Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ☼ ☼ ☼ ความแตกต่างของทรงกีต้าร์และความเหมาะสมกับสไตล์การเล่น ☽ ☽ ☽  (อ่าน 2797 ครั้ง)

Kai Acoustic™

• member
เริ่มสับสนกับทรงกีต้าร์ที่มีอยู่หลากหลายเหลือเกินในตลาดตอนนี้ครับ นอกเหนือจากทรง D แล้วทรงเหล่านี้มีลักษณะที่ใกล้เคียงกันจังครับ อยากสอบถามว่าแต่ละทรงมันเหมาะกับการเล่นสไตล์ใดครับ และให้เสียงไปในทางไหนครับ

ทรง Auditorium
ทรง Grand Auditorium (G) ผมมีใช้เป็นของตัวเองอยู่ครับ ใช้เล่นแนวฟิงเกอร์สไตล์
ทรง Orchestra
ทรง Folk (F)
ทรง Concert
ทรง Grand Concert
ทรง OOO
ทรง OM

ผมลองใช้อากู๋ค้นข้อมูลดู ก็ไม่มีระบุแนวเสียงและความเหมาะสมกับการเล่นสไตล์ไหนบ้างครับ...หลักๆ ที่พอทราบก็มีทรง D เหมาะกับทุกสไตล์การเล่น โดยการตีคอร์ด ส่วนทรง G จะเหมาะกับฟิงเกอร์สไตล์ แล้วทรงอื่นๆ ที่ยกมาข้างบนล่ะครับ..พอมีท่านใดแนะนำพอเป็นความรู้ เผื่อผมมีโอกาสนำมาเป็นข้อมูลในการซื้อกีต้าร์ครับ ขอบคุณทุกท่านที่มาให้คำแนะนำครับ... :-*  ♡♡♡♡♡

zeropoint

• member
grand concert, ooo, om พอจะเหมาเป็นทรงดียวกันได้ครับ ต่างกันแค่รายละเอียดปลีกย่อย เอาไว้เล่นfingerstyle ครับ ตีคอร์ดไม่เหมาะ
ทรง dreadnought ตีคอร์ด60% fingerstyle40%
ทรง grand auditorium ตีคอร์ด40% fingerstyle60%
ทรง grand auditorium ใหญ่กว่า grand concert

howard

• member
แล้วไม่ทราบว่า  grand auditorium ซึ่งมีขนาดใหญ่กว่าทรง grand concert จะให้เสียงที่ดีกว่าทรง  grand concert ด้วยมั๊ยครับ

กฤษณ์

• บุคคลทั่วไป
แล้วไม่ทราบว่า  grand auditorium ซึ่งมีขนาดใหญ่กว่าทรง grand concert จะให้เสียงที่ดีกว่าทรง  grand concert ด้วยมั๊ยครับ

คำว่า "เสียงดี" นั้นเป็นเรื่องของความชอบส่วนตัวครับ เมื่อร้อยปีก่อนนั้นมีกีตาร์ให้เลือกอยู่สามขนาดคือขนาดเล็ก เล็กมากและเล็กที่สุด เมื่อเจ็ดสิบปีก่อนในยุคของดนตรี bluegrass และ country ใครไม่เล่นทรง D หรือทรง J ก็ไม่ใช่ลูกผู้ชายตัวจริง เมื่อสามสิบปีก่อนในยุคของ fingerstyle และโปร่งไฟฟ้ากีตาร์ตัวเล็กก็กลับมาใด้รับความนิยมอีกครั้ง

ความนิยมของตลาดนี่เปลี่ยนไปตามความก้าวหน้าของเทคโนโลยี่เสมอครับ อย่างสมัยผมเป็นเด็กนั้นลำโพงที่พ่อผมใช้คือ Altec Lansing Voice of The Theater ขนาดสามคนยกซึ่งเด็กสมัยนี้คงไม่เคยเห็นกันหรอก

Altec Lansing A7 - Voice of the Theater Rotel Marantz

พอมาถึงสมัยนี้ลำโพงที่ผมใช้มันก็หดเลือตัวนิดเดียวเองครับแต่เสียงไม่เป็นรองลำโพงของพ่อผมหรอก

Totem The One + Ayre Preamp + Ayre Poweramp + Nordost Valhalla Play Various

เรานั้นโชคดีที่มีกีตาร์หลายขนาดให้เลือกใช้เพราะเดี๋ยวนี้หาซื้อลำโพงบ้านขนาด 15" นี่คงหาไม่ใด้แล้ว

บูมบาม

• member
ผมว่าเสียงแล้วแต่คนชอบนะครับ ไม่มีดีไม่มีแย่
เหมือนถามว่าสีอะไรดีที่สุดในโลก ก็คงไม่มีหรอก
แต่ถ้าถามว่าเราชอบสีอะไรที่สุดนี่คงพอตอบได้ ถ้าชอบใสๆ ก็ทรงเล็กๆครับ ถ้าชอบเบสเยอะเสียงหนาๆ ก็เลือกทรงที่ใหญ่ครับ
ถ้าชอบกลางๆก็ OM GA นี่ถือว่ากลางๆครับ
มีอีกหลายทรงที่ผมสงสัยเหมือนกันครับ
Grand Symphony
Grand Orchestra
Mini Jumbo
Medium Jumbo
ฝากถามด้วยครับ อิอิ
เล่นได้เพราะใจมันรัก

nhoy

• member
^^ ขึ้นอยู่กับความชอบและความถนัดของแต่ละท่านครับน้า howard