Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบว่า ถ้ามี Mix control + Power amp + Equalizer แล้วต้องซื้อ Acostic Amp อ  (อ่าน 5871 ครั้ง)

guitar_skl

• บุคคลทั่วไป
 ผมมี Mix control + Power amp + Equalizer แล้วต้องซื้อ Acostic Amp เพิ่มอีกมั๊ยครับ  หรือว่าเสียบสายที่ Mix control ได้เลยแล้วค่อยปรับเสียงเอาแล้วอย่างนี้เสียงออกมาเป็นอย่างไรครับ
รบกวนน้าๆ หน่อยนะครับ ผมไม่มีประสบการณ์เรื่องนี้จริงๆ

slashdot

• member
    • http://www.facebook.com/pthongyotee
ซื้อปรีหลอดอีกสักตัว จะหล่อเลย..... เสียบเข้ามิกซ์เลยก็ได้ครับ ส่วนตัวผมว่าเสียบตรงเข้ามิกซ์เสียงแบนๆไปหน่อย ยังไม่กลมกล่อม
กีตาร์ที่เสียงดี มีอยู่เยอะ แต่ที่ใช่คือกีตาร์ที่คุณเล่นแล้วรู้สึกถึงมัน มีส่วนร่วมกับมันได้

guitar_skl

ซื้อปรีหลอดอีกสักตัว จะหล่อเลย..... เสียบเข้ามิกซ์เลยก็ได้ครับ ส่วนตัวผมว่าเสียบตรงเข้ามิกซ์เสียงแบนๆไปหน่อย ยังไม่กลมกล่อม
อืม....ถ้าใช้ปรีหลอดเสียงจะเคลียร์ขึ้นใช่มั๊ยครับ ขอบคุณครับน้า Slashdot

TOM1869

• member
ผมมี Mix control + Power amp + Equalizer แล้วต้องซื้อ Acostic Amp เพิ่มอีกมั๊ยครับ  หรือว่าเสียบสายที่ Mix control ได้เลยแล้วค่อยปรับเสียงเอาแล้วอย่างนี้เสียงออกมาเป็นอย่างไรครับ
รบกวนน้าๆ หน่อยนะครับ ผมไม่มีประสบการณ์เรื่องนี้จริงๆ

Mix Control , Power amp , EQ ยี่ห้อ อะไรครับ  เอาไปใช้งานแบบไหน ครับ
ลองเอาหิ้วกีต้าร์ไปลองเสียง แอมป์ ดีๆ ที่ ธีระ ดูซิครับ ว่าชอบหรือเปล่า
Line id: 081-8718003

guitar_skl

ผมมี Mix control + Power amp + Equalizer แล้วต้องซื้อ Acostic Amp เพิ่มอีกมั๊ยครับ  หรือว่าเสียบสายที่ Mix control ได้เลยแล้วค่อยปรับเสียงเอาแล้วอย่างนี้เสียงออกมาเป็นอย่างไรครับ
เป็นของบ้านหม้อนะครับน้า
มันเป็นเครื่องเสียงเปิดในร้านนะครับ จุดประสงค์คือเล่น Acoustic ในร้านครับ
Eq ยี่ห้อ Modify  , Power Amp ยีห้อ Modify , Mix ยี่ห้อ LTM 8 ช่อง
ขอบคุณน้า นริศมากครับ
Mix Control , Power amp , EQ ยี่ห้อ อะไรครับ  เอาไปใช้งานแบบไหน ครับ
ลองเอาหิ้วกีต้าร์ไปลองเสียง แอมป์ ดีๆ ที่ ธีระ ดูซิครับ ว่าชอบหรือเปล่า

Aip studio

• member
  • ไม่เก่ง แต่ห่วย
มันเป็นเครื่องเสียงเปิดในร้านนะครับ จุดประสงค์คือเล่น Acoustic ในร้านครับ
Eq ยี่ห้อ Modify  , Power Amp ยีห้อ Modify , Mix ยี่ห้อ LTM 8 ช่อง
Mix Control , Power amp , EQ ยี่ห้อ อะไรครับ  เอาไปใช้งานแบบไหน ครับ

ถ้าอุปกรณ์ที่มี ปรับเท่าไหร่ก็ไม่ได้เสียงที่ต้องการ ค่อยซื้อเพิ่มครับ เท่าที่น้ามีก็ค่อนข้าง ok แล้วครับ^_^
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

MUI

• member
ปัญหาอยู่ที่ว่า จะยกไปเล่นในที่ต่าง ๆ หรือเปล่านะซีครับ...(อย่าลืมว่าต้องมีลำโพงที่หนักที่สุดในระบบอีกนะครับ)

ในภาพ ผมว่า...เสียงที่ผมได้ ทำเอาลืมแอมป์อคูสติคไปพักหนึ่งเลยครับ

แต่ไปไหนไม่รอด (คือยกไป-มาลำบากมากครับ)

เลยต้องสอยแอมป์อคูสติค อยู่ดี อิอิ เพราะถ้าเข้าระบบเสียงใหญ่ ๆ ก็ต้องใช้เป็นมอนิเตอร์(ถูกต้องไหมครับ น้าทอม)

TOM1869

• member
ตามน้า Mui นั่นแหละครับ แกจะมีประสบการณ์ภาคสนามสูงกว่าผม  เล่นในห้องปิด ค่อนข้างจะคุมเสียงง่ายหน่อย ซัก 60 watt ก็พอ ครับ ลองดู fishman รุ่น น้า Mui เสียงดีราคาไม่สูงนัก ใช้เป็น Mornitor ได้ อีก ยี่ห้อ VoxAGA70 ครับ
Line id: 081-8718003

guitar_skl

ขอบคุณน้า MUI ครับ
คือของผมไม่ยกไปใหนครับ เล่นที่ร้าน  ตามที่น้า MUI อธิบายมา ไม่ต้องมี Acoustic Amp ผมเข้าใจถูกต้องใช่มั๊ยครับ

guitar_skl

ถ้าอุปกรณ์ที่มี ปรับเท่าไหร่ก็ไม่ได้เสียงที่ต้องการ ค่อยซื้อเพิ่มครับ เท่าที่น้ามีก็ค่อนข้าง ok แล้วครับ^_^
ขอบคุณน้ามากครับ ที่แชร์ไอเดียร์

slashdot

• member
    • http://www.facebook.com/pthongyotee
ลองทำรูปมาให้ดูเล่นๆนะครับ ถ้าเซ็ทระบบตามงาน หรือร้าน เอาแบบ พอใช้ได้แต่ไม่ย่ำแย่มาก

อันนี้ใช้งานทั่วๆไป แบบคนดูถึง 2-300 คนได้ ไม่เน้นละเอียดมาก (คือไม่มี array)

ส่วนอันนี้ เน้นเคลื่อนย้ายเร็วประหยัดงบ

โดยมาก ผมเคยเล่นตามงาน และเคยออกแบบระบบ live sound มาก่อน ระบบ monitor มีผลมากพอควรกับการเพี้ยนไม่เพี้ยน ร้องคล่อมร้องตรง นักร้อง นักดนตรีมีความสุขกับการเล่น ไม่เกร็งรู้สึกเสียงตัวเองไม่ดี ประมาณนั้น แนะนำว่า ถ้ามีงบพอ ชุดแรก จะใช้ได้ดีพอควรครับ
ส่วนการ ต่อแบบ

ทำได้เหมือนกันครับ ในกรณีร้องคนเดียว เล่นคนเดียว พอเยอะๆเข้ามันตีกันมั่วหน้าตู้หมดครับ
กีตาร์ที่เสียงดี มีอยู่เยอะ แต่ที่ใช่คือกีตาร์ที่คุณเล่นแล้วรู้สึกถึงมัน มีส่วนร่วมกับมันได้

guitar_skl

โห อลังการมากครับน้า  ;D

wawar

ชุดสาม แยกไปเลยคนละเครื่อง คนละไมค์ แต่ละคน ก็โออยู่นะผมว่า

เพราะมีมิ้กเซอร์ จะออกได้เพิ่มเยอะ เข้าก็เยอะอีก

อ่ำ...BOSO

• member
  • คนสันขวาน
มาแอบเก็บเกี่ยวความรู้ครับ...ขอบคุณน้าๆทุกท่านที่ช่วยแชร์และขอบคุณ จขกท.ด้วยครับ ได้ความรู้เพิ่มอีกเพียบเลย^_^
รักเธอ...ประเทศไทย

guitar_skl

มาแอบเก็บเกี่ยวความรู้ครับ...ขอบคุณน้าๆทุกท่านที่ช่วยแชร์และขอบคุณ จขกท.ด้วยครับ ได้ความรู้เพิ่มอีกเพียบเลย^_^
ขอบคุณน้าอ่ำที่มาเยี่ยมเยือน ว่างๆขอความรู้เรื่อง OVATION หน่อยครับอยู่ระหว่างการเก็บตังค์อยู่ ^_^

MUI

• member
ขอบคุณน้า MUI ครับ
คือของผมไม่ยกไปใหนครับ เล่นที่ร้าน  ตามที่น้า MUI อธิบายมา ไม่ต้องมี Acoustic Amp ผมเข้าใจถูกต้องใช่มั๊ยครับ

................

ถ้าเราได้ยินเสียงลำโพง(พีเอ)ชัดเจน ก็ไม่ต้องก็ได้ครับ

โอ้โฮ...น้าสแลชด็อท โปรเฟชชะน่อลมากครับ

slashdot

• member
เสียงจาก PA มันจะดีเลย์กว่าเสียงจากระบบมอนิเตอร์อยู่นิดๆครับ เนื่องด้วย
- การเดินทางของเสียง
- ทางผ่านของอุปกรณ์ต่างๆ กว่าจะถูกขับออก PA
- อีกอย่างนึง ถ้าเราได้ยินสิ่งที่เราเล่นไม่ชัดมาก เราจะไม่รู้ตัวว่าเราเล่นผิดตรงไหนครับ
   โดยปรกติ ระบบ mixing desk สำหรับงาน live เนี่ย แยกสิ่งที่เราจะมอนิเตอร์ออกเลย ถ้าเต็มวงหน่อยก็ล่อไป 4-6 aux แล้วครับ

แหะๆน้า MUI ผมก็ทำแบบที่ผมคิดว่าโอเคครับ ไม่โปรเลย พี่หล่อใหญ่โปรกว่ามากกกกกกกกก สังเกตุจากเรทติ้งของสาวๆและหนุ่มๆ ที่มาแอบชอบแกจิ กรั่กๆๆๆๆๆๆๆๆ

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
สุดยอดเลยน้าคิง
:)

guitar_skl

Copy : เสียงจาก PA มันจะดีเลย์กว่าเสียงจากระบบมอนิเตอร์อยู่นิดๆครับ เนื่องด้วย
- การเดินทางของเสียง
- ทางผ่านของอุปกรณ์ต่างๆ กว่าจะถูกขับออก PA
- อีกอย่างนึง ถ้าเราได้ยินสิ่งที่เราเล่นไม่ชัดมาก เราจะไม่รู้ตัวว่าเราเล่นผิดตรงไหนครับ
   โดยปรกติ ระบบ mixing desk สำหรับงาน live เนี่ย แยกสิ่งที่เราจะมอนิเตอร์ออกเลย ถ้าเต็มวงหน่อยก็ล่อไป 4-6 aux แล้วครับ

ขอบคุณครับน้า แหมเคลียร์จริงๆเลยครับ