Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เหล็กที่ขั้นเฟรดเป็นสนิมใช้อะไรขัดได้ครับ กะเรื่องใส่สายกีต้าร์ครับ  (อ่าน 2251 ครั้ง)

pea

• member
เหล็กที่ติดกับเฟรดมีสนิมเกาะนิดหน่อยใช้อะไรขัดดีครับ แล้วเรื่องสายกีต้าร์ถ้าใส่ไม่เรียบร้อยตรงหัวลูกบิดรู้สึกจะพันกันมั่วไม่ทราบจะมีผลต่อเสียงเปล่าครับเสียงจะเพี้ยนง่ายเปล่าครับเพราะรู้สึกไปจับๆดูสายที่จับมันเพี้ยนครับหรืว่าเป็นสายพึ่งใส่ใหม่

Guitar HERO

• member
เหล็กที่ติดกับเฟรดมีสนิมเกาะนิดหน่อยใช้อะไรขัดดีครับ แล้วเรื่องสายกีต้าร์ถ้าใส่ไม่เรียบร้อยตรงหัวลูกบิดรู้สึกจะพันกันมั่วไม่ทราบจะมีผลต่อเสียงเปล่าครับเสียงจะเพี้ยนง่ายเปล่าครับเพราะรู้สึกไปจับๆดูสายที่จับมันเพี้ยนครับหรืว่าเป็นสายพึ่งใส่ใหม่

น้ำยาขัดสนิมมั้งครับ 5555 ผมล้อเล่นนะ เรื่องนี้ผมก็ไม่รู้ครับ รอน้าผู้รู้มาตอบนะครับ แต่เรื่องสาย เพี้ยนง่ายแน่นอนครับ แรงดึงสายมันไม่มั่นคง เหมือนแบบว่า สายมีแรงดึงเยอะกว่าปกติ ทำให้ลูกปิดเลื่อน ถ้าจะแกะออกต้องระวังเรื่องสายพันกันด้วยนะครับ ผมก็เคยเป็น ใส่สายไม่เป็นถอยสายเยอะไปหน่อยมันเลย พันเป็นกระจุกกัน พยายามจะคายมันออก ก็ขายซ่ะงั้น

tkblues

• member

เรื่องสายกีตาร์ไม่เรียบร้อย ทำให้เสียงเพี้ยนครับ ดูวิธีที่ช่างแนะนำครับ 
http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=27268.0

joeykid

• member
  • joe neck solid

สนิมกระจาย  ก่อนขัดเอาเทปแปะเฟรตบอร์ดก่อนนะจร้า  แล้วลงเลมอน ออยอีกที อิอิ
ฟิง-เก้อ-สะ-ตาย

pea

• member
ขอบคุณทุกท่านมากครับ

monster_boy

• member
ที่ร้าน rock planet เซนทรัลเวอร์ด ผมได้มาผืนละสามร้อย ตัดแบ่งใช้ได้นานปี ขัดได้ทันที ไม่ต้องเอากระดาษกาวแปะที่เฟรตด้วยครับ มันเป็นผ้าที่ชุบน้ำยามาเรียบร้อยแล้วครับ ขัดแล้วปิ๊งทันที

1900

• member
วีนอลเหมือนที่น้าๆแนะนําครับ
ที่สําคัญทุกครั้งที่เล่นเสร็จเช็ดสายทุกครั้งมันก็จะโดนเฟลทด้วยเป็นของแถมทําให้สะอาดอยู่บ้างครับ และเมื่อถึงเวลาต้องเปลี่ยนสายก็เช็ดเฟลททําความสะอาดจริงๆกันทําบ่อยๆไม่ต้องใช้ วีนอลก็ได้ครับ ;D

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
noomxman