Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาสำหรับไมค์อัดเสียงร้องหน่อยครับ  (อ่าน 1994 ครั้ง)

Chaod

• member
คือตอนนี้ผมมี Zoom H1 อยู่แล้ว ก็ค่อนข้างโอเคกับการอัดเสียงทั่วๆไป แล้วตอนนี้ต้องการที่จะทำเดโมจริงจังเลยคิดว่าจะหาไมค์ Condenser ราคาถูกๆมาใช้ดูครับ

ทีนี้ไปเจอ Behringer B1 มือสองราคากำลังดี ผมอยากทราบว่าคุณภาพเสียงที่ได้เปรียบเทียบกับ Zoom H1 มันจะเวิร์คกว่าไหมครับสำหรับอัดเสียงร้องโดยเฉพาะ

ไปเจอกระทู้ที่อื่นมาเขาบอกว่ารุ่นนี้ไม่ค่อยดีให้ไปเล่นรุ่นหมื่นกว่าๆนู่นเลย เลยอยากขอคำปรึกษาน้าๆที่มีประสบการณ์หน่อยครับว่าเป็นยังไง
หรือถ้ายังไงคุณภาพมันไม่หนี Zoom H1 เท่าไหร่ คิดว่าไม่คุ้มจะลงทุนแล้วมีไมค์รุ่นไหนราคาสักประมาณ 5000 ก็รบกวนแนะนำด้วยครับ
ขอบคุณมากครับ

papachill

• member
    • ChocoChillmusic
Re: ขอคำปรึกษาสำหรับไมค์อัดเสียงร้องหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 23, 2016, 02:28:37 »
คุณภาพเสียง ขึ้นอยู่กับ Auido interface และ pre mic ด้วยครับ และที่สำคัญคือ ห้องที่ให้อัด เงียบและสงัด ไม่สะท้อนได้แค่ไหน และต้องมีความรู้ในการจัดวางไมค์หรือ Miking จะช่วยให้ดึงประสิทธิภาพของไมค์ออกมาได้สูงสุด ในงบไม่เกินหมื่น ผมแนะนำ ยี่ห้อ SE / Rode และขวัญใจคนยาก Audio Technica ครับ ถ้าใช้ไมค์ราคาเกินหมื่นแต่ห้องไม่ได้มาตรฐาน ก็ไม่ค่อยคุ้มค่าเท่าไหร่ เพราะไมค์จะตอบสนองได้ดีมากๆ จนเก็บเสียงที่ไม่จำเป็นมากเกินจนเป็น Noice อันนี้จากประสบการณ์ส่วนตัว ผ่านงานอัดเท่าที่มี และ ตามแหล่งความรู้ต่างๆครับ
Chocochillmusic

กฤษณ์

• member
Re: ขอคำปรึกษาสำหรับไมค์อัดเสียงร้องหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 23, 2016, 13:56:10 »
เมื่อสิบปีที่แล้วเคยซื้อ Behringer B1 มาใช้สองตัว เรื่องเสียงนี้ไม่แพ้ไมค์ตัวละหมื่นครับ เสียอย่างเดียวคือมันพังทั้งคู่ในเวลาหกเดือนทั้งๆที่ไม่เคยเอาออกนอกบ้านเลย ผมเลยเลิกใช้สินค้ายี่ห้อนี้มานานแล้ว

ไมค์ condenser ที่ทั้งทนทั้งถูกที่ผมเคยใช้ก็มี Audio Technica AT2035 ราคา 4,790 บาท (large diaphram) และ Rode M3 ราคา 4,350 บาท (small diaphram) Rode M3 สามารถใช้แบต 9 v. แทน phantom power ใด้ด้วยครับ

ถ้าจะอัดเล่นๆนี่ผมคิดว่าไมค์ทั้งสองรุ่นข้างบนน่าจะ "เอาอยู่" แต่ถ้าจะทำเดโมและต้องการเสียงร้องที่ธรรมชาติก็ควรใช้ไมค์ large diaphram จับเสียงร้องและ small diaphram จับเสียงกีตาร์น่าจะดีกว่า  ลองเทียบเสียงเป็นตัวอย่างครับ

ในคลิปนี้เป็นเสียงร้อง + เสียงกีตาร์สด ผมใช้ Shure SM86 (small diaphram) จับเสียงร้องและ Rode M3 (small diaphram) จับเสียงกีตาร์เปล่า SM86 รับเสียงร้องใด้ดีกว่า Rode M3 แต่ราคาแพงกว่าเยอะ (10,300 บาท)

<a href="http://youtu.be/VWQdxPnJ7-w" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/VWQdxPnJ7-w</a>

ในคลิปที่สองซึ่งเป็นเสียงกีตาร์ผ่านแอมป์ Roland AC33 ผมใช้ Shure KSM32 (21,000 บาท) จับเสียงร้องและเสียงกีตาร์เปล่า ส่วน SM86 ย้ายไปจับเสียงจากแอมป์ ผมว่าเสียงร้องมีมิติดีขึ้นเยอะทั้งๆที่ทุกอย่างเซ็ทอัพเหมือนกันนอกจากไมโครโฟน

<a href="http://youtu.be/gtIyBrDq4SI" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/gtIyBrDq4SI</a>

JOB Acoustic

• member
  • Job Acoustic Pickup
    • www.facebook.com/JobAcoustic
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 23, 2016, 19:44:16 »
ถูกของคุณ papachill เลยครับ

คุณภาพเสียง ขึ้นอยู่กับ Auido interface และ pre mic ด้วยครับ และที่สำคัญคือ ห้องที่ให้อัด เงียบและสงัด ไม่สะท้อนได้แค่ไหน และต้องมีความรู้ในการจัดวางไมค์หรือ Miking จะช่วยให้ดึงประสิทธิภาพของไมค์ออกมาได้สูงสุด ในงบไม่เกินหมื่น ผมแนะนำ ยี่ห้อ SE / Rode และขวัญใจคนยาก Audio Technica ครับ ถ้าใช้ไมค์ราคาเกินหมื่นแต่ห้องไม่ได้มาตรฐาน ก็ไม่ค่อยคุ้มค่าเท่าไหร่ เพราะไมค์จะตอบสนองได้ดีมากๆ จนเก็บเสียงที่ไม่จำเป็นมากเกินจนเป็น Noice อันนี้จากประสบการณ์ส่วนตัว ผ่านงานอัดเท่าที่มี และ ตามแหล่งความรู้ต่างๆครับ

โทร 090-3084593 จ๊อบ

Chaod

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 24, 2016, 01:10:17 »
ขอบคุณน้าๆทุกท่านสำหรับคำแนะนำครับ เรื่องการจัดสภาพห้องสำคัญจริงๆด้วย ผมอยู่ใกล้ๆสนามบินครับเผลอเป็นไม่ได้บินเฉี่ยวหัวอัดอะไรไว้พังหมด เลยตัดปัญหาโดยการเช่าห้องซ้อมเพื่ออัดเสียงโดยเฉพาะไปเลย

ขอเอาข้อมูลไปศึกษาเพิ่มเติมก่อนครับ ขอบคุณอีกครั้ง :)