Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: แชร์ประสบการณ์ F310 กับผู้หญิงขี้สงสัย  (อ่าน 4590 ครั้ง)

Bum@theparlor

• member
ขออีกสักกระทู้นะคะ (ก่อนหน้านี้ถามไปเรื่องแอฟอ่านแท็ป)

เอาเป็นว่าเล่าสู่กันฟังเรื่อง Yamaha F310 ที่ใช้อยู่ค่ะ

ห้าปีก่อน ทำงานมีเงินเดือนครั้งแรก ให้พ่อแม่ไปหมด แต่ก็อยากมีกีตาร์ที่ตัวเองซื้อเอง ก่อนหน้านี้แม่ซื้อ Dream ให้
แล้วอิออนก็มาหาลูกค้า ได้บัตรมา ไปผ่อนจ้าาาาา ผ่อนเสร็จปาไปเกือบหกพัน บัดซบมาก รู้สึกตัวเองโง๊โง่ กับการมีกีตาร์ตัวแรก

F310 เดิม ๆ คิดเองว่าเสียงเพราะมากเลย เพราะเทียบกับ Dream ตัวเก่า

แล้วก็เริ่มสงสัย ... ปิ๊กการ์ดนี่มันไม่สวย เปลี่ยนได้ไหมอ่ะ ... ต้องลอง แล้วก็แกะออกค่ะ
ทำอันใหม่ (เคยตั้งกระทู้ในนี้) สักพักเบื่อ เอาออกค่ะ

สงสัยต่อมา ทำไมฝุ่นตรงใต้สายมันเช็คแล้วไม่ออก (ระหว่างซาวด์โฮลกับแซดเดิ้ล) ก็เลยถอดสายออก
พอใส่สายกลับ สายก็ขาด ... (เกือบตาบอด)

สงสัยต่อมา เปลี่ยนสายอะไรดี ไปที่ร้าน ร้านแนะนำ D'addario เบอร์ 11 ใช้มาสักพัก เจอกระทู้แนะนำสายกีตาร์

จากนั้นมาก็ลองเปลี่ยนไปเรื่อย ท่านนั้นก็ว่าอันนั้นดี ท่านนี้ก็ว่าอันนี้ดี ... ไม่เชื่อค่ะ ต้องลอง

** ทั้งหมดนี้เป็นความชอบส่วนบุคคลนะคะ

- D'addario Phosphor Bronze 11 : บาลานซ์ดี เสียงสม่ำเสมอ
- Martin SP Phosphor Bronze 10 : สัปดาห์แรก ใสปิ้ง ขนาดสายเล็ก ๆ เบสยังมา ชอบมากเลย สบายมือมาก สัปดาห์ที่สาม สายดำ เสียงทึบ
- Elixir Poly web Bronze 11 : เด้งเวอร์ กรุ้งกริ๊ง ฟรุ้งฟริ้ง เล่นไปเดือนนึง สายลอกเป็นขลุย ๆ แล้วก็ดำ
- EJ16 Phosphor Bronze 12 : เสียงมาเต็ม ตีคอร์ดแน่นๆ มันส์มาก ทั้งตบ ทั้งตี (เริ่มมาเรียนรู้เรื่องเพอร์คัทชั่น)
- EXP16 Coated Phosphor Bronze 12 : เปลี่ยนมาใช้สายเคลือบ แต่ซ้อมฟิงเกอร์ไม่ไหว ปวดมือมาก (เริ่มมาเรียนฟิงเกอร์สไตล์)

แล้วเซ็ทอัพกีตาร์คืออะไร ต้องลอง
เอาไปให้ช่างเซ็ทอัพให้ กลับมาเล่นง่ายสบายมือ แต่ซ้อมฟิงเกอร์นาน ๆ ก็ยังปวดอยู่

- D'addario EXP13 Coated Bronze Light 11 : อาห์ .... กำลังดี กลมกล่อม

แล้วก็สงสัยอีกรอบ โลโก้ยามาฮ่า นี่เอาออกได้มั๊ยอ่ะ ต้องลอง ... ว่าแล้ว ขัดค่ะ ...
ขัดแล้วกลายเป็นเนื้อไม้ขาวซีด ๆ .. โอ๊ยแม่จะร้องไห้ T______T แม่ขอโทษ

สงสัยต่อมา เขาเอาอะไรเช็ดกีตาร์กันหนา... ได้น้ำยาเช็ดบอดี้ แต่ไม่มีเลมอนออยขาย
น้ำมันมะกอกใส่ผมแม่ ใช้ได้มะ ... ต้องลอง

ดำดีเว่ย หล่อเลยยยยยยย ... ทั้งคืนรู้สึกเหม็นตุ ๆ กีตาร์ตายแล้ววววว เหม็นหืนเน่าเชียว T_____T
ทนไปจนกลิ่นมันหาย ก็กลับมาเป็นเนื้อไม้ซีด ๆ ซีดกว่าเดิมอีก ตามหาเลมอนออย จนได้มา
เช็ดแล้วสีเข้ม ก็เลยเช็ดหัวกีตาร์ที่โดนขัดไปแล้วด้วย อือ ... ดีขึ้นเยอะ ดูไม่ซีดตาย หอมด้วย (น่ากิน)

สงสัยต่อมาอีก กระดูกคืออะไร? กีตาร์รุ่นตำ่ ๆ ของเราเปลี่ยนแล้วจะดีขึ้นไหมนะ .... ต้องลอง
เปลี่ยนนัท แซดเดิ้ล หมุดพิน ... เปลี่ยนเอง ขันคอเอง ฝนกระดูกจนมือเป็นแผล คือมันไม่ง่ายนะ สำหรับคนที่ไม่เคยทำ
หมุดก็เล็กกว่าของเดิม เอากระดาษมายัดเอา ไม่งั้นเดี๋ยวเด้งดีดตา

- D'addario  Bronze Extra Light 10 : หลังจากเปลี่ยนเป็นกระดูกทั้งหมด ก็รู้สึกชัดเจนเลยว่า หางเสียงยาวขึ้น เสียงใสมากขึ้น
พอเสียงกีตาร์ดีขึ้น ก็รู้สึกว่าตัวเองเล่นเพราะ (มโนสุด ๆ) มีกำลังใจเล่น เล่นบ่อยขึ้น สนุกกับมันมากกขึ้น

นี่คิดว่า เดี๋ยวจะเปลี่ยนเป็นสายเคลือบเบอร์ 11 ลองดูค่ะ ถ้ามีอะไรให้เปลี่ยนให้ลองอีกก็จะทำ ชุดไม้อิโบนี่รออยู่ ... ต้องลอง

สรุป ชอบเสียงของสาย D'addario มากกว่า , ยืนยันว่าการเปลี่ยนชุดกระดูกทำให้เสียงเปลี่ยนไปเยอะมาก (ชอบไม่ชอบว่ากันอีกที)
อย่าได้เอาน้ำมันมะกอกไปเช็ดเฟร็ต กลิ่นมันทำให้นอนฝันร้าย  ;D ;D ;D

ปล.ขอบคุณความรู้ในบอร์ดแห่งนี้ ขอบคุณคำแนะนำหลาย ๆ ครั้ง จากน้าสนด้วยค่ะ
ขอบคุณค่ะ

Protong

• member
  • สุขก็เล่นกีตาร์ ทุกข์ก็เล่นกีตาร์
Re: แชร์ประสบการณ์ F310 กับผู้หญิงขี้สงสัย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 28, 2015, 12:07:50 »
เป็นโพสท์ให้ประสบการณ์ ความรู้ ที่น่ารักมาก

ขอบคุณน๊ะครับ ^__^

TOM1869

• member
Re: แชร์ประสบการณ์ F310 กับผู้หญิงขี้สงสัย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 28, 2015, 12:20:59 »
เก่งมาก ต่อไป เราจะได้ช่างกีต้าร์ หญิงเพิ่มขึ้นมาอีกคนแล้วจ้า

อะไรที่ใครๆ บอก แนะนำมาก็สู้ที่เราทดลองทำเองไม่ได้จ้า
Line id: 081-8718003

1900

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 28, 2015, 13:37:52 »
ลองทําเองได้ไรมาเยอะเลยเห็นมั๊ย ดีแล้วครับ หนับหนุนๆ ;D

chaiyotkong

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 28, 2015, 14:04:03 »
อ่านสนุกดีครับ

เส้นทางลูกผู้ชาย

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 28, 2015, 14:10:12 »
ถ้ามีโอกาสอยากให้ลองยามา5 รุ่นที่เป็นทอปโซลิดดูบ้างครับ เเล้วลองสังเกตุดูความคมชัดว่ามันต่างกันยังไงครับ

kook_gai

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 28, 2015, 14:16:16 »
เก่งจัง ชอบครับ มาแชร์ประสบการณ์อีกนะ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 28, 2015, 14:22:39 »
ขออีกสักกระทู้นะคะ (ก่อนหน้านี้ถามไปเรื่องแอฟอ่านแท็ป)

เอาเป็นว่าเล่าสู่กันฟังเรื่อง Yamaha F310 ที่ใช้อยู่ค่ะ

ห้าปีก่อน ทำงานมีเงินเดือนครั้งแรก ให้พ่อแม่ไปหมด แต่ก็อยากมีกีตาร์ที่ตัวเองซื้อเอง ก่อนหน้านี้แม่ซื้อ Dream ให้
แล้วอิออนก็มาหาลูกค้า ได้บัตรมา ไปผ่อนจ้าาาาา ผ่อนเสร็จปาไปเกือบหกพัน บัดซบมาก รู้สึกตัวเองโง๊โง่ กับการมีกีตาร์ตัวแรก

F310 เดิม ๆ คิดเองว่าเสียงเพราะมากเลย เพราะเทียบกับ Dream ตัวเก่า

แล้วก็เริ่มสงสัย ... ปิ๊กการ์ดนี่มันไม่สวย เปลี่ยนได้ไหมอ่ะ ... ต้องลอง แล้วก็แกะออกค่ะ
ทำอันใหม่ (เคยตั้งกระทู้ในนี้) สักพักเบื่อ เอาออกค่ะ

สงสัยต่อมา ทำไมฝุ่นตรงใต้สายมันเช็คแล้วไม่ออก (ระหว่างซาวด์โฮลกับแซดเดิ้ล) ก็เลยถอดสายออก
พอใส่สายกลับ สายก็ขาด ... (เกือบตาบอด)

สงสัยต่อมา เปลี่ยนสายอะไรดี ไปที่ร้าน ร้านแนะนำ D'addario เบอร์ 11 ใช้มาสักพัก เจอกระทู้แนะนำสายกีตาร์

จากนั้นมาก็ลองเปลี่ยนไปเรื่อย ท่านนั้นก็ว่าอันนั้นดี ท่านนี้ก็ว่าอันนี้ดี ... ไม่เชื่อค่ะ ต้องลอง

** ทั้งหมดนี้เป็นความชอบส่วนบุคคลนะคะ

- D'addario Phosphor Bronze 11 : บาลานซ์ดี เสียงสม่ำเสมอ
- Martin SP Phosphor Bronze 10 : สัปดาห์แรก ใสปิ้ง ขนาดสายเล็ก ๆ เบสยังมา ชอบมากเลย สบายมือมาก สัปดาห์ที่สาม สายดำ เสียงทึบ
- Elixir Poly web 11 : เด้งเวอร์ กรุ้งกริ๊ง ฟรุ้งฟริ้ง เล่นไปเดือนนึง สายลอกเป็นขลุย ๆ แล้วก็ดำ
- EJ16 Phosphor Bronze 12 : เสียงมาเต็ม ตีคอร์ดแน่นๆ มันส์มาก ทั้งตบ ทั้งตี (เริ่มมาเรียนรู้เรื่องเพอร์คัทชั่น)
- EXP16 Coated Phosphor Bronze 12 : เปลี่ยนมาใช้สายเคลือบ แต่ซ้อมฟิงเกอร์ไม่ไหว ปวดมือมาก (เริ่มมาเรียนฟิงเกอร์สไตล์)

แล้วเซ็ทอัพกีตาร์คืออะไร ต้องลอง
เอาไปให้ช่างเซ็ทอัพให้ กลับมาเล่นง่ายสบายมือ แต่ซ้อมฟิงเกอร์นาน ๆ ก็ยังปวดอยู่

- D'addario EXP13 Coated Bronze Light 11 : อาห์ .... กำลังดี กลมกล่อม

แล้วก็สงสัยอีกรอบ โลโก้ยามาฮ่า นี่เอาออกได้มั๊ยอ่ะ ต้องลอง ... ว่าแล้ว ขัดค่ะ ...
ขัดแล้วกลายเป็นเนื้อไม้ขาวซีด ๆ .. โอ๊ยแม่จะร้องไห้ T______T แม่ขอโทษ

สงสัยต่อมา เขาเอาอะไรเช็ดกีตาร์กันหนา... ได้น้ำยาเช็ดบอดี้ แต่ไม่มีเลมอนออยขาย
น้ำมันมะกอกใส่ผมแม่ ใช้ได้มะ ... ต้องลอง

ดำดีเว่ย หล่อเลยยยยยยย ... ทั้งคืนรู้สึกเหม็นตุ ๆ กีตาร์ตายแล้ววววว เหม็นหืนเน่าเชียว T_____T
ทนไปจนกลิ่นมันหาย ก็กลับมาเป็นเนื้อไม้ซีด ๆ ซีดกว่าเดิมอีก ตามหาเลมอยออย จนได้มา
เช็ดแล้วสีเข้ม ก็เลยเช็ดหัวกีตาร์ที่โดนขัดไปแล้วด้วย อือ ... ดีขึ้นเยอะ ดูไม่ซีดตาย หอมด้วย (น่ากิน)

สงสัยต่อมาอีก กระดูกคืออะไร? กีตาร์รุ่นตำ่ ๆ ของเราเปลี่ยนแล้วจะดีขึ้นไหมนะ .... ต้องลอง
เปลี่ยนนัท แซดเดิ้ล หมุดพิน ... เปลี่ยนเอง ขันคอเอง ฝนกระดูกจนมือเป็นแผล คือมันไม่ง่ายนะ สำหรับคนที่ไม่เคยทำ
หมุดก็เล็กกว่าของเดิม เอากระดาษมายัดเอา ไม่งั้นเดี๋ยวเด้งดีดตา

- D'addario Phosphor Bronze Extra Light 10 : หลังจากเปลี่ยนเป็นกระดูกทั้งหมด ก็รู้สึกชัดเจนเลยว่า หางเสียงยาวขึ้น เสียงใสมากขึ้น
พอเสียงกีตาร์ดีขึ้น ก็รู้สึกว่าตัวเองเล่นเพราะ (มโนสุด ๆ) มีกำลังใจเล่น เล่นบ่อยขึ้น สนุกกับมันมากกขึ้น

นี่คิดว่า เดี๋ยวจะเปลี่ยนเป็นสายเคลือบเบอร์ 11 ลองดูค่ะ ถ้ามีอะไรให้เปลี่ยนให้ลองอีกก็จะทำ ชุดไม้อิโบนี่รออยู่ ... ต้องลอง

สรุป ชอบเสียงของสาย D'addario มากกว่า , ยืนยันว่าการเปลี่ยนชุดกระดูกทำให้เสียงเปลี่ยนไปเยอะมาก (ชอบไม่ชอบว่ากันอีกที)
อย่าได้เอาน้ำมันมะกอกไปเช็ดเฟร็ต กลิ่นมันทำให้นอนฝันร้าย  ;D ;D ;D

ปล.ขอบคุณความรู้ในบอร์ดแห่งนี้ ขอบคุณคำแนะนำหลาย ๆ ครั้ง จากน้าสนด้วยค่ะ
ขอบคุณค่ะ
ขอบคุณสำหรับประสบการณ์ที่กรุณานำมาเล่นสู่กันฟังนะครับคุณ Bum@theparlor

Twinbee

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 28, 2015, 14:36:18 »
เป็นการแชร์ประสบการณ์ที่น่ารักมาก อ่านแล้วสนุก น่าติดตามดีครับ บางอย่างที่ จขกท. ทำผมเองยังไม่กล้าเลยครับ 555+

ต้องลอง... ;D

Birra Alla Vita

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 28, 2015, 15:33:00 »
พี่บุ๋มเก่งจังครับ ช่างคิดช่างทำ อีกหน่อย
ถ้าเปิดร้าน ผมจะไปอุดหนุนนะครับ
ผมเองก็มี F310.ตัวนึงว่าจะโมเหมือนกัน

surapong

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 28, 2015, 15:35:18 »
น้องขี้สงสัยขนาดนี้   น่าจะไปงานมีตติ้งนะ   จะได้รู้ได้เห็นได้หายสงสัยอีกเยอะเลย

แล้วได้ลองกีต้าร์ของ น้าๆที่สุดยอดอีกเยอะ   คราวนี้กิเลสจะพุ่งขึ้นแทนความสงสัยล่ะ... ;D ;D ;D
guitar lover

sukasame@iyoma

• member
  • ..ทุกชีวิตดิ้นรน ค้นหาแต่จุดหมาย ใจในร่างกายกับไม่เจอ...
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 28, 2015, 15:43:24 »
 :) :)555+  :) :)

Bum@theparlor

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 28, 2015, 19:08:55 »
ขอบคุณทุกท่านนะคะ

น้าเส้นทางลูกผู้ชาย : มี Veelah to go mahogany เป็น Top Solid เพิ่งเอาไปเซ็ทอัพมา เพราะขันคอไม่ไป กำลังจะเปลี่ยนเป็นกระดูกทั้งหมด แต่อันเก่าเป็น nubone ว่าแต่ ... มันคืออะไรคะ กระดูกปลอม??

น้าsurapong : สนใจค่ะ อยากไปร่วมงาน แต่อยู่ไกล ไปไม่ได้เลย

เส้นทางลูกผู้ชาย

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 28, 2015, 19:29:48 »
อ่อครับ nubone มันคือวัสดุที่จำลองมาจากกระดูกครับ มีมวลที่หนาเเน่นกว่า ทำให้เสียงมาเต็ม

eead

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 28, 2015, 21:33:26 »
ขอบคุณและแอบนิยม น้าBum@theparlor  มากๆ
เนี่ย  ผมได้ Fishman Sonitone มาหลายวันแล้ว ยังจดๆจ้องว่าจะติดแล้วเป็นยังไง 
อ่านแล้วผมอายน้าบุ๋มเลย  55