Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: แซดเดิ้ลธรรมดาแล้วที่ใช้กัน พอถอดสายออกมาแล้วเป็นร่องรึเปล่าครับ  (อ่าน 575 ครั้ง)

Ddog

• member
แซดเดิ้ลที่ใช้กันธรรมดาแล้ว พอถอดสายออกมาแล้วเป็นร่องรึเปล่าครับ  แบบว่าเป็นร่องที่เกิดจากแรงดึงสายอ่ะครับบนแซดเดิ้ล(เป็นรอยสายกีตาร์เช่นสาย1ร่องเล็ก สายหกร่องใหญ่หน่อย) ของผมเป็น Tusq มันเป็นร่องเลย สายกีตาร์กดลงไป  แล้วอยากรู้ว่าพวกเป็นกระดูกเป็นร่องรึเปล่า อีกคำถามคือพวกกีตาร์ที่มีแซดเดิ้ลแบบ compensated มาจากโรงงาน คือแบบที่เป็นรอยหยักนิดนึง  แล้วเราเปลี่ยนเอาแซดเดิ้ลแบบธรรมดาโค้งเรียบจะมีปัญหาเรื่องความเพี้ยนของเสียงไม๊ครับ

mdit

• member
ของผมใช้กระดูกก็เป็นร่องนะครับแต่ร่องนิดเดียวครับ
saddle เก่าของผมที่เป็นพลาสติกก็เป็นร่องนะครับแต่เสียงไม่เพี้ยนครับ (ผมใช้สายเบอร์ 12)

thepgesorn

• บุคคลทั่วไป
 เป็นร่องทุกตัวครับ ไม่ว่าจะ Tusq Bone Nubone Wood พลาสติก
 แซดเดิ้ลที่เป็นหยักเรียกว่าแบบ คอมเพนเซท ชดเชยเสียงเพี๊ยนครับ ใส่แล้วไม่เพี๊ยนง่ายก็โอเค เพราะพวกวินเทจก็ไม่ได้เป็นแบบชดเชยเสียงเพี๊ยนครับ