได้ครับ
หน่วยความจำของPs3 ไว้ เซฟ เกม ไว้ในเครื่อง(จะได้ไม่ต้องใช้แผ่น)ครับแต่หน่วยความจำของXbox360ก็เซฟเกมไว้ในเครื่องได้ครับแต่ตอนเล่นก็ต้องใส่แผ่นล่อก่อนครับแต่พอเข้าเกมตัวเครื่องจะอ่านจากHarddisk
20 GB จะได้2-3เกมครับ

view666

• member
ตอนนี้ยุคมันเปลี่ยนครับเครื่องพวกนี้เดี่ยวนี้จะเล่นให้สนุกก็ต้องเล่น ออนไลน์ ครับ มันมีอะไรให้โหลดให้เซฟเพิ่ม แพทเกมใหม่ๆ ก็เลยต้องมีหน่วยความจำด้วยอะครับ

guitaroa47

• member
พอดีผมก็เป็นคนที่ยังอยู่ใน วงการเกมส์อยู่ ขอให้ความเห็นตามนี้นะครับ

ว่ากันด้วยประสิทธิภาพเคร่ือง
xbox360 ใช้สื่อเป็น DVD ครับ เกมส์ที่ความจุเยอะๆ ก็ต้องใช้ DVD หลาแผ่น
PS3 ใช้สื่อเป็น Bluray สามารถรองรับความจุเยอะๆได้อยู่แล้ว เกมส์ความจุมากที่สุดคือ Metal Gear => 40 กว่า GB ครับ

Xbox360 ดูหนัง DVD ได้อย่างเดียว
PS3 ดูหนัง DVD , Bluray ได้

Xbox360 เล่นก๊อปปี้จากแผ่นได้เลย โดยสามารถไรท์เองได้ ด้วย DVD9
Bluray เล่นก๊อปปี้จาก HDD ได้อย่างเดียว ไม่สามารถใช้แผ่นได้ แล้วตอนนี้การก๊อปปี้ของ PS3 เหมือนจะปิดตัวลง
เพราะคนที่เปิดเรื่อง hack ของ PS3 ได้นั้น ได้ประกาศวางตัวออกจากวงการไปแล้ว แล้วไปทำงานกับ Facebook แทน
ตอนนี้เกมส์ใหม่ๆของ PS3 ไม่สามารถเล่นได้แล้ว ถ้าต้องการเล่นเกมส์ใหม่ๆ นั้นหมายความว่า ความสามารถในการ
เล่นเกมส์ copy จะหายไปทันที

Xbox360 มีอุปกรณ์เสริมที่เรียกว่า Kinect สามารถจับ Motion Sensor ได้อย่างละเอียด ทั้งตัว
และเกมส์ที่ทำออกมารองรับ สนุกมาก เหมือนการได้ออกกำลังกายจริงๆ เพราะเหนื่อยมากๆ ในอนาคตมีเกมส์ที่ออกมารองรับอีกพอสมควร
ถ้านึกไม่ออก ลองนึกถึงหนังเรื่อง Minority Report ครับ ที่ใช้มือขยายนู่่น ขยายนี่ในจอ หรือ interactive กับหน้าจอ นั่นแหละครับ Kinect
PS3 มีอุปกรณ์เสริมที่เรียกว่า PS Move ใช้ความสามารถของ กล้อง + Controller ที่สามารถจับรายละเอียดความเคลื่อนไหวได้ แต่ไม่เท่ากับ Kinect ครับ

Xbox360 การออนไลน์ สามารถทำได้ และมีประสิทธิภาพสูง สามารถ Download Content ต่างๆเช่น เกมส์เสริม เข้าเครื่องได้ทันที
PS3 การออนไบน์ สามารถทำได้ แต่ประสิทธิภาพไม่เท่ากับ Xbox ครับ แต่สามารถออนไลน์แล้วเล่นเกมส์กับเพื่อนๆได้เหมือนกัน

บทสรุป
ถ้าคุณต้องการเลือกซักเครื่องเกมส์นึง
ผมแนะนำว่า ให้คุณดูรายชื่อเกมส์ที่คุณอยากจะเล่น แล้วลองดูสิว่า มันลงเครื่องไหนครับ
เพราะมันจะมีเกมส์ที่เค้าเรียกว่า Exclusive ครับ คือลงเครื่องนั้นเพียงเครื่องเดียว
เพราะโดยประสิทธิภาพดโดยรวมนั้น ค่อนข้างเหมือนกันครับ แต่แตกต่างกันที่ เกมส์ที่ลงให้

แต่ถ้ามองที่ความคุ้มค่า ตอนนี้น่าเลือก PS3 เพราะว่าสามารถเล่น Bluray ได้ครับ
แล้วราคาเครื่องไม่หนีห่างกันมากครับ

kaizer123

• member
ถ้าเกิดที่บ้านใครมีโทรทัศแบบ3D แล้วมีเครื่องเล่นps3ก็สามารถใช้แผ่น3Dเล่นใส่ps3ได้ครับ เกมส์3มิติของps3ก้มีนะครับ

Yatsunori

• member
PS3 ครับ เพราะอีกหน่อย (ข่าวลือ) windows 8 สามารถเล่นเกมของ xbox ได้ มีคอม มีPS3 โก้และหรู เล่นxboxกับคอมได้อีกต่างหาก(ถ้าข่าวลือนั้นเป็นจริง)
ไม่เริ่ม ก็ไม่รู้

facebook.com/zhimyth

Beatles Beatles

• member
Ps3 เอามาดูหนัง บลูเรย์ กับพวก แผ่น avcHd  กับจอเเจ่มๆพวกชุดโฮมเทพๆก็คุ้มเเล้วครับเครื่องเล่นบลูเรย์ในราคานี้เล่นเกมได้อีกต่างหาก ผมเคยขายไปแล้วรอบนึง ตอนนี้เดวจะกลับมาซื้ออีกรีอบเพราะจะเอามาดูหนังด้วยครับเล่นเกมเเผ่นเเพงได้เดือนละเกมสองเกมเเต่นหงัดูได้เรื่อยๆเวลาไม่มีเงินซื้อเกม 55 กฌ็ท่าชอบเกม ex (เกมืี่ลงเฉพาะเครื่องของ เพล 3 ก้จัดเพลสามไปเลยครับ) 
Uncharted 3: Drake's Deception - Gamescom 2011 Playthrough

เเนะนำเกมเจ๋งๆลงเฉพาะ เพลสามครับ 

kaizer123

• member
ไหนๆก็เห็นคลิบunchartedแล้ว ผมขอถามเลยละกันครับว่าเกมนี้มันเกี่ยวกับไรหรอครับ ผมมีอยุ่2ภาคยังไม่เคยได้เล่นเลย ไม่รู้สนุกมั้ย

guitaroa47

• member
ไหนๆก็เห็นคลิบunchartedแล้ว ผมขอถามเลยละกันครับว่าเกมนี้มันเกี่ยวกับไรหรอครับ ผมมีอยุ่2ภาคยังไม่เคยได้เล่นเลย ไม่รู้สนุกมั้ย

สนุกเว่อร์เลยครับ

เป็นแนว action adventure

พล็อตเรื่อง แนวๆ indiana jones คือ มีแกนของเนื้อเรื่องเป็นการตามหาสมบัติ

clapton_slow

• member
ไม่ถนัดเนวนี้น่ะ ps กับ xbox  ถนัดเเต่ เกมของ fammily รุ่นจอยติดกับตัว ตอนนี้ยังเล่น อยู่เเค่ คอนทร้ากับ มาริโอ้ เเละก็ วางระเบิดหรือ บอมเบอร์เเมน นั้นเเหล่ะครับ 55+

สนุกกว่าด้วย ใช้มา 10กว่าปีเเล้ว
เปิดหมวก ร้องเพลง เสรี

clapton_slow

• member
เเต่ผมเชียร์ นินเทนโด้ v  มากกว่า ออกกำลังกายไปในตัว ไม่ต้องมานั่งๆนอนๆ 55+
เปิดหมวก ร้องเพลง เสรี