Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอความเห็นเรื่อง Crafter Glxe 1500rs  (อ่าน 7406 ครั้ง)

wonderman

• member
Re: รบกวนขอความเห็นเรื่อง Crafter Glxe 1500rs
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 09:29:21 »
หาข้อมูลมาให้ครับ  http://www.acousticthai.net/webboard/index.php?topic=7561.0

Sanyen

• member
Re: รบกวนขอความเห็นเรื่อง Crafter Glxe 1500rs
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 09:36:36 »
ขอบคุณทุกความเห็นจากน้าๆทุกท่านครับ ;D

Beatles Beatles

• member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 10:15:22 »
ผมใช้อยุ่ครับเสียงโดยรวมดีเลยส่วนตัว ค่อนข้างพอใจมาก เมื่อก่อนเล่น taka 460 ยังไม่ใช่เเนวมาเจอตัวนี้ก็หยุดเล้วครับ เเต่เสียงตีคอดมันยังไม่กลมกล่อมซักเท่าไหร่ เเต่ดดยรวมเป็นกีต้าที่ดีเลยเเต่เสียอีกอย่าง ตัวที่ผมอยู่ซื้อมือสองในเว็ปนี้คนขายดันเอาตัวจูนเนอเสียมาให้ ตอนซื้อก็ไม่ได้ลองตอนนี้ ว่าจะหอบไปซ่อมไม่รู้ซ่อมได้มั้ยเเล้วเท่าไหร่ครับ mc เค้าซ่อมได้มั้ย

guitarhaha

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 16:43:34 »
ผมไม่มี แต่เคยได้ลองหลายครั้ง และหลายตัว ทั้งของเพื่อนๆ กัน กับที่ Music Collection ส่วนตัวผมชอบมันนะ
แต่แรกๆ จากการลองที่ร้านไม่ชอบเท่าไหร่ เพื่อนมันปรับแต่งนิดหน่อย แล้วก็เล่นไปนานๆ เสียงมันดีขึ้นเรื่อยๆ
ภาคไฟฟ้าไม่ต้องสืบเลย ดีเห็นๆ งบเท่านี้ มีคู่แข่งที่สู้กันแบบหาตัวจับได้ยากทีเดียว

Montra

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 16:58:24 »
เท่าที่จับคราฟเตอร์มา  ไม่เคยผิดหวังครับ ยี่ห้อนี้ตัวถูกสุดมืออาชีพยังใช้กันให้เกร่อไปครับ  อิ อิ
**กีตาร์มันเถียงไม่ได้ เธอไปบ่นมันทำไม**

Sanyen

• member
รบกวนขอความเห็นเรื่อง Crafter Glxe 1500rs
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 11:00:49 »
สวัสดีวันเสาร์ครับ

ทีแรกว่าจะไปซื้อวัน อาทิตย์ แต่ดันคันไม้คันมือ เมื่อคืนเลยไปซื้อมาซะแล้วครับ แต่ทำไมกีต้าร์ราคานี้ ถึงไม่มี case หรือ กระเป๋าแถมนะเนี่ย แว๊กกกกก :-X

น้าครับแล้วกีต้าร์ทรง GA นี่ case ก็ต้องหาแบบ GA ใช่ไหมครับ หรือ ใส่กับ ทรง D ได้ครับ

ขอบคุณครับน้า ;)

Montra

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 11:12:12 »
ผมมีรุ่นโบราณ ได้กระเป๋าแถมมาด้วยครับ  รุ่นหลังๆ นี่ไม่มีละ 

สามารถใช้ยัดลงไปนอนในกล่องทรง D ได้สบายครับ  ทุกวันนี้ก็ใช้อยุ่ครับ อิ อิ
**กีตาร์มันเถียงไม่ได้ เธอไปบ่นมันทำไม**

hollister22

• member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 15:56:54 »
ผมมีในครอบครองนะครับ
   ขอแสดงความเห็นดังนี้
       เสียงนุ่มจากไม้หน้า เนื้อเสียงมีมวลจากไม้โรสวูดด้านหลังถ้าเล่นฟิงเกอร์ ส่วนตีคอร์ดถ้าหวังจะให้กระชับ แบบทรงเดรดนอท ตัวนี้ไม่ได้ครับ เพราะเสียงแหลมมากไป ซึ่งผมไม่ชอบที่สุดคือ แหลมไป(สำหรับผม)น่าจะเป็นที่ทรง
แนะนำให้ใช้สายเบอร์ใหญ่ (ผมใช้เบอร์ 12) และแนะนำให้ ตั้งแอคชั่นต่ำลงแต่ไม่ถึงกับต่ำมาก

เทียบกับ เทยเลอ 114 นั้น เอาไปเทียบกันไม่ได้เลยครับ กระป๋องไปเลย ต้องเทียบกับ 314 514 714 โน่นเลย
ส่วนตัวผมว่าเทียบได้กับ 714(ถ้าจำไม่ผิดนะครับ ประมาณ 70000 หลังโรสวูด) นะ เคยไปลองที่ mc แต่ 714 เจ๋งกว่า ตรง งานสุดเนี้ยบ แอคชันสุดยอดไม่ต้องแต่งเพิ่มก็ได้ ;D
นี่คือ ความเห็นจากหูของผมนะครับ  ;D ;D ;D

กำลังเล็ง taylor 114
แล้วเสียงเปล่า 114 vs glxe-1500 เป็นเช่นไร

nhoy

• member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 16:25:29 »
สวัสดีวันเสาร์ครับ

ทีแรกว่าจะไปซื้อวัน อาทิตย์ แต่ดันคันไม้คันมือ เมื่อคืนเลยไปซื้อมาซะแล้วครับ แต่ทำไมกีต้าร์ราคานี้ ถึงไม่มี case หรือ กระเป๋าแถมนะเนี่ย แว๊กกกกก :-X

น้าครับแล้วกีต้าร์ทรง GA นี่ case ก็ต้องหาแบบ GA ใช่ไหมครับ หรือ ใส่กับ ทรง D ได้ครับ

ขอบคุณครับน้า ;)
ยินดีด้วยครับ ขอให้มีความสุขกับกีต้าร์ดีๆ ที่ได้มานะครับ
ใส่เคสทรง D ได้ครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 16:27:20 »
       เสียงนุ่มจากไม้หน้า เนื้อเสียงมีมวลจากไม้โรสวูดด้านหลังถ้าเล่นฟิงเกอร์ ส่วนตีคอร์ดถ้าหวังจะให้กระชับ แบบทรงเดรดนอท ตัวนี้ไม่ได้ครับ เพราะเสียงแหลมมากไป ซึ่งผมไม่ชอบที่สุดคือ แหลมไป(สำหรับผม)น่าจะเป็นที่ทรง
แนะนำให้ใช้สายเบอร์ใหญ่ (ผมใช้เบอร์ 12) และแนะนำให้ ตั้งแอคชั่นต่ำลงแต่ไม่ถึงกับต่ำมาก

เทียบกับ เทยเลอ 114 นั้น เอาไปเทียบกันไม่ได้เลยครับ กระป๋องไปเลย ต้องเทียบกับ 314 514 714 โน่นเลย
ส่วนตัวผมว่าเทียบได้กับ 714(ถ้าจำไม่ผิดนะครับ ประมาณ 70000 หลังโรสวูด) นะ เคยไปลองที่ mc แต่ 714 เจ๋งกว่า ตรง งานสุดเนี้ยบ แอคชันสุดยอดไม่ต้องแต่งเพิ่มก็ได้ ;D
นี่คือ ความเห็นจากหูของผมนะครับ  ;D ;D ;D

แล้วเสียงเปล่า 114 vs glxe-1500 เป็นเช่นไร
แล้วแต่ความชอบของแต่ละคนครับ
แต่สำหรับผมเอง ผมชอบเสียงเปล่าของ GLXE-1500 มากกว่าครับ

KULAA_101

• member
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 11, 2011, 05:31:01 »
ผมใช้อยุ่ครับเสียงโดยรวมดีเลยส่วนตัว ค่อนข้างพอใจมาก เมื่อก่อนเล่น taka 460 ยังไม่ใช่เเนวมาเจอตัวนี้ก็หยุดเล้วครับ เเต่เสียงตีคอดมันยังไม่กลมกล่อมซักเท่าไหร่ เเต่ดดยรวมเป็นกีต้าที่ดีเลยเเต่เสียอีกอย่าง ตัวที่ผมอยู่ซื้อมือสองในเว็ปนี้คนขายดันเอาตัวจูนเนอเสียมาให้ ตอนซื้อก็ไม่ได้ลองตอนนี้ ว่าจะหอบไปซ่อมไม่รู้ซ่อมได้มั้ยเเล้วเท่าไหร่ครับ mc เค้าซ่อมได้มั้ย

****....  TunerLR.Bagg Element รุ่นนี้ใจเสาะครับ ไม่ทน ของผมซื้อไม่ถึงปี(จากโชว์รูม)ก็กลับบ้านเก่า แต่ผมไม่สนใจเท่าไหร่เพราะหาเอาข้างนอกได้ดีกว่า อย่าไปซ่อมนะครับไม่คุ้ม ได้กีต้าร์ไม้แผ่นเดียวราคาเท่านี้ แถมมีPre.ยี่ห้อดังมาด้วยก็เกินคุ้มแล้วครับ....

ck

• member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 11, 2011, 15:48:03 »

นี่คือ ความเห็นจากหูของผมนะครับ  ;D ;D ;D

สำหรับหูผม 114 แบนบี้ ตามปรกติของหลัง และข้างที่ เป็น laminate
  บอกตรงๆ ไม่ถูกครับต้องไปเทียบกันเลยครับ แต่ถ้าเคยจับ all solid มาจะทราบว่าเสียงต่างกันยังไงคร้าบ
แต่ถ้าอยากได้แบรนด์ ยังไม่ทันเล่นก็หล่อแล้ว ก็จัดเทยเลอร์ไปเลยครับ ฮิๆๆๆ

Dog Never Lie

• member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กันยายน 11, 2011, 17:26:12 »
น้าเล่นเทียบกับ TAYLOR 714 เลยเหรอครับมันสุดขนาดนั้นเลยเหรอ หรือว่าหูของผมเพี้ยนไป
It's my...

ck

• member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 15:02:30 »
น้าเล่นเทียบกับ TAYLOR 714 เลยเหรอครับมันสุดขนาดนั้นเลยเหรอ หรือว่าหูของผมเพี้ยนไป

ครับ โทนเสียงไปในแนวเดียวกัน แต่ 714 ดีกว่า (ตัวที่ back-side เป็นโรสวูดน่ะครับ รุ่นอะไรก็จำไม่ได้แต่น่าจะ 714 ราคาประมาณ 70000+)

ผมไม่ชอบหลังมะฮอก หรือมะฮอกแอฟริกาใต้อยู่แล้ว 514 ก็เป็นมะฮอกผมไม่ชอบเสียงแหลมไงครับ
ซึ่งมันต่้างกันตรงไม้หน้า 714 เป็น cedar ก็จะพุ่งกว่าเสียงแข็งแรงกว่า มิดเรนจ์ดีกว่า+มีเนื้อจากไม้โรสวูดด้านหลัง แต่ glxe1500 ไม้หน้าเป็น เอเกิลมานสปรูซ โทนมันนุ่ม มิดเรจน์น้อยกว่า +ไม้หลังโรสวูด
เทียบกันสองตัวผมให้คะแนน 714 ชนะ
  แต่ถ้าหยิบ 514 314 หรืออะไรก็ตามที่ไม่ใช่ โรสวูด มันจะกลายเป็นส่วนผสมของ ไม้หน้าแหลม + ไม่หลังกลางแหลม กลายเป็นส่วนผสมที่ผม ไม่ชอบ
เท่านั้้นเองครับ

อย่าซีเรียสครับ ฮิฮิ ........แต่เพราะมันสะใจ หูใคร หูมัน...หูเหล็กๆๆ